overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default เกิดปัญหาคอมค้างเองโดยไม่ทราบสาเหตุครับ

ปัญหามีอยู่ว่า ช่วง3เดือนที่ผ่านมาเวลาเล่นPCเครื่องนี้ เปิดเล่นไปแปบๆมั่ง หรือซักพักมั่งมันจะค้างไปดื้อๆเลยครับ ไม่ขึ้นblue screen หรืออะไรทั้งนั้น บางทีเปิดเพลงอยู๋ เม้าก็ค้างไปเลยกดไรไม่ได้เลย แต่เพลงยังเล่นอยู๋ไปอีกซักแปบถึงจะค้าง พอรีสตาทใหม่ก็จะไม่เป็นอีกในวันนั้น จนมาถึงเมื่อวันพฤหัวที่ผ่านมา คราวนี้ผมเปิดเข้าวินโดวไม่ได้เลยครับ มันค้างอยู๋ตรงที่โหลดโลโกดวินโดว7ขึ้นมา รีสตาทใหม่ก็ค้างอยุ๋ตรงนี้ตลอด แต่สามารถเข้าsafe modeได้ ผมจึงลงวินโดวใหม่ พอลงใหม่ก็เข้าได้ปกติครับ แต่ใช้ไปซักพักก็ค้างแบบเดิมอีก เลยลงวินโดวใหม่อีกรอบ หนนี้พอลงเสดแล้วตอนที่มันบูทกลับเข้ามาอีกรอบมันขึั้นเป็นหน้าจอดำเหมือนdosแล้วก็มี เส้น _ กระพริบๆ แล้วก็ค้างอยู๋อย่างงั้นตลอดเลย ผมเลยลองอยุ๋หลายรอบก็ลงไม่ได้ เลยมาวันนี้ลองใหม่ กลับลงได้แล้วก็เข้ามาใช้ได้ปกติ แต่ไม่รุ็จะเป็นอีกป่าว

d เคยตั้งกระทู้ถามเรื่องสาเหตุการค้างแล้วหนนึง มีคนแนะนำมาว่าให้ลอง ถอดเครื่อง เอาแรมมาใช้ยางลบๆดู แล้วก็ดูดฝุ่นไรงี้ ลองแล้วก็ยังเปนครับ เลยอยากทราบว่าสาเหตุเกิดจากอะไรครับ จะแก้ได้ยังไงบ้าง

darkfarn
    Guest

ลองลงวินโด้ตัวอื่นคับ อาจจะเปนที่วินโด้ก้อได้คับ โชคดีคับ ^^

โหลด HDTUNE แสกน BAD ดูครับ

ลองเปลี่ยนแผ่นลงแล้วครับ ก็เหมือนเดิม

ดันครับ รอผู้รู็มาให้คำตอบและวิธีแก้

ลองใช้โปรแกรมเช็คทั้ง ram กับ HD แล้วครับ ก็ไม่พบปัญหา ทำไงดีครับ

OverclockZone Member jhahaha555's Avatar

อาการเดียวกันเลย ...........เทสแรม ผ่าน hdd ก็ผ่าน
    ตอนนี้จะลองเปี่ยน วินโด แล้ว ได้ผลยังไงแล้วจะมารายงานนะ

OverclockZone Member tArIbAn's Avatar

ของผมเป็นเพราะเมนบอร์ด พึ่งเคลมได้กลับ
    อาการ : ค้างแบบทำอะไรไม่ได้เลย นอกจากรีเครื่อง สักพักค้าง บ้างครั้งก็ถี่เลย บ้างวันเล่นเป็นวัน แล้วก็ค้าง
    ลองไล่เทส Hdd,Windows,การ์ดจอ ก็ไม่หาย คิดว่าน่า PSU กับ เมนบอร์ด ลองเสี่ยงส่งเคลม เมนบอร์ด ก็ได้ผลกลับมา ไม่เจออาการค้างอีก

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ค้างไปซะเฉยๆ น่าจะเป็นที่ PSU ครับ

Banned

ไม่พาวเวอร์ก็ซีพียู แต่เอ๊ะหลายๆท่านมองผ่านวีจีเอ แหะๆ

ครับ ของผมลองเปลี่ยนแผ่นวินโดวแล้วเหมือนกันครับ ก็เหมือยนเดิม แต่นานๆทีจะค้างทีครับ เฉลี่ยวันละครั้งได้ แต่ถึงช่วงจะหนักนี่ก็เข้าวินโดวไม่ได้เป็นวันเลย แล้วจะหายก็หายเปนปกติแบบไม่มีไรเกิดขึ้น พอจะลองเอาไปเช็คมันก็ดันใช้งานได้ปกติ
    ลำบากตรงที่ไม่ได้อยุ๋ไทยนี่แหละครับ จะเครมทีคือต้องซื้อใหม่เท่านั้นแล้วเอาของเก่ามาเครมแล้วขาย แต่ปัญหาคือไม่รู็ว่าเสียส่วนไหน

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ลองถอดการ์ดจอไปไช้ออนบอร์ด เพราะอาการนี้ก็ไกล้เคียงที่ผมเคยโดน

OverclockZone Member out's Avatar

Quote Originally Posted by greatmazinga View Post
    ค้างไปซะเฉยๆ น่าจะเป็นที่ PSU ครับ

Bookmarks

Bookmarks