overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member gerrard's Avatar
    ปากน้ำ-สำโรง-บางนา

Default ช่วยแนะนำ modem ให้ทีครับ จะเอามาต่อกับ wrt54gl

สวัสดีครับ พอดีผมเพิ่งได้ wrt54gl มา ช่วยแนะนำ modem ที่จะเอามาต่อกับเจ้าตัวนี้ทีครับ เห็นเขาบอกว่า wrt54gl ตัวนี้ดีกว่าเราเตอร์แบบ all in one อีก อยากทราบด้วยครับว่ามันดีกว่ายังไง กะว่าจะเอามาลองสักหน่อย เพราะที่บ้านตอนนี้ใช้แบบ all in one อยู่ ( zyxel p660t1 v2) ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Hang998's Avatar

ผมใช้ Modem แถมคับ

OverclockZone Member

เอา Zyxel แหละครับ ตั้ง Bridge Mode , ปิด Wireless

ดีกว่ายังไงนี่คำถามกว้างเกิน ไม่รู้จะเริ่มตอบยังไง O.o!

kkpnova
    Guest

Thomson Speedtouch แนะนำ ถึกดีมากๆ
    Billion Sky อันนี้ก็ ok
    ็Huawei MT880 อันนี้ก็ ok

OverclockZone Member WarningBoy's Avatar

เชียร์ Thomson Speedtouch เหมือนกานครับ
    ราคาคุ้มดี

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by kkpnova View Post
    Thomson Speedtouch แนะนำ ถึกดีมากๆ
    Billion Sky อันนี้ก็ ok
    ็Huawei MT880 อันนี้ก็ ok
    แม้ ของแจกฟรี ทั้งนั้น 555+

- Thomson Speedtouch น่าจะหมายถึง thomson speedtouch 536 v6... มี USB ด้วย แต่ไม่เข้าตาผมเพราะ ไม่รองรับ Annex M... (ถ้าไปใช้กับเน็ต 6/512 ก็ได้อยู่ล่ะ แต่จะไม่Workกับ 8/1 พวกนั้น)... ถ้าได้ฟรี หรือขายสัก 200 บาท ล่ะน่าสน (http://www.thomsontelecom.com.au/Mai...ys/ST536v6.pdf)

- Billion Sky ตัวนี้น่าสนหน่อยเพราะ คุนๆว่ารับ Annex M

- Huawei MT880 โห๊ย..เราเตอร์ยุดแรกของ ADSL เมืองไทยเลยครับ(หากมี ควรเก็บรักษาไว้ 555+) ลาสมัยที่สุดในกลุ่ม (ไม่รับAnnex M เพราะเกิดก่อนอย่างนาน อิๆ)

แต่ถ้าหาซื้อได้
    - ลองดูพวก TP-Link TD8817 ของดีที่TOTขายให้ลูกราคา417บาท (ก็ถ้าหามือสองที่ราคา 300-400 บาทได้ก็น่าซื้อมาครับ)

* แต่จริงๆทำแบบคุณ NeoXeoN7 ว่าล่ะครับ จะไปซื้อใหม่ทำไม๊...

ส่วนดีกว่าหรือเปล่า... ก็ถ้าเทียบของเดิมกับเมือมี WRT54GL... คุณจะพบว่าWRT54GLมีพลังCPUมากกว่า, มีWifiที่แรงกว่า, และถ้าลงDDWRT/TOMATOได้ มันจะเป็นเครื่องมือในการเรียนรู้เทคนิคเราเตอร์ได้เป็นอย่างดีครับ (อยากให้มองในเชิ่งที่เราสามารถเรียนรู้ จากการหัดใช้งานมันได้ครับ... WRT54GLมันเป็นของหากินของธุระกิจหอพักเลยครับ)

OverclockZone Member

zyxel p660t1 v2 <<<< เท่าที่ผมเคยทำให้ลูกค้ามา ยี่ห้อนี้ตระกูล 660 พวกนี้ปัญหาเยอะมาก+เอ๋อบ่อย แนะนำไปใช้พวกlinksys ดีกว่าครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by meepooh124 View Post
    zyxel p660t1 v2 <<<< เท่าที่ผมเคยทำให้ลูกค้ามา ยี่ห้อนี้ตระกูล 660 พวกนี้ปัญหาเยอะมาก+เอ๋อบ่อย แนะนำไปใช้พวกlinksys ดีกว่าครับ
    ปัญหาคือ Linksys มันไม่มีModemเปล่าๆขายไง

จริงๆ ZyXEL Prestige P-660R-T1 (ราคา 800 กว่าบาท)ก็ใช้ดีครับ ยิ่งถ้าเอามาใช้แค่เป็น Gateway ให้ WRT54GL แบบนี้สบายมากครับ...

ตัวเลือกอื่นที่ดูน่าสนใจก็
    - D-Link DSL-2542B ราคา 950 บาท 4port, ทำQosง่ายๆได้...
    - DSL-520B ราคา 850 บาท 1port ตัวนี้ก็นิยมเอามาต่อเราเตอร์กัน... ใช้ทำGatewayได้สบาย

แต่ก็อย่างว่า เรามี zyxel p660t1 อยู่แล้ว ก็ใช้มันมาต่อเราเตอร์ได้ครับ อย่าไปคิดมาก..ไช้ได้ครับ

OverclockZone Member 323club's Avatar
    Phuket, Thailand.

เห็นด้วยเลยครับ p660 นี่งอแงง่ายมากเลย แต่กับ p600 นี่นิ่งกว่าเยอะเลยครับ ไม่รู้ใช้บอร์ดเดียวกันรึป่าว
    แต่ถ้ามี zyxel อยู่แล้วก็ทำแบบคุณNeoXeoN7 ว่าน่นแหละครับ ปิด wireless ที่ zyxel แล้วให้ wrt จ่าย wireless แทน

P-660ไม่เอ๋อหรอกครับ(อย่างP-660HWตัวขาว ใช้ดีจะตาย)... ถ้าจะด่ามัน ต้องด่าว่าเมนู Firmware มันตั้งยาก สือความหมายขาดๆ... ลูกค้าที่ซื้อก็กะหวังว่าเอาไปเสียบแล้วจะใช้งานได้ทันทีเลย ซึ่งพอมีปัญหาแล้วต้องไปตั้งค่าในเมนูก็จะมึนตืบๆ แม้แต่จะเลือกตั้งให้เป็น Annax M ก็ไม่มี มันจะออโตแล้วเลือก A ลูกเดียว(แต่Firmwareรุ่นใหม่ๆน่ามีแล้วมั๊ง)...

OverclockZone Member gerrard's Avatar
    ปากน้ำ-สำโรง-บางนา

Quote Originally Posted by 323club View Post
    เห็นด้วยเลยครับ p660 นี่งอแงง่ายมากเลย แต่กับ p600 นี่นิ่งกว่าเยอะเลยครับ ไม่รู้ใช้บอร์ดเดียวกันรึป่าว
    แต่ถ้ามี zyxel อยู่แล้วก็ทำแบบคุณNeoXeoN7 ว่าน่นแหละครับ ปิด wireless ที่ zyxel แล้วให้ wrt จ่าย wireless แทน
    ว่าจะทำแบบนี้อยู่เหมือนกันครับ เพราะเขาบอกว่าสัญญาน wifi ที่ wrt54gl มันแรงดี แต่ไม่รู้วิธีต่อสายแลน และ setup อ่ะครับ ใครใจดีช่วยแนะนำหน่อยครับ

OverclockZone Member -:R:-'s Avatar

Quote Originally Posted by gerrard View Post
    ว่าจะทำแบบนี้อยู่เหมือนกันครับ เพราะเขาบอกว่าสัญญาน wifi ที่ wrt54gl มันแรงดี แต่ไม่รู้วิธีต่อสายแลน และ setup อ่ะครับ ใครใจดีช่วยแนะนำหน่อยครับ
    ลองไปดูครับ >>>Sys2you

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

เดิมทีเคยคิดว่าโมเดมอะไรก็ได้ ที่จริงแล้วมีความสำคัญครับทดสอบมาหลากหลาย และอ่านเวบลบอร์ดในต่างประเทศ Speed Touch ST536 V.6 chip Broadcom sync ได้ดีกับ wrt54gl เพราะ Broadcom เหมือนกัน สำคัญดีถูกครับ
    Last edited by baraqkak; 13 Apr 2011 at 11:31:03.

Bookmarks

Bookmarks