overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3
    OverclockZone Member NarutoKaza's Avatar

Default ถามปัญหา เรื่อง สาย HDMI

Quote Originally Posted by ของผมเอง
    ถามปัญหา เรื่อง สาย HDMI
    ตั้งแต่ที่ผมต่อ DVI-DVI แล้ว โดยใช้สาย HDMI
    อยู่ดีๆ จอภาพก็ดับ บ่อยเฉยๆ เลย ทั้งๆ ที่ไม่เคยเป็นมาก่อน
    เหมือนกันว่า พอเวลาไฟฟ้าตก จอก็ดับแล้วก็ติดใหม่ซะงั้น
    บ้างครั้งก็ 5-15 นาที เป็น บ้างครั้งก็ 2-3 ช.ม. เป็นทีครับ
    พอกลับไปใช้ แบบ DVI-VGA จอไม่ดับ
    ผมมี UPS ด้วยน่ะครับ

ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรครับ หรือว่าสายที่ซื้อมาไม่ดี ผมซื่อ HDMI 1.4 มา 1.8 เมตร ราคา แค่ 280 บาทเอง (ที่เซียร์ ดูแล้วยังมีถูกกว่าอันนี้อีกเยอะ แต่ไม่ซื้อดีกว่า เอาราคากลางก็พอแล้วล่ะ)
    หรือว่าสายถูกเกินไปหรือเปล่า หรือว่าไฟบ้านมันไม่เสถียรพอที่จะใช้ HDMI ครับ

ผมจำได้ว่าถ้าสํญญาณดิจิตอลโดนรบกวนแม้แต่น้อย ก็มีปัญหาแล้ว
    (จอมันรีและเปิดใหม่ทันทีครับ)

ผมตอนนี้ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง HDMI อะไรเลย มันใหม่มากสำหรับผม
    ใครรู้ช่วย ชี้แนะด้วยน่ะครับผม
    ขอบคุณมากน่ะครับ

ผมใช้ NVIDIA GeForce 9800 GT
    จอภาพของ SyncMaster 2043

ผมใช้ จอหลักจอเดียว ส่วนไดร์ฟเวอร์ ผมลงทั้ง ของจอและ ของการ์ดแสดงผล ที่ติดมาให้ครับ

ผมเคยลอง เปิดปิด พัดลมที่อยู่ในห้อง รู้สึกว่าจะดับไปชั่วขณะหนึ่งด้วย
    ไม่ต้องตอบแล้วครับ ผมรู้แล้วครับผม
    ผมขอขอบคุณทุกๆท่านที่หาแนวทางแก้ไขให้ผม แต่ยังไม่ได้ตอบให้ผมน่ะครับ

ปัญหาอยู่ที่สาย กับพอร์ตเลยครับ มันจ่ายไฟได้ไม่เต็ม ตอนนี้อาการหายแล้วครับผม
    ส่วนใหญ่ถ้าพอร์ตเสีย ต้องเปลี่ยนคู่ให้เหมือนกัน
    หรือ ควรใช้แบบ มีหัวต่อมาให้เลยจะดีกว่า ทำเองก้ได้ไม่ว่ากัน
    Last edited by NarutoKaza; 9 Apr 2011 at 12:29:20.

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

ตั้งแต่ที่ผมต่อ DVI-DVI แล้ว โดยใช้สาย HDMI
    สาย DVI<--->DVI แล้วต่อหัวแปลงเป็น HDMI หรือครับ หรือว่าใช้สาย HDMI แล้วต่อหัวแปลงด้านนึงเป็น DVI อ่านแล้วงงอะครับ

คงเป็นปัญหาของเครื่องครับ ไม่เกี่ยวกับสาย

OverclockZone Member vista_056's Avatar

ผมมีความลับจะบอกครับ อิอิ จะเชื่อหรือไม่ VGA ภาพ ดูดี กว่า HDMI หรือ DVI ที่เป็นดิจิตอล ขออภัยนะครับที่ไม่มีรูปมาให้ดู ที่จริงผมก็ไม่เชื่อเลย เก่าจะดีกว่าใหม่ได้ยังไง พูดถึงเฉพาะเรื่องภาพนะครับ เสียงไม่เกี่ยว แหะๆ อย่าเชื่อจนกว่าจะได้เห็นเองกะตานะครับ ที่ผมมาบอกเพราะ ผมได้ซื้อ สาย HDMI ราคาแพงมาอะพันกว่าบาทเลย เพราะคิดว่าภาพมันต้องเยี่ยมกว่า VGA ที่ผมใช้มานานแน่เลย เลยอยากลองด้วย สรุป ออกมาแย่ครับ แสงและสี ดี แต่ ไม่เนี่ยนเอาซะเลย แต่ VGA แสงและสีไม่เข้มหรือชัดเจนมากแต่ให้ใช้วิธีปรับในโปรแกรม หรือ เกมส์เอา ภาพสวยจริงๆครับ ได้ทั้ง เนี่ยม + แสงและสีที่ได้การปรับดังที่บอกไปคับ ถ้าคำแนะนำผมไม่เข้าหูใครต้องขออภัยด้วยจิงๆนะคับ แต่ผมแค่เอาประสบการ์ณมาบอกเล่าครับ มีอะไรก็ติได้เลยนะคับ

Bookmarks

Bookmarks