overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member -tbk-'s Avatar

Default ถึงท่านที่มีโอกาสได้ประกอบคอมและมีโอกาสได้ใช้ ได้ทดสอบเครื่องหลายๆเครื่อง

ผมไม่มีโอกาสได้ใช้คอมฯ หลายๆุรุ่น ด้วยกำลังทรัพย์ที่ไม่ได้มีมาก จึงอยากให้ทุกท่านที่มีประสบการณ์ ได้ใช้ ได้ทดสอบ เครื่องมาก็มากมาย ได้มาแบ่งปันประสบการณ์กันครับ
    ณ ปัจจุบันนี้เท่านั้น ไม่นับในอดีต

-ข้อเด่นของ amd ที่เด่นกว่า intel
    -ข้อด้อยของ amd ที่ด้อยกว่า intel

-ข้อเด่นของ intel ที่เด่นกว่า amd
    -ข้อด้อยของ intel ที่ด้อยกว่า amd

ผมไม่ได้จะถามว่าฝั่งไหนดีกว่ากันนะครับ แค่อยากเปรียบเทียบให้เห็นภาพชัดเจนขึ้นเท่านั้น เชื่อว่ามีอีกหลายท่านที่อยากรู้ครับ

OverclockZone Member jomnut's Avatar
    เบญจมฯ นครศรีธรรมราช

ข้อเด่น AMD ที่เด่นมาก คือ ถูก

ข้อด้อย intel คือ แพงกว่า AMD

OverclockZone Member sonkub's Avatar

จะให้มาเทียบแค่ค่ายตรงๆมันก็ไม่ได้หรอกครับ เพราะว่าแต่ละรุ่นมันก็ความสามาถต่างกันไป ต้องจับคู่เป็นรุ่นๆที่ราคายกชุดเท่าๆกันดีกว่า
    ส่วนภาพรวมตามนโยบายที่ผ่านๆมาของทั้ง 2 ค่ายนี้
    AMD ตัว top สุด (อาจจะ) แรงสู้ตัว top สุดของ Intel ไม่ได้
    AMD เทียบราคา M/B ที่เป็นรุ่นระดับเดียวกันจะถูกกว่าทาง Intel ประมาน 1000 นิดๆ
    Intel จะพยามใช้เทคโนโลยีที่ใหม่กว่า แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะแรงกว่าเสมอไป
    CPU เด๋วนี้ Intel เหมือนจะลดราคาลงมาจับคู่ให้เท่ากับ AMD แต่แรงกว่านิดหน่อย (กรณีออกรุ่นใหม่มาปาด AMD)
    Intel น่าจะรองรับงานเดี่ยวๆทำให้เสร็จๆเป็นอย่างๆมากกว่า
    AMD รองรับการทำงาน multitask มากกว่า (ยัดเยียดให้ CPU มันประมวลผลหนักๆหลายๆอย่างพร้อมกัน)

ทั้งนี้ก็ฟันธงไม่ได้หรอกว่าควรซื้ออะไรในอนาคต เพราะปัจจุบัน i5 2500k (OC) แรงกว่ามากในราคาที่เท่ากันเลยเมื่อเทียบกับ x6 1090T ซึ่งก่อนหน้านี้ x6 1055T ดีกว่าและถูกกว่า i5 760
    ก็ต้องรอดูกันไป Bulldozer ออกมาเก็บ Sandy B แล้ว Ivy ก็ออกมาปาดหน้า Bulldozer อีกรอบ แล้วก็มี Bulldozer GEN2 ที่ดีกว่าเดิมมาเก็บต่อ ... TIK TOK TIK TOK ...

OverclockZone Member -tbk-'s Avatar

รอท่านอื่นๆมาแชร์ครับ

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

ซิงค์ cpu ของ amd ใส่ง่ายกว่า intel ผมเลยชอบประกอบ amd มากกว่า
    เปลี่ยน cpu amd ก็ง่ายกว่า
    เทียบ socket am2/3 กับ socket 775 นะครับ รุ่นใหม่ๆยังไม่เคยเล่น

OverclockZone Member Cha_O_Lin's Avatar
    เมืองพระปฐมเจดีย์เสียดฟ้า

ตามความคิดผมนะ AMD เป็นผู้นำนวัตกรรมใหม่หรือเทคโนโลยีใหม่เสมอ เช่นมี
    1.Cool quiet tecnology กำเนิดขึ้นเพื่อลดการใช้พลังงานน้อยลงและลดอุณหภูมิ CPU ในขณะที่ไม่ได้ใช้งานซึ่ง AMD ก็ทำก่อน Intel
    2.การนำ Chipset Northbrige เข้าไปใน CPU AMD ก็ทำก่อน Intel ในCPU Socket 754 เพื่อให้การส่งถ่ายข้อมูลระหว่างแรมกับCPU ดีขึ้น

ส่วน Intel เปรียบเสมือนผู้ลอกเลียนแบบผลงานของ AMD คือ ทำออกมาได้ดีกว่าต้นแบบ แล้วยังทำการเปลียนชื่อเทคโนโลยีเป็นของตนเอง จึงทำให้คนส่วนใหญ่เข้าใจผิดกันว่า Intel เป็นผู้นำด้านนวัตกรรม

***ไม่เชื่อผมนะลองสังเกตให้ดีๆ AMD จะออกของใหม่มา ส่วน Intelจะลอกเลียนแบบแล้วใช้ชื่อเทคโนโลยีใหม่
    ยกตัวอย่าง AMD ออก Cool and quiet ก่อน intel จะเลียนแบบแล้วใช้ชื่อว่า Speed step ใครไม่เชื่อด่านผมได้เลยสังเกตมาหลายทีละ AMD น่าสงสารมากๆ

OverclockZone Member sonkub's Avatar

Quote Originally Posted by Cha_O_Lin View Post
    ตามความคิดผมนะ AMD เป็นผู้นำนวัตกรรมใหม่หรือเทคโนโลยีใหม่เสมอ เช่นมี
    1.Cool quiet tecnology กำเนิดขึ้นเพื่อลดการใช้พลังงานน้อยลงและลดอุณหภูมิ CPU ในขณะที่ไม่ได้ใช้งานซึ่ง AMD ก็ทำก่อน Intel
    2.การนำ Chipset Northbrige เข้าไปใน CPU AMD ก็ทำก่อน Intel ในCPU Socket 754 เพื่อให้การส่งถ่ายข้อมูลระหว่างแรมกับCPU ดีขึ้น

ส่วน Intel เปรียบเสมือนผู้ลอกเลียนแบบผลงานของ AMD คือ ทำออกมาได้ดีกว่าต้นแบบ แล้วยังทำการเปลียนชื่อเทคโนโลยีเป็นของตนเอง จึงทำให้คนส่วนใหญ่เข้าใจผิดกันว่า Intel เป็นผู้นำด้านนวัตกรรม

***ไม่เชื่อผมนะลองสังเกตให้ดีๆ AMD จะออกของใหม่มา ส่วน Intelจะลอกเลียนแบบแล้วใช้ชื่อเทคโนโลยีใหม่
    ยกตัวอย่าง AMD ออก Cool and quiet ก่อน intel จะเลียนแบบแล้วใช้ชื่อว่า Speed step ใครไม่เชื่อด่านผมได้เลยสังเกตมาหลายทีละ AMD น่าสงสารมากๆ
    GPU ใน CPU เหมือนกัน AMD ประกาศทำ APU แต่ว่าหาทางยัด GPU ลงใน CPU ส่วน Intel รีบออกมาปาดหน้าเอา GPU ไปวางข้างๆ CPU
    Memory controller ก็ด้วย
    แต่บางอย่างก็ยัง ok ที่ทำออกมาได้ดี แต่ GPU นี่ไม่ค่อยดีเท่าไรนะ
    แต่ Intel ชุดคำสั่งใหม่ๆออกมาช่วยประมวลผลได้ดีเลยทีเดียว AMD ก็ตามกันเหนื่อยหน่อยเพราะชุดคำสั่งพวกนี้ถูกเอาไปใช้งานจริงตามโปรแกรมต่างๆ แล้วพอ CPU ไม่มีชุดคำสั่งพวกนั้นก็จะทำงานช้ากว่า คะแนนน้อยกว่า

รอดูกันต่อๆไป ตอนนี้เห็น AMD เน้นแต่เพิ่ม core กับเพิ่ม BUS ทั้งระบบ เพิ่มเยอะไปก็อาจจะเกิดความไม่จำเป็นขึ้น

ช่วงนี้แข่งจำนวนคอร์กันซะมาก ผมว่านะ น่าจะไปเพิ่มสัญญาณนาฬิกาให้มันเร็วขึ้นบ้างดีกว่า

OverclockZone Member Cha_O_Lin's Avatar
    เมืองพระปฐมเจดีย์เสียดฟ้า

Quote Originally Posted by -tbk- View Post
    ช่วงนี้แข่งจำนวนคอร์กันซะมาก ผมว่านะ น่าจะไปเพิ่มสัญญาณนาฬิกาให้มันเร็วขึ้นบ้างดีกว่า
    cpu สมัยนี้การเพิ่มสัญญาณนาฬิกาไม่ได้มีผลต่อความแรงของเครื่องมากเท่าไหร่นะครับ แต่สมัยนี้เน้นที่การรับและส่งข้อมูลภายใน1รอบสัญญาณนาฬิกามากกว่าจะเห็นผมได้มากว่าการเพิ่มClock

ตัวอย่าง ทำไม P4 3.2GHz ถึงแรงน้อยกว่า E6300 1.83 GHz เพราะว่า P4 3.2 Ghz รับเข้าออกข้อมูล 3 ชุดคำสั้งใน 1 Cycle แต่ Conroe E6300 รับคำสั่งเข้าออก 6 ชุดคำสั่งใน 1 Cycle ดังนั้นถ้าหากให้ P4 แรงเท่า E6300 ต้องClock สูงถึง 1.83*2 คือ 3.66 GHz ไงล่ะครับ นี่จึงเป็นเหตูผลว่าทำไมCpu รุ่นใหม่ๆแรงกว่ารุ่นเก่าๆทั้งที่ไม่ได้เพิ่มClock

ปล.เรื่อง การรับคำสั่งใน 1 Cycle เป็นเลขสมมตินะครับ ในความเป็นจริงอาจจะเป็น 2กับ5 หรือว่า 3กับ5 ก็ได้

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

OverclockZone Member eternalk's Avatar
    ฉะเชิงเทรา บางปะกง

กระทู้แนวนี้ก็จัดไปครับ ตามชอบใครแฟนใครมาลงข้อมูลเลยครับ จขกท จะได้มีข้อมูลเยอะ ๆ แวะมาอ่านด้วยคน

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

ของแบบนี้ มันวัดกันที่ CPU อย่างเดียวไม่ได้ครับ....

- CPU ดี แต่บอร์ด กาก เครื่องก็กาก
    - บอร์ดดี แต่ได้ CPU กาก เครื่องก็กาก
    - บอร์ดดี cpu ดี แต่ อุปกรณ์ส่วนควบห่วย มันก็ห่วย
    - อุปกรณ์ส่วนพ่วงเทพทุกชิ้น แต่ บอร์ด กะ cpu กาก มันก็ไม่เอาอ่าวนั่นหละว้า
    - อุปกรณ์ดีหมดทุกชิ้นทุกอย่างในเครื่อง แต่ได้รับการจัดการห่วย มันก็ห่วย

... เพราะ CPU อย่างเดียวมันเปิดเครื่องทำงานเองไม่ได้นิ ( ได้ก็แปลก ) เพราะมันต้องอาศัยอุปกรณ์อื่นๆ ด้วย แต่ละชิ้นก็มีความสำคัญไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากัน เลือกอุปกรณ์ให้ถูกกับงาน แล้วจะดี

จากที่ผมทำงานมา ผมเจอเรื่องแบบนี้มามากพอสมควร ผมจึงไม่ตัดสินเครื่องๆ นั้นด้วยการใช้ CPU อย่างเดียวหรอกครับ วันๆ จะเอาแต่มานั่งเทสเอาผลทางตัวเลขเฉยๆ ก็คงไม่ต้องทำมาหากินพอดี เพราะในกลุ่มที่จำเป็นต้องใช้งานคอมพิวเตอร์ส่วนใหญ่ทั่วๆ ยังเน้นที่ สเป็ค/ราคา อยู่ครับ บ้างก็เน้นที่บริการ อย่างพวกองค์กร-หน่วยงานต่างๆ เขาสนแค่เรื่อง บริการ+ความทนทานของอุปกรณ์+ราคา เป็นหลัก ( ไม่นับ Home Use แบบ Hard Core ที่ราคาแพงเท่าไรก็ได้ เน้นความสะใจ ) และก็ไม่นับพวกที่เป็นสตูดิโอตัดต่อ ที่ต้องใช้เครื่องสเป็คเทพๆ ในการทำงาน

- ของดี แต่บริการหลังการขายห่วย ก็เตรียมเจ๊งได้เลย
    - ของห่วย แต่บริการหลังการขายทันใจ ก็อาจจะพอรอดตัว
    - ของห่วย บริการห่วย อันนี้ตายตั้งแต่ออกตัว กลับบ้านนอนสถานเดียว

ทำงานมา 7 ปี จำนวนเครื่องที่ผ่านมือผมมา นับไม่ถ้วน( นับไม่ใหว ) คงไม่ต้องนับนะครับว่าประกอบมากี่เครื่องแล้ว

ผมไม่มองว่าใครดีกว่าใคร เพราะสุดท้ายใช้ 3 ปี ก็โล๊ะทิ้งอยู่ดี และอีกอย่าง ของแบบนี้มันอยู่ที่ความพึงพอใจของคนใช้ครับ ไปบังคับอะไรเขาไม่ได้ ส่วนตัวชอบเชียร์ AMD ( แต่ส่วนตัวชอบใช้ Intel -*- )

แค่ CPU มันบ่งบอกอะไรไม่ได้ครับ

หาก CPU ตัวนั้นอยู่ในคลาสเดียวกัน ( เช่น Pentium Dual Core กะ Athlon X2 อะไรเทือกๆ นี้อ่ะนะ ) บางรุ่นบางตัว แทบไม่เห็นความแตกต่างตอนใช้งานเลย ( อย่าเอาไปเทียบแบบว่า เช่น I7 ไปเทียบกะ X2 แบบนี้ ) เพราะนั่นมันต่างกันเกินไป

ผมว่า ตั้งคำถามใหม่จะดีกว่าใหม ทำไมไม่ตั้งคำถามแบบนี้บ้าง.....

คอมสเป็คถูกๆ แต่แรงๆ มีตัวใหนน่าสนบ้าง ถ้าแบบนี้มันยังจะน่าสนใจกว่า เพราะแต่ละคนก็พร้อมที่จะแนะนำด้วย เพราะที่ผ่านมาเรามักเห็นแต่รีวิวของแพงๆ หนักๆ แรงๆ แต่น้อยครั้งที่จะมีคนเอารีวิวของถูกๆ ดีๆ มาให้ดู

ถ้าประเด็นแค่ Intel กะ AMD ผมว่า Google เอาก็ได้ รับประกัน มีให้อ่านกันตาแฉะ ไม่ต้องมาตั้งคำถามให้เมื่อยหรอกครับ ถ้าจะเอาประเด็นแค่นี้

OverclockZone Member puttana's Avatar
    สนามจันทร์ นครปฐม

ผมว่าความทนทานยกให้ intel ประหยัดไฟกว่าความร้อนน้อย แพง
    ความแรงamd กินไฟ ร้อน แรงกว่า ถูก บางรุ่นสามารถใส่ ข้ามsocketกันได้

Quote Originally Posted by puttana View Post
    ผมว่าความทนทานยกให้ intel ประหยัดไฟกว่าความร้อนน้อย แพง
    ความแรงamd กินไฟ ร้อน แรงกว่า ถูก บางรุ่นสามารถใส่ ข้ามsocketกันได้
    กำ มาอีกแล้วสมาชิกใหม่แต่ความรู้ไม่ได้ update มาหลายปี ลอง update ข้อมูลซักหน่อยครับ

OverclockZone Member aumterza's Avatar
    BTSแบริ่ง สำโรง บางนา

Quote Originally Posted by puttana View Post
    เหอะๆ งานนี้ จะมีมาม่า ไหมนิ

OverclockZone Member joijoker's Avatar

socket ของ อินเทล มีเยอะเกินไป
    ส่วน AMD เปลี่ยน CPU ไม่ต้องเปลี่ยน MB (ในบางกรณี)

OverclockZone Member munmak's Avatar

ยังไงค่าเงินที่เสียไป AMD ตอบสนองความต้องการได้ดีกว่าครับไม่ว่าจ่ะปีไหนยังไงผมก็เล่น AMD ครับ

OverclockZone Member watashi's Avatar

ตั้งกระทู้แบบนี้ มาม่าทุกที เชื่อผมสิ

Bookmarks

Bookmarks