Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาการบ้านมาให้พิจารณา เมื่อเคสแก่ๆ อยากเงียบแบบสุดๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาการบ้านมาให้พิจารณา เมื่อเคสแก่ๆ อยากเงียบแบบสุดๆ

ตามรูปไปเลยครับ

ภาพแรกคือสภาพของทุกวันนี้

นี่คือสิ่งที่จะไปต่อไป

รูปจริงเสียงจริงของภาพแรก ( การ์ดจอกับซัพพลายเปลี่ยนแล้วนะครับ )

ส่วนตัวคิดว่าทำแบบนี้จะใด้ผลดีก็คือ

1. ลมร้อนจะลอยขึ้นไปทางเดียวกันหมดครับ

2. อย่างที่เราๆ รู้กัน ลมเป่าลมเย็น มักจะสร้างขี้ฝุ่นใด้มากกว่าการดูดลมร้อนทิ่้ง

ก็เลยปรับพัดลม psu ให้เป็นประโยชน์ต่อการ์ดจอซะน่าจะดีกว่า สเปคเห่ยๆ ลมไม่ร้อนอะไรนักหรอก

แถมเวลาอะไรหล่นลงไปก็โดนเป่ากลับขึ้นมา

( Ex. TX3 พอผมเปลี่ยนพัดลมจากด้านหน้า ไปดูดด้านหลัง ฝุ่นที่ตัวซิ้งค์น้อยลงมาก แทบไม่ต้องทำความสะอาดเลย )

3. ลดปริมาณพัดลมไปใด้ 1 ตัว แน่นอนช่วยให้เงียบขึ้น

4. ทางเข้าลมเพิ่มเป็น 2 ทาง ( ส่วน cpu ก็เอาลมเย็นทางด้านข้างหลังที่โบ๋อยู่ก็แล้วกัน )

เซียนลมคิดว่าไงครับ มีข้อเสียอะไรติชมมาเลยไม่ต้องเกรงใจ

edit

อ้อ psu ตัวใหม่พัดลมมันมีไฟ ผมก็เลยจำเป็นต้องหงายขึ้นเท่านั้น
    Last edited by XsoeIIsJ; 9 Apr 2011, 20:22:03.

ของผมคล้ายๆท่านน่ะ แต่ฝาข้าง ใช้มุ้งลวด แทน ดักฝุ่นดี...ระบายความร้อนได้เยี่ยม...

Comment

มุ้งลวดไช้ไปนานๆ มันผุน่ะครับ แต่ถ้าเอาไปพ่นสีก็คงแก้ใด้ แล้วดูๆมันก็ไม่ค่อยเรียบร้อยด้วย

เท่าที่ลองทำตามแผนนะครับ ใด้ผลตามนี้

1. psu เสียงดังกว่าเดิมนิดหน่อย เพราะดูดลมด้านแผงวงจร ทำให้อากาศที่เสียดสีกับใบพัดไม่คงที่

2. 5v สตาร์ทใบพัด 14" ไม่ใหว ต้องไช้นิ้วเขี่ย - - สรุปอย่างต่ำต้อง 7v ครับถูกต้องแล้ว

3. พัดลมตัวบนต้องมี เพราะอากาศร้อนลอยตัวช้ามาก ทำให้เกิดใอร้อนสะสมด้านบนเคส

สรุปทำอย่างเดิมดีแล้วครับ ฝุ่นบานไปหน่อยช่างมันเถ๊อะ ยังไงก็หลีกไม่พ้นอยู่แล้วนี่

Comment

รบกวนสอบถามครับ ว่าเจ้าตัวระบายความร้อน ชิพตัวนี้ท่านได้แต่ใดมาแล้วราคาเท่าไหร่ครับ หรือเป็นของติดบอร์ดครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

^
          ^
          ^
          อยากรู้เหมือนกัน

Comment

อ๋อ ... HR-05 IFX น่ะเหรอครับ รับมือ 2 มาจากในบอร์ด 500 กระมัง

ตั้งกระทู้หาัตั้งนานไม่มีใครขาย พอปิดกระทู้ถอดใจ ดั๊นเจอซะงั้น

Comment

สวยน่าใช้ครับ แล้วระบายความร้อนได้ดีไหมครับ เอ บอร์ดท่านเป็น ATX ของผม micro ATX ใส่ไม่ได้แน่เลยติดซิ้งค์

Comment

Working...
              X