overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member

Default ความห่วยของการเคลมเมนบอร์ด ASROCK P67 ประกัน COM7 ที่มีปัญหาพอร์ต SATA3

ขออนุญาตแจ้งข่าว
    ความห่วย/ความหลอกลวง ของการเคลมเมนบอร์ด asrock p67
    ประกัน com7 ที่มีปัญหาพอร์ต sata3
    สืบเนื่องจากกระทู้ตามลิ้งค์ล่างนี่
    http://www.overclockzone.com/forums/...2#post28586482

กระทู้ดังกล่าว ไปเคลมเปลี่ยนเมนบอร์ดตัวใหม่
    แต่ปรากฏว่า นับประกันเดิม
    ไม่ได้เริ่มนับประกันใหม่ ตามที่ประกาศแจ้งไว้ของทาง com7
    ถ้าเป็นอย่างนี้ สำหรับผมเองที่ ลองซื้อ asrock fatality มาใช้
    แต่ยังไม่ได้ไปเคลม หากไปเคลม ก็คงพบชะตากรรมเดียวกับ
    เจ้าของกระทู้ดังกล่าวข้างต้น
    ก็คงเป็นครั้งสุดท้ายที่จะซื้อยี่ห้อ asrock และประกันของ com7 มาใช้
    ต่อไป จะไม่ซื้อ ยี่ห้อนี้ ของประกันเจ้านี้ อีกต่อไปแล้ว

http://www.comseven.com/news/product...t-P67-H67.html

ASRock By comseven ต้อนรับมาเธอร์บอร์ด Intel Chipset P67/H67 โฉมใหม่

เมื่อช่วงต้นปีที่ผ่านมา มาเธอร์บอร์ด Intel Chipset P67/H67 เกิดปัญหากับ Sata 2 จนต้องถูกเรียกเก็บเพื่อปรับปรุงใหม่ ขณะนี้ Asrock พร้อมแล้วที่จะกลับมาพบกับชาวไอทีอีกครั้ง ที่แก้ปัญหาดังกล่าวเรียบร้อยแล้ว โดยการันตีด้วยสติ๊กเกอร์ B3 ที่ติดไว้ด้านหน้ากล่องเพื่อเป็นสัญญาลักษณ์ ถึงรุ่นแก้ไขแล้ว

และพบกับมาเธอร์บอร์ดรุ่นใหม่ โฉมใหม่ได้ในงานคอมมาร์ต 2011 ณ ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิตย์ ในวันที่ 17-20 มีนาคม นี้แน่นอน

สติ๊กเกอร์ B3 ที่ด้านหน้าของกล่อง

สติ๊กเกอร์ B3 บน UEFI BIOS

สำหรับลูกค้าของ บริษัท คอมเซเว่นฯ ที่ซื้อสินค้ารุ่นเก่าไป สามารถนำมาเปลี่ยนรุ่นใหม่ได้ โดยทางบริษัทจะเริ่มนับประกันใหม่ เพื่อความมั่นใจสำหรับลูกค้า ASRock by Com7
    Last edited by sompolli; 9 Apr 2011 at 01:42:37.

getcools's Avatar

อยากให้เข้าใจนะครับ เพราะผมเพิ่งไปเปลี่ยน Gigabyte P67A UD7 ประกัน Com7 มาเมื่อวานที่พันทิพย์ชั้น5 พนักงานไม่รู้เรื่องเปลี่ยนชิพ P67 ซักเท่าไหร่ ตอนเคลมให้ถามพนักงานด้วยนะครับว่าประกันเริ่มใหม่หรือป่าว ผมเจอมากับตัวเลย ผมถามไปว่าประกันเริ่มใหม่หรือป่าว พนักงานบอกว่านับต่อจากเดิม ผมเลยท้วงไปว่า ต้องเริ่มใหม่สิพี่เพราะว่าทาง Com7 กับ Gig ก็บอกมาแบบนี้ หน้าเวบ Com7 ก็แจ้งตามนี้ พนักงานเลยบอกว่าเด๋วขอถามศูนย์ใหญ่ก่อน ซักพักพนักงานก็เข้าเวบไปดู (เพราะไม่เหนพนักงานโทรถาม) แล้วก็บอกว่าตามนั้น เริ่มนับประกันใหม่

อยากจะเตือนทุกท่านที่จะนำบอร์ดไปเปลี่ยนว่า ให้ถามพนักงานและท้วงพนักงานด้วยไม่เช่นนั้น อาจจะได้ประกันที่เริ่มจากเดิมไม่ใช่นับประกันใหม่

OverclockZone Member yoogirl's Avatar
    ์Hollywood California USA

เลิกเล่นไปนานละ com7 ห่วยมาก เคยใช้ ECSA780GM-A ULTRA เครมแม่ง7ครั้ง โมโหจัดปามันทิ้งไปนานละ เดี๋ยวเครมๆ
    เจ็บหนักที่สุดคือ เครม winfast 9800gtx+ กับมากเป็น gts250 ตัวลดสเปก เลิกเลย com7 ห่วยวะ

โอ้ววว ว่าจะมาหาที่ระบายเหมือนกันครับพี่
    ผมก็ใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ (serial 11M0X2013882)
    โทรคุยกับพนักงานที่ร้าน กล้วย(banana it)สาขาเซียร์
    กลับบอกว่าของไม่สามารถเปลี่ยนได้ครับ
    ทางบริษัทไม่เห็นทราบเรื่องเกี่ยวกับความผิดปกติของพอร์ต SATA2 ครับ
    แล้วทางร้านก็ไม่มีบอร์ดรุ่นที่พี่ต้องการแบบ B3 ขายด้วยครับ มีแต่รุ่น P67 Professional ครับ
    ผมก็เลยไม่สนใจ แม่.... เลยครับ ท้ายสุดก็เสียบแต่ช่อง SATA3 ใช้งานมันจนถึงทุกวันนี้ครับ
    จนกว่ามันจะพังค่อยปล่อยออกในบอร์ดขายของแบบถูกๆ ล่ะกัน
    (แอบเซ็งพนักงาน จริงๆ สงสัยวันๆเอาแต่ขายของไม่อัพเดทข่าวสารบ้างเลย เฮ้อออ)

getcools's Avatar

ไปศูนย์ใหญ่ หรือศูนย์พันทิพย์ครับ แต่ดีที่สุดน่าจะไปศูนย์ใหญ่ เพราะเค้าน่าจะรู้เรื่องดีที่สุด ถ้าไม่รู้เรื่องก็บอกให้เค้าเข้าไปที่หน้าเวบ ยังไงลูกค้าก็ต้องท้วงครับ ไม่เช่นนั้นเราจะเสียเปรียบ ผมก้เกือบโดนแต่ดีที่ผมถามซะก่อน พนักงานไม่ค่อยรู้เรื่องครับ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

Quote Originally Posted by yoogirl View Post
    เลิกเล่นไปนานละ com7 ห่วยมาก เคยใช้ ECSA780GM-A ULTRA เครมแม่ง7ครั้ง โมโหจัดปามันทิ้งไปนานละ เดี๋ยวเครมๆ
    เจ็บหนักที่สุดคือ เครม winfast 9800gtx+ กับมากเป็น gts250 ตัวลดสเปก เลิกเลย com7 ห่วยวะ
    ecs มันห่วยของมันเองcom7ทำอะไรผิดล่ะ -*-

asrockผมใช้มา6ตัว เคยไปเคลมครั้งเดียว และจบด้วย com7นั่นแหละ

ประกันทุกเจ้าเวลาเบื้องบนเค้าออกโปรอะไรเบื้องล่างมันไม่ค่อยรู้หรอก

วงการไอทียังมีคนชั้นล่างที่ทำงานติดต่อกับเราโดยที่ไม่รู้เรื่องจากเบื้องบนเยอะแยะครับ

ดูอย่างตอนjibมี4670ลดเกรดลดราคา พนักงานjibหลายๆสาขายังไม่รู้เลยว่ามี ต้องโทรถามศูนย์ใหญ่อีกรอบ -*-

ถ้าไปเคลม โปรเบื้องบนเค้าว่าไง แล้วเราไม่ได้ ก็ทวงซะ ทวงไม่ได้แล้วจะโวยจะแฉอะไรกันก็ว่าไป ไม่ใช่ไม่ทวงปล่อยไหลแล้วมาโวย ผมว่ามันก็ไม่ใช่

พนักงานทำงานในบริษัทไอทีก็ใช่ว่าจะรู้เรื่องครับ พนักงานเจ้าใหญ่ๆอย่างsynnexผมบรรยายเรื่องHDDอาการเจ๊งเป็นไงยังทำหน้างงเลยบางที -*-

OverclockZone Member dackhome's Avatar

ผมก็แอบเซ็ง เวลาไปเคลมมันก็ส่งไป กทม นี่หว่าผมว่ามันไปศุนย์ใหญ่นั่นแหละ มันรู้ดีแต่ทำไมมันยังนับประกันต่อจากเดิมอยู่อีก
    หรือมันเสแสร้งทำเป็นไม่รู้

OverclockZone Member sonkub's Avatar

Quote Originally Posted by xexalskyline View Post
    ecs มันห่วยของมันเองcom7ทำอะไรผิดล่ะ -*-

asrockผมใช้มา6ตัว เคยไปเคลมครั้งเดียว และจบด้วย com7นั่นแหละ

ประกันทุกเจ้าเวลาเบื้องบนเค้าออกโปรอะไรเบื้องล่างมันไม่ค่อยรู้หรอก

วงการไอทียังมีคนชั้นล่างที่ทำงานติดต่อกับเราโดยที่ไม่รู้เรื่องจากเบื้องบนเยอะแยะครับ

ดูอย่างตอนjibมี4670ลดเกรดลดราคา พนักงานjibหลายๆสาขายังไม่รู้เลยว่ามี ต้องโทรถามศูนย์ใหญ่อีกรอบ -*-

ถ้าไปเคลม โปรเบื้องบนเค้าว่าไง แล้วเราไม่ได้ ก็ทวงซะ ทวงไม่ได้แล้วจะโวยจะแฉอะไรกันก็ว่าไป ไม่ใช่ไม่ทวงปล่อยไหลแล้วมาโวย ผมว่ามันก็ไม่ใช่

พนักงานทำงานในบริษัทไอทีก็ใช่ว่าจะรู้เรื่องครับ พนักงานเจ้าใหญ่ๆอย่างsynnexผมบรรยายเรื่องHDDอาการเจ๊งเป็นไงยังทำหน้างงเลยบางที -*-
    ตามนี้ เพราะปกติการเคลมมันก็ยึดกับการต่ออายุเดิมอยู่แล้วไม่มีที่ไหนที่เปลี่ยนของใหม่แล้วนับประกันใหม่หรอก
    เค้าก็คงนึกว่ามันก็ทำเหมือนปกติ เรื่องศูนย์ใหญ่ๆทั้งหมด ว่าชอบ com7 สุดละ ต่อรองง่าย กล่อมง่าย เพราะว่านโยบายของเค้าไม่ fix มากเกินไป
    VGA รุ่นสูงๆ ผมก็ไปต่อรองได้เปลี่ยนของใหม่แกะกล่องประจำ HDD ก็ขอเปลี่ยนเป็นตัวใหม่แกะกล่องได้เหมือนกัน หรือขอ up รุ่นเลยก็ได้แล้วเพิ่มตัง
    ทั้งนี้มันก็ต้องไปพูดมากๆหน่อย เจรจาให้มันรุ้เรื่องและจบที่หน้าเคาเตอร์เลยก่อนที่จะลงทะเบียนเคลม

มารายงานตอกย้ำ
    ความห่วยบรมของการเคลม asrock fatality
    จากปัญหา sata3
    ของ com7

เจ้านี้ จะให้เราเอาเมนบอร์ดไปส่งเคลมทิ้ง ไว้ก่อน
    นั่นก็หมายความว่า เราจะไม่มีเมนบอร์ดใช้งาน
    ต้องรอคอยไปเรื่อยๆจนกว่า มันจะแจ้งให้ไปรับตัวใหม่
    ซึ่งก็สุดจะคาดเดาได้ว่า จะได้ตัวใหม่เมื่อไร
    ขี้หมูขี้หมา ก็คงจะ 2 สัปดาห์ขึ้นไป
    (เพราะเจ้าอื่นที่การรับประกันดีกว่า ยังต้องใช้เวลาประมาณ 1-2 สัปดาห์)
    และทำให้ต้องเสียเวลาเดินทาง 2 ครั้ง อีกด้วย
    ไปส่ง และไปรับ...กรรม
    มันสุดห่วยแตกจริงๆกับการเคลมแบบนี้

ซึ่งเมื่อเทียบกับ บริษัทอื่นๆ แล้ว เจ้าอื่นสะดวกกว่ากันเยอะเลย
    ตามที่อ่านเจอจากที่มีคนบอกไว้ในกระทู้ใน ocz
    เจ้าอื่น เขาแค่โทร.แจ้งลงทะเบียนของเคลม
    โดยบอกชื่อและ serial no. ของเมนบอร์ดไว้ก่อนได้
    (เข้าใจว่า ยังไม่ต้องเอาเมนบอร์ดไปส่งทิ้งไว้
    ทำให้เรายังมีเมนบอร์ดใช้งานไปพลางๆก่อนได้)
    เมื่อเมนบอร์ดตัวใหม่มาก็จะแจ้งให้ไปรับ

สรุป เข็ดแล้วกับการรับประกันของ com7
    หลงเข้าใจผิดมาตั้งนานว่า เป็นบริษัททีมีการรับประกันที่ดีทัดเทียมกัน synnex
    แต่มาวันนี้ รู้ซึ้งแล้วว่า ของจริงมันห่วยแตกสุดๆจริงๆ
    ครั้งนี้ คงจะเป็นครั้งสุดท้าย ที่ com7 จะได้เงินค่าซื้ออุปกรณ์คอมพ์จากผม
    ผมว่า dcom ยังดีกว่า ซะอีก(จากที่อ่านมาบางกระทู้นะครับ)
    Last edited by sompolli; 10 Apr 2011 at 11:40:45.

Bookmarks

Bookmarks