overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default Windows Phone 7 ดีOSอื่นๆยังไง

Windows Phone 7 มันมีดียังไงคับ
    แล้วถ้าเทียบกับแอนดอยโดยเฉพาะอันไหนน่าเล่นกว่ากันคับ

OverclockZone Member arito's Avatar

มันมีดีต่างกันนะคับ คนละระบบ การใช้งานและสไตล์การใช้งานก็ต่างกัน
    ให้มอง android เป็น os ที่สะดวกในการปรับแต่ง สามารถแต่งได้มากมาย app ฟรีๆมากมาย การใช้งานกว้างมากๆ แต่ข้อเสียหลักๆเลยคือ ความหลากหลายของอุปกรณ์อาจจะเกิดปัญหาและความไม่เสถียรของตัวระบบได้ เนื่องจากเป็น open source จึงทำให้มีเครื่องหลากหลายรุ่น ทำให้นักพัฒนาจะยึดเอา hardware เครื่องไหนซักเครื่องก็ไม่ได้ ต้องเลือกเป็นทีมรุ่นๆนั้นไป google ถึงได้ออกมือถือ android by google แบบ pure โดยไม่มีค่ายมือถือเอาไปยำก่อนนำขาย อย่างเครื่อง nexus one และ nexus s

windows phone 7 เหมาะสำหรับคนที่ทำงานเอกสารและเน้น social network การเชื่อมโยงบริการของ MS มากกว่า เช่น hotmail bing อะไรพวกเนี่ย
    การปรับแต่งหน้าตา ทำอะไรไม่ได้เว้นแค่เปลี่ยนสี theme แค่นั้น มี app ใ้หโหลด ไม่มากเท่าไหร่ เพราะ os นี้เพิ่งเกิดได้ปีเดียวเอง
    แต่ข้อดีหลักๆเลยคือ มันลื่น และเรียบง่ายดูดีมีสไตล์ใช้งานง่าย เชื่อมต่อ หรือทำให้เป็นโมเด็มก็ง่ายมากๆ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ตอนนี้ Windows Phone 7 ตอนนี้ ยังไม่ Fragment ครับ ทุก app มีความเข้ากันได้ เรียกกว่า สมบูรณ์ เล่นได้ทุก app อัพเดตได้ ทันทีที่พร้อม (ยกเว้นของ บางค่ายที่ ดัน ทำไม่เหมือนชาวบ้าน จนทำให้ เดือดร้อนกันทั้ง ระบบ)

android กระจายเยอะ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่เต็ม สองคอร์ อีก จอทัช อีก ขนาดหน้าจอ ความละเอียด แตกต่างกัน อัพเดต ไรต่างก็ วุ่นวาย อัพไม่ได้ บ้าง โดนลอยแพ อีก ซวยเลย แถมพอ อัพเดตไม่ได้ ก็ เล่น App ใหม่ๆ ไม่ได้อีก อ้าว จบเลย

ตามตรง Android น่าเล่นกว่า ถ้ารุ่นสูงๆ พอ นะ
    Windows Phone 7 ก็เรียบง่าย Office เข้ากันได้แจ่มเลย

ตอบง่ายๆ อีก ชาวบ้าน คนทั่วไป เล่น Android ไปเหอะ

ตอบแบบคนประสบการณ์น้อย Android ผมว่ามันออกจะเหมือนให้คอมพิวเตอร์มากเกินไป
    มีอะไรที่ดูซับซ้อนมากเกิน และต้องการการเรียนรู้ในการใช้งานสูง
    เทียบกับ iPhone แล้วมันแทบจะหยิบมาแล้วใช้ได้เลย ส่วน WP7 อันนี้ไม่เคยใช้ครับ
    ว่าแต่...นี่เราพูดถึง iPhone กันตอนไหนเหรอเนี่ย อิ อิ

OverclockZone Member ezkOre's Avatar

ผมจำไม่ได้ใครเขาเทียบว่า
    iphone=console แรงดีเฉียบไม่ต้องแต่งแล้ว
    android=pc อยากแรงต้องแต่งต้องปรับ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

เทียบต่อราคา iOS ราคาสูงมากๆ ดูไม่คุ้ม เพราะ Android มี หลากหลายราคา กว่า

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

Windows Phone 7 มันดีตรงที่มันเป็น OS ระบบปิดครับ

ข้อดีของมัน
    มารตาฐาน OS เค้าจะเน้นไปในแนวทางเดียวหมด เสถียน ใช้ง่าย ตามคอนเซปของ microsoft ใช้แล้วเก็บ เป็น Organizer Phone ที่ UI ใช้งานง่านมากๆ

ข้อเสีย
    ด้วยความที่มันเป็น OS ระบบปิด และเป็น OS ที่มีลิขสิทธิ์ มันเลยโตช้า และมีราคาที่สูง แถมไปหงไปแหกคุกเค้าเข้า อาจโดนฟ้องเอาง่ายๆ(คนทำโปรแกรมโดนนะครับ ไม่ใช่คนใช้) กราฟมันก็เลยร่วงลงทุกปีๆ

แต่ก็อย่างว่าละครับ คนที่หลงรัก win phone 7 ก็มีเยอะ ถ้าชีวิตต้องการเล่นweb เช็คmail ถ่ายรูป ฟังเพลง ก็ถือเป็นตัวเลือกที่ดีเลยครับ แต่ถ้าจะให้แนะนำ ผมแนะนำเป็น Android ดีกว่าครับเพลินกว่าเยอะ ยังไงว่างๆก็ลองเล่นที่ศูนย์ดูก็ได้ครับ

ที่ว่าทำเป็นโมเดมนี่ทำได้ด้วยหรือคับ
    แล้วมันใช้งานยังไงคับ
    แล้วมีเวปไหนให้ศึกษาเรื่องWP7ไหมคับ
    Last edited by OaKiNosZ; 11 Apr 2011 at 10:01:09.

OverclockZone Member GOTEI's Avatar

iOS จะดีตรง App สร้างมาสำหรับ Apple (พวก iPod Touch , iPhone , iPad) โดยเฉพาะ
    Android จะมีข้อเสียนิดหน่อยตรง App ฮาร์ดแวร์อาจไม่รองรับ ในตัว Software (App)
    เพราะมีทั้ง LG , Samsung , Sony Ericsson , Motolora , HTC , Acer , ...
    ซึ่งเราไม่รู้ว่าบาง App จะรองรับหรือไม่ แต่สำหรับ Android มีรุ่นที่สร้างมาโดยเฉพาะเหมือน iOS เช่นกัน
    คือ Google Nexus One , Google Nexus S หรืออาจจะเป็นเครื่องที่มี With Google ด้านหลัง
    ส่วน Windows Phone 7 และ Symbian อันนี้ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ครับ ยังไงก็รอท่านผู้รู้ท่านอื่นครับผม : ))

OverclockZone Member arito's Avatar

Quote Originally Posted by OaKiNosZ View Post
    ที่ว่าทำเป็นโมเดมนี่ทำได้ด้วยหรือคับ
    แล้วมันใช้งานยังไงคับ
    แล้วมีเวปไหนให้ศึกษาเรื่องWP7ไหมคับ
    ทำได้สิคับ เมื่อก่อนตอนยังไม่เข้าไทย ทำไม่ได้ ต้องกด code ตัวเลขเอา มันถึงจะโผล่มาให้ใช้งาน (เค้าซ่อนเอาไว้อ่ะ)
    แต่ตอนนี้เครื่องไทยก็มีแล้ว และมีการอัพเดทไปแล้วพอสมควร ไม่แน่ใจว่า function นี้ได้เปิดให้ผู้ใช้ได้ใช้หรือยัง ต้องไปลองกดๆที่ตัวเครื่อง demo เอาตามศูนย์ขายอะคับ

OverclockZone Member touchz's Avatar

อีกสิ่งที่ดี เรื่อง xbox เกมส์บน win 7 phone ครับ แต่ยังไง Android ก็ work กว่า ^^

Bookmarks

Bookmarks