overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member stopit543's Avatar

Default สงสัยเรื่อง monitor Dell ครับ

พอได้อยากได้มอนิเตอร์คุณภาพดีๆ แล้วเห็นว่าจอเดลรุ่น UltraSharp สวยดี
    แต่ว่า อยากทราบว่า UltraSharp ในรุ่น U2410 กับ U2311 ต่างกันยังไงบ้าง
    ทำไมราคาต่างกันจังครับ (เวปนอก)
    อยากทราบเรื่องการใช้งานกับความคุ้มค่าอ่ะครับ
    ยิ่งถ้าได้คนที่ใช้อยู่มาแสดงความคิดเห็นยิ่งดีเลย
    ถ้าจะถามว่าเอาไปทำอะไร ก็-->ตัดต่อ ดูหนัง เล่นเกม แลัวก็ชอบพวกกราฟฟิกต่างๆ แต่ยังงูๆปลาๆอยู่

แล้วอยากทราบว่าราคาประเทศไทยของทั้งสองรุ่นเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member XNeo's Avatar
    แนวรถไฟใต้ดิน สุทธิสาร จอ DELL http://goo.gl/08Glg

โอ้ นานๆ จะเจอสักคนที่บอกว่า DELL Ultrasharp สวย ถูกใจจัง

ราคาต่างกันมากครับ
    อ้างอิงตามราคาที่ผมขายนะ ที่ประกัน 5 ปี
    U2311H - 8,000 บาท เป็น Panel E-IPS เด่นที่ราคาไม่แพง สีสันดี ความถูกต้องสูง แสดงสีครบ 16ล้านสีได้ อย่างน้อยๆก็ดีกว่า TN+LED เยอะ
    U2410 - 17,000 บาท เป้น Panel H-IPS สีเที่ยงตรงมาก ทำมาเหมาะสำหรับงาน Photograph , Graphic และ ตัดต่อ VDO ทางเทคนิคแล้ว Panel เป้นประเภทเดียวกับ Mac

U2410 ดีกว่า ในด้านไหนบ้าง หลักๆ
    - ภาพชัด จัดจ้าน คมกว่า ที่สำคัณ สีถูกต้องกว่า ขอบเขตการ calibrate มีมากกว่า
    - Port เยอะกว่ามาก ยืดหยุ่นต่อการใช้งาน
    - Respond Time ดีกว่า คือ 6ms ขณะที่ U2311H 8ms
    - มี filter ชั้นของจอภาพ ที่ช่วยให้ภาพสมบูรณ์ยิ่งขึ้น ลดการ error ที่จะเกิดกับภาพ

ทีนี้ ภาพดีกว่าวัดยังไง บอกยาก คล้ายกับ กล้อง DSLR ทำไม รุ่นโปร ถึงแพงกว่ารุ่นเล็กๆ มากนัก ทั้งๆที่หลักการสะท้อนภาพเดียวกัน เปลี่ยนเลนส์ได้เหมือนกัน เพราะอุปกรณ์ภาพในทั้งหลายนี่แหละครับ
    คุณภาพชิ้นส่วนดีกว่า อุปกรณ์ช่วยเหลือให้ error น้อยลงดีกว่า

ถามความคุ้มค่า อยู่ที่คุณใช้อย่างไรด้วย
    พร้อมจ่ายรึเปล่า
    U2311H ผมเรียกมันว่าระดับ entry Professional
    U2410 มันก็ระดับ Professional เต็มตัวแล้ว

ถามว่า noob แต่จับของโปร ได้มั๊ย ก็ได้ครับ เยอะด้วยวงการกล้อง (ผมไม่ได้ว่าท่าน noob นะครับ เปรียบเปรย แบบทั่วไป)
    เพราะจะ noob จะโปร สุดท้าย อุปกรณ์มันไปจบที่ปลายทาง ดีๆเหมือนกันถ้าเงินถึง

กรณีจอภาพก็พวก U2410 หรือ Mac อยู่ดี

ตัดใจว่า จะเริ่มต้น ในโลกของ ภาพแบบ IPS ก่อนด้วย U2311H ไปก่อน อาจด้วย งบจำกัดหรือไม่แน่ใจในงานตัวเองก็แล้วแต่ ถ้ารู้สึกโอเค เห็นปัญหาหยุมหยิม แล้วอยากเล่นตัวสูงขึ้น ก็ขายออกไป คิดเสียว่าเป้นค่าลองวิชา ประกันเดลล์ยาวอยู่แล้ว
    หรือจะ ตัดใจไปเล่นตัว U2410 ไปเลย แล้วใช้ยาว เพราะไม่มีตัวไหนดีเทียบเท่ามันได้ในราคาเท่านี้แล้วเหมือนกัน

OverclockZone Member excomics's Avatar

U2311H ก็พอแล้วคับ

ถ้าบอก งูๆปลาๆเรื่อง กราฟฟิค เน้นเล่นเกม

U2410 มันระดับงานพิมแล้วคับ แยกไม่ออกแน่ๆว่ามันแตกต่างยังไง ยกเว้นมืออาชีพที่ทำงานด้านสีจะรู้ทันที จอนี้ สีเพี้ยนนน

OverclockZone Member stopit543's Avatar

ขอบคุณที่ชี้แจงครับ
    ว่าแต่ E-IPS, S-IPS, และ H-IPS แตกต่างกันอย่างไรครับ
    คิดว่าคงจะเป็นความรู้ที่ดี

แล้ว Respond time 8ms ถือว่าช้าไหมครับ จะทำให้เกิด Ghosting Effect หรือปล่าว
    เพราะเห็นส่วนใหญ่ 5ms กันหมด

ตอนแรกกะงบไว้สัก 15000 ดันเลยไปสองพัน
    แต่สวยถูกใจจริงๆ สงสัยต้องคิดหนัก

OverclockZone Member XNeo's Avatar
    แนวรถไฟใต้ดิน สุทธิสาร จอ DELL http://goo.gl/08Glg

S-IPS เป็น Panel ต้นตระกูล ที่ LG ได้เทคโนโลยีมาจาก Hitachi ครับ มีการพัฒนา ต่อเนื่องอีกหลายตัว แต่เกิดสายหลักๆ แยกเป้น ถูก กับ ดี เพราะถูกและดีไม่มีในโลก

เกิดเป็น H-IPS ที่เด่นในด้านกราฟฟิคอย่างมาก ในปี 2008 (DELL และ Mac หยิบมาใช้ในจอด้าน Photo ทันที) ส่วนราคาก็อย่างที่เห้น
    และเกิด E-IPS ที่เป้นจอ ที่คงคุณสมบัตเด่น 2 ด้าน นั่นคือ มุมมองกว้างโดยสูญเสียคุณภาพลงน้อย กับ สีสันถูกต้องสูง โดยที่มีราคาถูกด้วย

ส่วนปัญหา Ghost effect มันเกิดทุกตัวครับ 2ms ก็เกิด อยู่ที่ ตาคนใช้ มองทันไหม
    เป็นบุญผมรึเปล่าไม่รู้แต่ตาไม่ไวครับ 8ms มองไม่ออก เลยใช้จอ ภาพดี ราคาไม่แพงได้

ถ้าตัดใจได้เหมื่อไรก็ PM มาได้ครับ จัดให้ ^^

ส่วนที่คุณ excomic ว่าก็ไม่ผิดนะครับ แต่คนที่ผ่านตา 2 จอนี้มาแล้ว จะเห้นได้ว่า U2410 ดี ชัดกว่าอย่างไร
    เริ่มต้นตรงนั้นก็ไม่ผิด
    ทั้งนี้คุณค่าของจอ อยู่ที่ตัวผู้ซื้อด้วยครับ พอใจไหม(เห้นพอใจทุกราย) ต้องบอกว่ารับได้ไหมกับปัจจัยต่างๆ แล้วจอมันจะมีคุณค่า value สูงสุดตามวิธีที่เลือกครับ

OverclockZone Member WildFang-X's Avatar

มันขึ้นกับท่านละครับ ว่าจะเอาจอไปทำอะไร คุ้มค่าไหมที่จะซื้อกับสิ่งที่ท่านจะทำ

เลือกดีๆนะครับ จอ IPS ยังไงก็คุ้มนะครับ

มีตัวโชว์อยู่ที่ไหนบ้างรึเปล่าครับ
    ถ้าได้ดูตัวจริงคงตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
    ตอนแรกเกือบหลวมตัวซื้อจอ TN
    แต่ดูแล้วไม่สวยเลยเปลี่ยนใจ

OverclockZone Member sunfishing's Avatar

แอบมาอ่าน สงสัยในราคาอยู่เหมือนกันทำไมถึงแตกต่าง เพราะอย่างนี้นี่เอง แต่ผมไม่เคยเห็นจอจริงกับภาพที่แสดงออกมาจริง อยากเห็นอยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member WildFang-X's Avatar

มันไม่มีขายปลีกนะครับ ต้องสั่งอย่างเดียว ลองดู if23 ก็ได้ครับ แต่ภาพ u2311h จะดีกว่าในระดับนึง

ส่วน u2410 ถ้าท่านคิดจะไปแต่งภาพ เสนองานที่ต้องการความถูกต้องมากๆ เอาเลยครับ

เพราะสีที่ได้ไม่ใช่ 16.7M แต่เป็น 1.07 พันล้านสี ซึ่งเกือบจะครบ 100% ของ sRGB Adobe เลยครับ

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

เข้ามาช่วยเชียร์จอ IPS ของDell ครับ

ถ้างบขนาดนี้ กัดฟันซื้อ U2410 ไปเลยก็ได้ครับ เพราะดูจากที่คุณน่าจะศึกษาข้อมูลมาระดับหนึ่ง แถมยังให้งบขนาดนี้ ผมก็คาดว่าคุณต้องการอะไรที่ "เทพ" พอสมควร

ขอเสริมความแตกต่างระหว่าง U2410 กับ U2311H นะครับ
    - องศาการมองของ U2311H ด้อยกว่ามากครับ เพราะทั้งๆที่เป็น IPS แต่องศาสู้จอ TN / PVA บางตัวไม่ได้ก็หลายตัวอยู่
    - ความถูกต้องและช่วงกว้างของสีสูงกว่าใน U2410 สูงกว่า
    - ความชัดเจนของรายละเอียดภาพนั้น สีโทนมืดๆของ U2311H โดยเพาะรายละเอียดที่ซับซ้อนหน่อยอาจหายไปเลยครับ (กลืนไปกับสีมืดอื่นๆ)
    - ปัญหา backlight bleed ของ U2410 น้อยกว่า (ยังมีบ้าง) ขณะที่ U2311H ก็เคยมี bleed เกินครึ่งจอ (อันนี้สุดยอดจริงๆ)
    - ความสม่ำเสมอของสี เช่น ตอนแสดงภาพสีเดียวกันหมดทั้งจอ บางส่วนอาจเข้ม/อ่อนกว่าส่วนอื่นๆ U2410 ทำได้ดีกว่า
    - ความระเอียดของ U2410 เป็น 1920 x 1200 ขณะที่ U2311H แค่ 1920 x 1080 (แล้วแต่รสนิยม)

ส่วนด้อยทั้งคู่ คงเป็น anti glare coating ที่หนาเกินไปครับ ทำให้บางท่านอาจไม่ถูกใจ เพราะรู้สึกว่าตัวอักษรไม่คมชัด (ส่วนตัวผมก็รู้สึกเช่นนั้นนะ)

U2311H ไม่ใช่ว่าไม่ดีนะครับ ผมว่าดีมากถึงมากที่สุดแล้วในราคานี้ แต่มันก็ของคนละเกรดกันจริงๆครับเมื่อเทียบกับ U2410 เพราะเท่าที่หาข้อมูลมา คนซื้อเจ้า U2311H ไปจะเจอปัญหากันค่อนข้างเยอะครับ ชนิดที่ขอเปลี่ยนจอกันสนุกสนานเลยทีเดียว ขณะที่ U2410 ไม่ค่อยเจอปัญหาพวกนั้น แต่ก็อย่างว่าครับ ของดีแถมถูก เกรดวัสดุและเกณฑ์การควบคุมคุณภาพก็ต้องด้อยกว่าของแพงอยู่แล้วครับ (แต่อย่าลืมว่า ด้อย ของ Dell น้อยๆก็ถือว่าเทียบเท่ากับ ดี เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นจริงๆ)

ส่วนเรื่องความคุ้มค่า ยังไงๆผมก็มองว่า U2311H คุ้มกว่ามากๆครับ (โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับการใช้งานของคุณ) เพราะถูกกว่ามาก ซึ่งอันนี้ก็ลองชั่งใจดูครับ เหมือนรถเบนซ์ จะคลาสไหนก็ดีเหมือนกัน แพงเหมือนกัน แต่ถ้ารสนิยมสูงก็ต้องจ่ายหนักขึ้นเยอะ ทั้งๆที่ฟังก์ชันที่ได้เพิ่มมาอาจไม่คุ้มนัก หรืออาจไม่ได้ใช้ประโยชน์เลยก็เป็นไปได้

เรื่อง ghost แนะนำเข้า youtube เลยครับ มีหลายคลิปพยายามถ่ายภาพหน้าจอที่เทสกับเกม fps ซึ่งอันนี้ก็ต้องลองเบิ่งดูกันเองครับ ว่าตาคุณเทพแค่ไหน ซึ่งตาไม่เทพของผมก็ยังเจอนะครับ แต่ก็ไม่ว่าอะไรเพราะมันเป็นสภาพที่จงใจให้เกิดขึ้นจริงๆ เช่น กับเกม fps จะสะบัดหน้าจอซ้ายขวาวนไปมาเร็วๆเว่อๆ ชนดที่แทบเป็นไปไม่ได้ในการเล่นจริง ก็จะเห็นผีกันบ้าง

หรือถ้าอยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม ลองเซิจ U2311H หรือ U2410 ใน youtube ก็ได้ครับ เพราะสองรุ่นนี้เจอจับไปชนกับจอรุ่น/ยี่ห้ออื่นอยู่เสมอ จะเห็นความแตกต่างได้ชัดเจนขึ้น และเชื่อว่าจะเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจครับ ^^

ปล. เคยรบกวนคุณ XNeoไว้เลยมาช่วยเชียร์ครับ ฮุๆๆ
    Last edited by Pochiko; 10 Apr 2011 at 23:38:30.

ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับความรู้ต่างๆ
    คิดไว้ว่า จะซื้อ U2311 นะครับ สำหรับตอนนี้
    ถ้ามีโอกาสเปลี่ยน ในอนาคตอันไกล = =" จะเอา U3011 ซะเลย
    เดียวอีกซักพักอาจต้องรบกวนคุณ XNeo เหมือนกัน

ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by stopit543 View Post
    ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับความรู้ต่างๆ
    คิดไว้ว่า จะซื้อ U2311 นะครับ สำหรับตอนนี้
    ถ้ามีโอกาสเปลี่ยน ในอนาคตอันไกล = =" จะเอา U3011 ซะเลย
    เดียวอีกซักพักอาจต้องรบกวนคุณ XNeo เหมือนกัน

ขอบคุณครับ
    ยินดีครับ แต่ตอนซื้อให้เวลากับมันนิดนึงนะครับ อย่าปุ๊บปัีบกำตังซื้อเลย เพื่อความสมบูรณ์ของประกัน ^^

ขอบคุณ คุณ Pochiko ที่กรุณาช่วยเสริมครับ ผมละชอบมุมมองคุณ Pochiko เวลาพิสูจน์อะไรสักเรื่องจริงๆ หามาซะแบบชัดเจนมากๆอ่ะ ดีครับ
    ดีก็ดี ด้อยก็ด้อย แต่จะดี-ด้อยตรงไหน ก็ให้ข้อมูลกันตรงๆแบบนี้ มีสาระครับ ^^b

ของถูกและดีไม่มีในโลก มันก็มีจุดลงตัวในคุณค่า (Value) ของมันอยู่ครับ

ปล. ขออนุญาติหยิบเอากระทู้นี้ไว้อ้างอิงบ้างนะครับ ^^

OverclockZone Member P@RN's Avatar

ผมยังอยากได้ U3011 เลยครับ

OverclockZone Member

ถ้าเอา U2311H มาดูหนัง เล่นเกมจะเหมาะไหมครับ ตอนแรกมอง Samsung sa Series แต่อยากที่ได้จอที่มีสีสันสดใสมากที่สุด ในงบไม่เกิน 8000 ถ้าจับ 2 รุ่นนี้มาเทียบกันตัวไหนได้เปรียบกว่าครับ

OverclockZone Member nr_note's Avatar

เห็นด้วยครับ ตามคติของผม ของแพงอาจไม่ใช่ของดี แต่ของดีมักมีราคาแพง

Quote Originally Posted by tIBy View Post
    ถ้าเอา U2311H มาดูหนัง เล่นเกมจะเหมาะไหมครับ ตอนแรกมอง Samsung sa Series แต่อยากที่ได้จอที่มีสีสันสดใสมากที่สุด ในงบไม่เกิน 8000 ถ้าจับ 2 รุ่นนี้มาเทียบกันตัวไหนได้เปรียบกว่าครับ
    ถามว่าเหมาะไหม ดูหนังจัดว่าเหมาะครับ

ถ้าเล่นเกมก็เหมาะ
    เพียงแต่ มีตัวเหมาะกว่าด้วยค่า Respond Time ที่ต่ำของพวก TN+LED ทีนี้ขึ้นอยู่กันคนใช้ด้วยว่า สายตา รับค่า แต่เหมาะที่กี่ ms ตามที่เขียน rep บนๆ เพราะนี่เป้นจุดอ่อนเดียวของ IPS ครับ

จุดเด่นของ IPS คือ สีตรง, ส่วนสีสดใส ไม่ได้บอกว่าเที่ยงตรงครับ
    บางคนชอบสดๆ เว่อๆ แบบ Glossy แต่ IPS ของ DELL นี้มีแบบเดียวคือ Glare หรือออกด้าน แต่ด้วยการแสดงสีที่ค่อนข้างตรง เลยต้องแสดงสีได้ครบ และทำให้ดูจัดจ้าน สดกว่ามาก เมื่อเทียบกับจอ TN รุ่นก่อน
    มีพวก TN+LED ที่ชอบจูนสีให้ แม่สีสดๆ ออกมาจัดๆ เป็นจุดขายก็มี (แต่ไล่โทนอ่อนเพี้ยนกระจุยกระจาย)

หากประเมินแล้ว U2311H กับ SA serie ผมเชียร์ U2311H ครับ อย่าคิดว่า Bias จากการที่ผมขายเองนะ

เปรียบมวย แบบไม่มี DELL นะ
    SA Serie กับ LG
    ผมเปรียบ แล้ว LG 2360V มีความคุ้มค่า ด้าน Value มากกว่าอีก

Quote Originally Posted by nr_note View Post
    เห็นด้วยครับ ตามคติของผม ของแพงอาจไม่ใช่ของดี แต่ของดีมักมีราคาแพง
    ปรัชญานี้ ผมว่าโดนนะครับ ครอบคลุมกว้างด้วย ผมเลยไม่ชอบเล่นของถูกสุดในตลาด มันภูมิใจตอนซื้อทุกข์ใจตอนใช้
    ของดี โดยมากเนื้อในมักต้องดี ทำให้มีราคาค่อนข้างสูงแต่เห็นคุณค่าวัดผลได้ยาก ถ้าเข้าใจได้การเลือกหยิบของดีให้เหมาะสมก็จะได้อะไรที่คุ้มค่าในแบบของมัน
    Last edited by XNeo; 14 Apr 2011 at 13:53:11.

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

Quote Originally Posted by Pochiko View Post
    เหมือนรถเบนซ์ จะคลาสไหนก็ดีเหมือนกัน แพงเหมือนกัน
    อันนี้ไม่จิงคับ C-class ห่วยมากๆนะคับเมื่อเทียบกับราคา ระบบของตัวรถยังสู้ accord , camry ไม่ได้เลยคับ ผมขายทิ้งไปเกือบสิบปีแล้ว

OverclockZone Member dare's Avatar

เอามาทำงานกราฟฟิกอย่างเดียว ไม่ดูหนัง ไม่เล่นเกม ใช้จอเก่าเล่นเกม ดูหนังแทน
    U2311H โอเคไหมครับ ว่าจะตัดสินใจซื้อเร็วๆนี้ เทียบกับ IF23 อันไหนน่าซื้อกว่า ถ้าไม่นับเรื่องราคา
    และหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ อยู่ศรีนครินทร์ ซีคอน พาราไดซ์ เซ็นทรัลบางนามีไหมครับ

เสียดายจอที่ใช้อยู่ สีเน่ามาก เสียรู้เซลล์ หาข้อมูลตั้งนาน แต่ดันแพ้ฝีปากเซลล์
    Last edited by dare; 24 Apr 2011 at 14:23:03.

Quote Originally Posted by dare View Post
    เอามาทำงานกราฟฟิกอย่างเดียว ไม่ดูหนัง ไม่เล่นเกม ใช้จอเก่าเล่นเกม ดูหนังแทน
    U2311H โอเคไหมครับ ว่าจะตัดสินใจซื้อเร็วๆนี้ เทียบกับ IF23 อันไหนน่าซื้อกว่า ถ้าไม่นับเรื่องราคา
    และหาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ อยู่ศรีนครินทร์ ซีคอน พาราไดซ์ เซ็นทรัลบางนามีไหมครับ

เสียดายจอที่ใช้อยู่ สีเน่ามาก เสียรู้เซลล์ หาข้อมูลตั้งนาน แต่ดันแพ้ฝีปากเซลล์
    ตอบในฐานะ คนได้ทดสอบเปรียบเทียบทั้งสองตัวมาแล้วนะครับ

สี U2311H ดีกว่าครับ ถ้างานกราฟฟิคอย่างเดียวจริงๆ แนะนำ U2410 ไปเลยครับ แต่ 17,000 แต่ถ้างบไม่ถึงตัวนี้ก็เหมาะสมระดับ entry Professianal ครับ

ด้านราคา เงินลงก้อนแรก DELL สูงกว่าแน่นอน อย่าง U2311H ผมขายอยู่ 8,000
    แต่ถ้าเอา ระยะเวลาประกัน 5 ปี มาคิดด้วยนับว่า มูลค่าใกล้เคียงกันครับ
    แต่ DELL ได้ความคุ้มเรื่องคุณภาพงานและวัสดุ เหนือกว่ามาก

ด้าน การหาซื้อ ถ้า DELL ซื้อกับผมก็ pmสั่ง>>โอน>>นอนรอของ (ช่วงนี้5-7วัน)
    IF23 ขายตามร้าน jib ลองเปิดเวปโทรไปหาตามสาขาดู (อย่าลืม + ค่ารถไปเอาด้วยนะครับ)

หมายเหต ทั้ง DELL ทั้ง IF23 เพี้ยนนิดๆ ทั้งนั้นครับ สำหรับงานกราฟฟิค
    อย่าง DELL อมฟ้านิดๆ
    IF23 อมเหลืองนิดๆ

OverclockZone Member chocowan's Avatar

ผม ก็สนใจอยู่ ครับ คืออยากหาจอ ใช้ดูหนังเล่นเกม ทำงานโปรโต้ช็อป ในราคา ซัก 15000 +- ได้2000-3000 ก็มีคนมา แนะนำ DELL U2311H IPS ในราคา 8000 แต่ อยากรู้ว่าผมจะหาซื้อได้จากที่ไหน ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks