overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 72
    TroRuwA
    Guest

Default [Review] ลำโพงเล็กๆ ที่อยู่ในใจของผม เจ้า 635

วันหยุดทั้งทีก็เขียนรีวิวชิวๆอีกซักวัน หลังจากออกไปทำบุญมาในช่วงเช้า
    และหาซื้ออุปกรณ์มาทดลองสายอีกนิดหน่อย
    พอถึงบ้านก็รีบเปิดคอมมาเขียนรีวิว
    เพราะจะต้องเอาลำโพงตัวนี้ไปคืนพี่พงษ์ Mujaarm แห่ง OCZ แล้ว
    วันนี้วันที่ 06/04/54 ตั้งแต่ยืมพี่พงษ์มานี่
    ก็เป็นเวลาได้ประมาณ 2-3 อาทิตย์แล้วครับ เกรงใจครับ ==!

ลำโพงตัวนี้เมื่อสมัยปี 2543 (โดยประมาณ) ราคามือ1อยู่ราว 2500 บาท
    ผมได้ไปฟังที่บ้านเพื่อนก็พบว่า
    ลำโพงตัวนี้ให้มิติดีจัง รวมทั้งการแยกแยะตัวโน๊ตที่ชัดเจนดีแถมตัวเล็กดีด้วย
    แต่ตอนนั้นผมก็ไม่ได้ซื้อครับ
    จนมาถึงเวลาในปัจจุบัน ถ้าสภาพเนี๊ยบๆเนียบๆ ไม่เหลืองมาก
    ราคามือสองก็ยังอยู่ที่ราวๆ 2000 - 2500 บาท
    นั่นแปลว่าลำโพงตัวนี้มีดีไม่ใช่ย่อยเลย สาเหตุหลักๆคงมาจาก
    1.ความต้องการของผู้คนยังเยอะอยู่
    2.ยกเลิกการผลิตไปตั้งนานแล้ว
    3.ให้เสียงที่ดีคุ้มค่าตัว
    4..................................ผมนึกออกแค่สามข้อ อย่าว่ากันเลยนะครับ ^_^

วันนี้ไม่ขอลีลาละกันครับ อากาศร้อนมาก ขอเริ่มเล่าเลยละกันครับ
    เริ่มด้วยมารูปลักษณ์ภายนอก
    ซับดอกเล็กครับ ดอกมีขนาดแค่ 4.5 นิ้ว
    ถือว่าเล็กมากครับ แต่ถึงเล็กแต่ถ้าจัดวางดีๆเบสก็มี
    และมีค่อยข้างดีด้วย ลองสังเกตุดูครับ รีวิว 3 ฉบับแรก
    ผมจะพูดถึงการจัดวางทั้งหมด เพราะการจัดวางทำให้เสียงดีขึ้น
    การจัดวางไม่เสียเงิน การจัดวางเสียแค่แรง อังนั้นผมแนะนำให้ทำครับ

ดูด้านหน้าไปแล้วมาดูด้านหลังกัน
    รูเพียบ รูไหนเป็นรูไหนมาดูกัน จะได้เสียบไม่ผิดรู

เริ่มจากซ้ายสุดเป็นรูสำหรับเสียบไฟจากหม้อแปลง
    ต่อมาที่เป็น RCA เป็นขั้วสายลำโพงครับ
    สีม่วงๆเป็น Input ครับ และขวาสุดเป็นวอลุ่มของซับครับ

ด้านหลังกันชัดๆ ลองดูที่วอยครับ ตั้งแต่ปี 1999
    จนถึงตอนนี้ก็อายุอานามไป 13 ปีแล้ว อายุเยอะมาก เรียกอากงละกัน อิอิ

ตัวปรับวอลุ่มอยู่ที่ลำโพงขวานะคร๊าบ
    แต่ถ้าไม่สะดวกจะใช้เป็นลำโพงซ้ายก็ได้
    แต่ต้องสลับสายลำโพงเอานะครับ
    ซึ่งเป็ฯข้อได้เปรียบเมื่อเทียบกับรุ่นพี่อย่าง
    BA790 ซึ่งสลับข้างลำโพงไม่ได้
    เพราะ 790 มีข้อจำกัดเรื่องสายลำโพงว่าสลับไม่ได้ครับ

ตัวหม้อแปลงใช้ไฟที่ประเทศไทยได้อย่างสบายๆ
    แถมผลิตที่ประเทศเพื่อนบ้านซะด้วย

แต่หัวเสียบนี่สิใช้กับประเทศไทยไม่ได้
    โชคดีที่ผมใช้ปลั๊กรางที่รองรับปลั๊กตัวผู้จากต่างประเทศ
    เลยไม่มีปัญหาในการใช้งานแต่อย่างใดครับ

วอยของตัวลำโพงมาแอบอยู่ด้านล่างนี้เอง ถ้าไม่พลิกมาก็คงไม่เจอ
    แต่ไม่มีปัญหาครับ เพราะผมชอบซนอยู่แล้ว

จบตอนแรก ขอตัวไปทำธุระ ไว้มาต่อนะครับ
    ปล.จริงๆเขียนไว้ตั้งแต่วันที่ลงวันที่ไว้แหละครับ
    แต่ด้วยอารมณ์วัยรุ่นพูดง่ายๆ ขี้เกียจเอามาแปะ
    แต่เช้านี้ขยันเลยเอามาแปะให้ได้อ่านกันครับ

OverclockZone Member poh1998's Avatar

มาแล้วๆๆๆ

TroRuwA
    Guest

ดูข้างนอกไปแล้วมาแก้ผ้าให้มันกันดีกว่า เริ่มจากชิ้นไหนดี
    เอานี่ก่อนเลยชิ้นบนนี่แหละแกะง่ายดี ขับน๊อตข้างหลังสี่ตัว
    แล้วค่อยๆเอาเล็บแงะออกมา (เดี๋ยวลำโพงเป็นรอย)
    จะเจอดอกแบบ Full-range อยู่ครับ

จับมันก้มดูซักหน่อย พบเลขเด็กอีกแล้ว 11/06/99
    BA790 ตัวที่แล้วปี 2001 หวยพึ่งออกไปไม่กี่วันที่แล้ว เลข 01 นะคร๊าบ

ด้านในบุสำลีตรารถพยาบาลมาเรียบร้อย ล้อเล่นครับท่านผู้ฟัง
    อ่านกันขำๆฟังกันมันส์ๆครับ จะได้ไม่เครียด บุใยมาเรียบร้อย แถมหนาไม่ใช่เล่น
    คงคำนวนมาแล้วอย่างดี

ส่วนนี่เป็นดอกลำโพงครับ ถ่ายยากมากๆเลย
    กว่าจะถ่ายได้ ต้องยกความดีให้ iPhone อีกแล้วครับ
    เพราะผมใช้เจ้า iPhone นี่แหละเป็นไฟฉาย
    แล้วค่อยถ่ายรูปมาให้ทุกท่านได้ชมกันครับ ชัดๆกันอีกซักรูปเนอะ

ฐานรองทั้งด้านบนและด้านล่าง สังเกตุดูดีๆนะครับ ปุ่มยางนั้นจะไม่แบน
    จะมีลักษณะแหลมๆออกมา นี่แหละครับเล็บลับเสียงดีอีกอย่างนึง
    แต่บางคนอาจจะชอบแบบแบนๆเรียบๆมากกว่า แต่ชุดนี้ผมคงไม่แกะเปลี่ยนนะครับ
    เพราะว่าของเก่าหายากให้อยู่สภาพเดิมๆดีกว่า จะได้ทรงคุณค่าของน่าสะสมต่อไปครับ

ถอดด้านบนโต๊ะแล้ว เรามาถอดด้านล่างโต๊ะบ้างดีกว่า

เปิดปุ๊บเจอแผ่นขาวๆอีกแล้ว ลองกางแผ่นออกดูมีขนาดราวๆตู้ซับเลยทีเดียว

ดอกซับก็ผลิตปี 1999 ลองสังเกตุที่ขอบของซับนะครับ จะมีแผ่นสีดำๆบางๆ
    ซึ่งที่ลำโพง satellite ก็มีครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามีไว้ทำไม
    แต่ผมเชื่อว่าคงเป็นเคล็ดลับอีกอย่างนึงของทาง Boston
    ไม่งั้นคงไม่ใส่มาทั้งๆที่มันเพิ่มต้นทุนอยู่แล้วแน่ๆ

ดูดอกกันไปแล้วคราวนี้มาถึงภาคขยายบ้าง มีอะไรบ้างลองไปชมกัน

ร้ายลึกๆ มีการปิดบังไว้ไม่ให้เห็น ถ้าอยากดูต้องแงะละครับคราวนี้
    ดูดีๆจะเห็นมีติดกาวไว้ด้วย แต่ผมไม่อยากแงะเดี๋ยวถ้าหักละ งานเข้าแน่ๆ

ไต้หวันครองเมือง made in Taiwan เยอะมาก
    กระนั้นอยากให้คนไทยได้เห็นว่า เวลาซื้อของมาแล้วเจอ
    made in Thailand ก็อยากให้ดีใจไว้นะครับ
    แปลว่าเงินไหลเข้าประเทศ คนไทยมีงานทำ

อะไรน้ำเงินๆสองตัว กับอีกรูป ไม่หมกเม็ดแล้วจ้า !!!

ขยันซ่อนมากครับ มีแผ่นดำๆใหญ่ๆบังชิ้นส่วนสำคัญไว้อีก
    แต่ด้วยข้อจำกัดในการรื้อและถ่าย เลยทำให้ถ่ายได้แค่นี้จริงๆครับ
    แอบเห็นฟิวส์อยู่มุมขวาบนด้วย

หมดแล้วครับภาคแกะชำแหละเนื้อใน
    เมื่อวานได้คุยกับพี่ที่รู้จักคนนึง เขาบอกว่าเขาไปเจอผู้ใหญ่ท่านนึง
    มี Boston ใหม่ๆเก็บไว้สองชุด (ยังไม่แกะกล่อง)
    โดยที่พี่คนนี้ตื้อขอซื้อมาแล้วเป็นปีๆ แต่ผู้ใหญ่ท่านนี้ไม่ยอมขายให้
    ทำให้ผมได้รู้ว่าที่เมืองไทยยังมีคนสะสมลำโพงเก่าๆเอาไว้
    บางคนอาจจะคิดว่ามีแล้วทำไมไม่ใช้หรือมีแล้วทำไมไม่ให้คนที่อยากได้อยากใช้ล่ะ
    อย่าลืมนะครับบางทีมันมีคุณค่าทางจิตใจ บางทีเหตุผลที่อาจจะทำให้ผู้ใหญ่ท่านนี้ไม่ขาย
    อาจจะเป็นเพราะว่ามันมีคุณค่าทางความทรงจำในวันที่ลำบากก็เป็นได้ครับ

ส่วนต่อไปรอชมช่วงค่ำๆละกันครับ วันนี้ออกจากบ้านทั้งวันอีกแล้วครับ

OverclockZone Member mujaarm's Avatar
    บางแค สายใต้ใหม่ ตลิ่งชัน

ฟิวส์ ไม่ใช่ของเดิม เปลี่ยนเป็น slow blow แล้ว

เผื่อท่านที่มี 635 ดูแล้วฟิวส์ไม่เหมือนกัน อิ อิ

สีน้ำเงิน nichicon VX เดิมๆครับ เคยเจอในเครื่อง krell (VX เหมือนกันแต่คนละสี)
    Last edited by mujaarm; 9 Apr 2011 at 09:38:59.

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

มิน่าล่ะเขาว่ากันเสียงดี C ก็ใช้ของญี่ปุ่น Nichicon พวกลำโพงคอมเดียวเนี้ย C จีนทั้งนั้นเลย

ขอบดำๆตามตู้ลำโำพงเค้าแปะไว้กันลมออกมั้งครับ

OverclockZone Member dee2u's Avatar

รีวิวนี้จะสร้างกิเลศให้อีกหลายคน ต้องไปตามหาของหายากอีกแล้ว ^^

OverclockZone Member maxxx77's Avatar
    บ้านน๊อกบ้านนอก

ถ้าย้อนในอดีต ใครมีลำโพงคอมคู่นี้ก็ถือว่าเทพจุติแล้วหล่ะ

ว่าแล้วก็คิดถึงเสียงของมันเหมือนกันน่ะ

OverclockZone Member keang's Avatar

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

"ขยันซ่อนมากครับ มีแผ่นดำๆใหญ่ๆบังชิ้นส่วนสำคัญไว้อีก"
    จริงๆในจุดนั้นไม่ได้ซ่อนไรครับ มีเพียงยึดซิ้งค์กับpcbให้แน่น ขาของตัวไอซีแอมป์จะได้ไม่หัก

OverclockZone Member sodasoda's Avatar

55555+ นี่ขนาดยืมเค้ามานะเนี่ย แก้ซะล่อนจ้อนเลย

OverclockZone Member tavichai's Avatar
    ที่ราบลุ่มบางส่วนของเชียงราย

Quote Originally Posted by sodasoda View Post
    55555+ นี่ขนาดยืมเค้ามานะเนี่ย แก้ซะล่อนจ้อนเลย
    คิดตรงกันเลย อิอิ ^^
    Last edited by tavichai; 9 Apr 2011 at 12:08:08.

OverclockZone Member mujaarm's Avatar
    บางแค สายใต้ใหม่ ตลิ่งชัน

ผมก็จับตามองอยู่ เอิ๊กๆ.. ผมไม่ได้คิดจะโมตัวนี้แกะแต่ซับมาเปลี่ยน ฟิวส์

ตัวนี้เล็กๆ แกะล่อนจ้อน.. แต่ตัวที่ก่อนของ จขกท เองตัวใหญ่กว่า แกะยากกว่านี้ก็แกะซะล่อนจ้อนเหมือนกัน แสดงว่ามีฝีมือแกะ&ประกอบ

ไว้ผมจะโมตัวไหนจะได้ส่งไปแกะ โมเรียบร้อยแล้ว ส่งไปให้ประกอบ เอิ๊กๆ

joka9595's Avatar

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ
    แต่แอบเคืองนิดนึง ที่เอาของที่ไม่มีขายแล้ว มายั่วกิเลสกันทำไม ?

OverclockZone Member

อืม อ่านแล้วอยากฟังเสียงตัวจริงสักครั้ง

ไม่เข้าใจว่าทำไม Boston ไม่ทำออกมาขายอีก

ว่าแต่ในปัจจุบัน มีลำโพงคอมรุ่นไหนที่ดีพอๆ กับตัวนี้บ้างครับ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ขอบคุณที่แหงะให้ดู

รอยต่อต่างๆ มีแผ่นดำ คั่นหมด
    แม้แต่ขั้วต่อ ก็เอาแผ่นมาคั่น

จำไว้ วันหลังได้ลองบาง สงสัยว่ามีเคล็ดลับอะไรของเขา

OverclockZone Member keang's Avatar

แผ่นสีดำที่ติดอยู่รอบๆ ทำหน้าที่เหมือนซีลกันอากาศรั่ว (ผนึกกันอากาศเข้าออก) เพราะลำโพงตู้ปิดต้องผนึกให้มิดชิด
    เป็นเรื่องปรกติของลำโพงตู้ปิดตามปรกติ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ผทว่าที่เขาติดไว้ เพราะเวลาประกอบลงไปแ้ล้ว แม่เหล็กดอกซับมันไปโดนรึุเปล่า เพราะเห็นแผ่นปริ้นจรงนั้นมันโล่งมาก

OverclockZone Member siam1's Avatar
    www.siamget.com

รีวิวละเอียดยิบบบบ....ถอดกันให้เห็นๆจริงๆ..ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆจ้า^^

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ตัวนี้เหละผมว่าตำนานเลย ให้แหลมใสกิ๊ง ผ่าเหล่าลักษณะตามธรรมชาติของวัสดุกรวยกระดาษ

ดูปลายท่อเบสด้านในสิ วิศวกรณ์ลำโพงสมัยนี้น่าจะเอาไปไส่สมองซะมั่ง

OverclockZone Member pongmet's Avatar

มีอยู่คู่หนึ่งใช้มาตลอด 10 กว่าปีแล้วทุกวันนี้ก็ยังใช้ตัวนี้อยู่
    ผมไม่เคยแกะดูเลย เห็นของท่านแกะเลยพึ่งรู้ว่าเกรดอุปกรณ์พอใช้ได้นะเนีย
    นึกว่าจะเจอพวก c จีนทำ

แต่พวก C ของผมตอนนี้คงเสื่อมไปพอควรแล้วตามกาลเวลาน่าจับมาเปลี่ยน C เหมือนกัน

OverclockZone Member

ขอบคุณพี่พงครับ เดี๋ยวว่างๆจะเข้ามาอ่านนะครับ

ปล. ไปเบิร์นสายต่อละ แว๊บ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks