Announcement

Collapse
No announcement yet.

+++ ขอข้อมูลเกี่ยวกับ CPU หน่อยคับ +++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• +++ ขอข้อมูลเกี่ยวกับ CPU หน่อยคับ +++

คือผมอยากรุ้ว่า

1 CPU 2 แกนหลัก มีรุ่นอะไรบ้าง ทั้ง amd / intel

2 CPU 4 แกนหลัก มีรุ่นอะไรบ้าง ทั้ง amd / intel

ขอบคุณคนที่ตอบทุกท่านคับ ผมอยากทราบจิงๆๆ

ไม่มีคนตอบเลยหรอ

Comment

คงหมายถึง Core หรือหัวมั้งครับ 1 แกนก็ single core 2แกนก็ Dual core 3แกนก็ tripple core 4แกนก็ fourth core 6แกนก็น่าจะ hexa core ผิดถูกไม่รู้ มั่วเอา อิอิ

Comment

Originally posted by darkdonut View Post
        คงหมายถึง Core หรือหัวมั้งครับ 1 แกนก็ single core 2แกนก็ Dual core 3แกนก็ tripple core 4แกนก็ fourth core 6แกนก็น่าจะ hexa core ผิดถูกไม่รู้ มั่วเอา อิอิ
        4 คอร์เค้าใช้ Quad core ครับ

ส่วนการดูคอร์ถ้าดูไม่เป็นจริง ก็ดูที่กล่องเวลาซื้อครับ AMD จะแทนคอร์เป็น X2 ก็ 2หัว X3 ก็ 3หัว X4 ก็ 4หัวครับ
        แล้ว Intel จะแทนเป็น single dual quad ตามจำนวนแกนนะครับ

Comment

ดันๆต่อไปหาข้อมุล

Comment

amd ดูง่ายๆ ดูเลขหลังx

intel 2 core
            - core 2 / i3 i5 บางรุ่น

intel 4core
            - quad core / i5 750 ขึ้นไป / i7

Comment

Working...
            X