overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member topsecret126's Avatar

Default เรื่องของ Bandwith เน็ต TOT

คือเมื่อปีที่แล้วสมัครเน็ต 2mb ไว้ มาวันนี้จะไปอัพเป็น 3mb 490 ไปเช็คแบนด์วิชแล้วปรากฏว่า อย่างที่เห็นครับ เลยงงว่าเน็ตมันกี่เมกแน่ครับ แต่โหลดได้มากสุดก็ 240k เองครับผม มันมีอะไรผิดปกติไม๊ครับ ช่วยดูให้ที

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

ความเร็วที่ฟ้อง ผิดพลาด ครับ...

แนวทางที่แนะนำครับ
    - ให้ลอง ปิด/เปิด เราเตอร์ใหม่แล้วดูสัก2-3ที ว่าจะดีขึ้นไม๊...

- ถ้าไม่ดีขึ้น ให้ลองดูที่ SNR ซิว่ามีปัญหากับคุณภาพสัญญาณไม๊... ซึ่งถ้าพบว่า SNR ไม่มีปัญหา ก็ให้โทรไปแจ้งCallCenter หรือถ้ามีเบอร์ศูนย์ประสานงานที่ชุมสายก็จะรวดเร็วขึ้น

- ถ้าดู SNR แล้วมีปัญหา ก็ให้ลองตรวจสอบสายโทรศัพท์ภายในบ้านดูครับ ว่ามีปัญหาตรงจดไหนไม๊ ตลับspliterเสียหรือเปล่า, พ่วงสายผิดวิธีหรือเปล่า, กล่องกันฟ้าผ่ามีปัญหาหรือเปล่า... ถ้ามั่นใจว่าในบ้านชัวร์แล้ว ก็โทรไปแจ้ง CallCenter ว่าเราส่งสัยว่าคู่สายโทรศัพท์ของทางTOTอาจมีปัญหา...

* ลองๆดูครับ

OverclockZone Member topsecret126's Avatar

ลองปิดเปิด ลองตั้งค่าโมเดมใหม่ก็ไม่หายครับผม
    เลยลอง speedtest 2-3 เว็บ มันได้ประมาน 3 เมก แต่พอโหลดบิทเข้าจริงๆ ได้แค่ 240k เอง
    หรือว่าแบนด์วิชมาเกิน 3 เมก แต่สายไม่ดีสายเก่า เลยเหลือแค่นี้ พอจะเป็นไปได้เปล่าครับ

OverclockZone Member

speedtest หลายเว็บก็น่าจะชัวร์แล้วล่ะครับ ของท่าน 3 Mbps
    Mbps = Megabit per second
    ส่วน 240 ของท่านคือ 240 KB/s = Kilibyte per second ครับมันคนละหน่วยกัน

ครับผม ตามหลักแล้วเน็ต 3 เมกมันน่าจะโหลดได้ประมานกี่ KB/S อะครับผม

OverclockZone Member gh_dark's Avatar

3 เมกสองร้อยกว่าๆหนะถูกแล้วแหละครับ
    ผม 6 เม็กวิ่ง 510-570 ครับขึ้นอยู่กับสัญญานและ***งจากชุมสายเท่าไหร่นะครับ

สรุปว่าไม่ต้องไปอัพเพราะ 3 เมกอยู่แล้ว
    ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by topsecret126 View Post
    ครับผม ตามหลักแล้วเน็ต 3 เมกมันน่าจะโหลดได้ประมานกี่ KB/S อะครับผม
    ควรดาว์นโหลดได้ 300KB/s ครับ

ว่าแต่ ตัวเลขที่คุณcapภาพมาในหน้า ADSL มันคือ 640/3.840 มันคงโชว์ผิดแน่ๆเลย มันควรโชว 640/3,840 เออถ้าแบบนี้จะปกติครับ (บางประเทศใช้ . แทน , มั๊ง)

คุณลองเทส http://speedtest1.totbb.net/ ที่นี่ดูครับ ถ้ามันได้ 3เมก ก็น่าจะถูกต้องแล้วครับ... แต่ที่คุณโหลดบิตได้ช้า อาจเป็นเพราะจำนวน Seed/Peer อะไรพวกนี้มากกว่าครับ... (ลองหาโหลดอะไรที่มีSeedปล่อยเป็น Colo ดูซิ)

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

tot บล็อค bit และ ftp ครับ

เลยโหลดได้แค่240kb/s

ผมใช้6m โหลดmediafire ใช้ idm ได้ 700kb/s

แต่โหลดftp จากโค ได้แค่400kb/s เองครับ

ทำใจไว้เลยครับ

^
    ^
    ตามนั้น บีบbitยังพอรับได้ แต่บีบFTPนี่ มันเอาส่วนไหนมาคิด

ต้องเข้าใจว่าพนักงานความสามารถต่ำ จะบีบความเร็วแค่bitแต่ทำไม่เป็น ก็เลยจัดการบีบมันซะให้หมด ยกเว้นHTTP หรือว่ามันตั้งใจก็ไม่รู้
    Last edited by CapAble; 10 Apr 2011 at 17:33:57.

^
    ^
    แล้วเราจะแก้ไขได้ป่าวครับโทรไปบอกทาง TOT จะได้ป่าวครับ
    ผมเซงมาก เนต 6m ผมเลยเช่า COLO แต่พอมาดึง FTP กลับวิ่งแค่ 400 ผมก็ว่าสงสัยอยู่
    แต่พอไปลองโหลดที่บ้านย่า เนต 3BB กลับวิ่งได้ 700 เซงเลย จนปัญญา T_T

Bookmarks

Bookmarks