overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar
    ราชปรารภ, ราชเทวี กรุงเทพฯ

Default เรื่องของ MAC Address ครับ

อยากทราบว่า ถ้าเรารู้ MAC Address แล้ว เราสามารถเช็ค IP ได้หรือเปล่าครับ จาก WAN นะครับ

เพราะเห็นบางท่านที่โพส เกี่ยวกับการเซ็ตเราเตอร์ จะเซนเซอร์ MAC กันทั้งนั้น MAC มันเอาไปทำอะไรได้เหรอครับผม..

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม..

OverclockZone Member ohuang's Avatar

Mac Address เจ้า MAC คือ Media Access Control เป็น Physical Address ของอุปกรณ์ Network ทุกตัวบนโลก จะมีไม่ซ้ำกันเลยครับ ในวง LAN เราจะใช้ Mac Address เป็นตัวระบุว่าใคร เป็นใครบนอุปกรณ์ Switch

มันต้องปกปิดเท่าที่ทราบคือสามารถใช้โปรแกรมบางตัวแก้ไขค่าmac ได้ครับ ว่าๆไปเหมือนเลยประจำตัวประชาชนเรานั้นละครับ เสมือนเลขประจำตัวของอุปกรเน็ตเว็คนั้นละครับ ถ้าเวลาคมถูกขโมยนี้ในหน่วยงานเช่นมหาวิทยาลัย ตามเช็คง่ายครับ เพราะคนคิดว่าไม่มีใครรู้หรอกแต่จริงๆ เเล้ว ค่าMAC ไปอยุ่ในระบบมันทึกข้อมมูล จับโจรได้มาหลายครั้งหลายครา ใช้ในการอ้างอิงตัวตนเครื่องคอมได้ดีกว่า IP เพราะ IPมันเปลี่ยนง่ายมากๆ
    เครดิตข้อมูลอ้างอิง: http://shadowofangel.exteen.com/20090616/12-net-cut
    ผิดพลาดประการใดขออภัยณที่นี้ด้วย

OverclockZone Member X3STeNLiTE's Avatar

Quote Originally Posted by ohuang View Post
    Mac Address เจ้า MAC คือ Media Access Control เป็น Physical Address ของอุปกรณ์ Network ทุกตัวบนโลก จะมีไม่ซ้ำกันเลยครับ ในวง LAN เราจะใช้ Mac Address เป็นตัวระบุว่าใคร เป็นใครบนอุปกรณ์ Switch

มันต้องปกปิดเท่าที่ทราบคือสามารถใช้โปรแกรมบางตัวแก้ไขค่าmac ได้ครับ ว่าๆไปเหมือนเลยประจำตัวประชาชนเรานั้นละครับ เสมือนเลขประจำตัวของอุปกรเน็ตเว็คนั้นละครับ ถ้าเวลาคมถูกขโมยนี้ในหน่วยงานเช่นมหาวิทยาลัย ตามเช็คง่ายครับ เพราะคนคิดว่าไม่มีใครรู้หรอกแต่จริงๆ เเล้ว ค่าMAC ไปอยุ่ในระบบมันทึกข้อมมูล จับโจรได้มาหลายครั้งหลายครา ใช้ในการอ้างอิงตัวตนเครื่องคอมได้ดีกว่า IP เพราะ IPมันเปลี่ยนง่ายมากๆ
    เครดิตข้อมูลอ้างอิง: http://shadowofangel.exteen.com/20090616/12-net-cut
    ผิดพลาดประการใดขออภัยณที่นี้ด้วย
    อ่อครับ.. แล้วทราบหรือเปล่าครับว่า เราสามารถเช็ค WAN IP จาก MAC ของเราเตอร์ได้หรือเปล่าครับ..

OverclockZone Member ohuang's Avatar

ขอผู้รู้ต่อไปมาคอยครับ อันนี้ผมไม่มีความรู้>__< ขออภัยจริงๆ

OverclockZone Member

MAC Address เป็นรหัสประจำตัวของ Network interface ครับ
    การ์ดแลน/การ์ดไวร์เลส แต่ละตัวจะมี MAC ประจำตัว ซึ่งจะไม่ซ้ำกัน (แต่ก็ก๊อปได้เรียกว่า MAC Spoofing)
    ส่วน IP นั้นเป็นรหัสที่ใช้อ้างอิงในวง network วงหนึ่งๆ

อธิบายให้เห็นภาพคร่าวๆ เวลาจ่าย DHCP เราเตอร์จะเริ่มแจก IP ให้แก่ลูกข่ายตั้งแต่ 192.168.1.2-192.168.1.254
    โดยจะจำค่าว่า จ่าย IP อะไรให้ MAC อะไร และคอยตรวจสอบว่าลูกข่ายยัง connect อยู่ไหม
    ถ้าหายไปก็จะเอา IP กลับมารอแจกให้ MAC ใหม่เป็นการ recycle เพื่อไม่ให้ IP ถูกใช้จนหมด

ในทางกลับกัน คุณเอาคอมไป connect ได้ IP 192.168.1.2
    กลับไป connect ที่เดิมอีกทีอาจจะไม่ได้ IP เดิมก็ได้ ถ้า IP เดิมถูกใช้ไปแล้ว

ส่วนใหญ่จึงนิยมอ้างอิง MAC ในการจำกัดการใช้งานเพราะมันเปลี่ยนยากกว่าครับ
    เราสามารถใส่ข้อมูล MAC ของคนที่ขอติดเนตในหอ ป้องกันคนอื่นมาต่อพ่วงไปใช้ได้ (ต่อได้อยู่ดีแหละ)
    ส่วน IP มันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ถ้าเราไม่ fix ไปว่า IP ไหนจ่ายให้ MAC ไหน

ถามว่ารู้ MAC เช็ค IP ได้ไหมนี่ ผมว่าท่านน่าจะเข้าใจกลับกันเลยครับ เค้าไม่ได้ต้องการ IP แต่ต้องการ MAC
    สมมุติว่าท่านต่อเนตตาม Hotspot แล้วโพสข้อความหมิ่นประมาท
    ตำรวจเค้าจะต้องการตัวท่าน พร้อมหลักฐานเป็นคอมที่ท่านใช้กระทำผิด
    เค้าก็ไปหาเจ้าของ Hotspot ขอ log ไฟล์ ซึ่งถ้าทุกอย่างเป็นไปตามหลักการ จะสามารถสรุปได้ว่า MAC ไหนเป็นคนโพสข้อความดังกล่าว
    พอเค้าจับท่านพร้อมคอมได้ ก็เอา MAC ที่ได้ข้อมูลมา กับ MAC ของการ์ดไวร์เลสท่านมาเทียบกัน
    ถ้าตรงกันก็แปลว่าจับถูกตัวแล้วไงครับ

ถามว่ารู้ MAC เช็ค WAN IP ได้ไหม ==> ได้ครับ โดยไปหา ISP ขอ log ไฟล์ว่า MAC ของ Modem หมายเลข xx:xx:xx:xx ได้ IP อะไร เวลาไหน
    Last edited by NeoXeoN7; 11 Apr 2011 at 01:36:52.

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

เอาแบบสังเขปนะครับ

- การเข้าถึง MAC ได้นั้น ทำได้เฉพาะที่ระดับเราเตอร์ หรือServer ของวงแลนนั้นๆเท่านั้น เพราะเป็นผู้คุ่มตารางไอพี(ARP) ซึ่งตามมาตรฐาน IPv4 v6 จะไม่มีการส่งเลขMACออกจากวงแลน(หรือวงNAT) และไม่รับรีเคสจากภายนอกส่งไปให้MACด้วย (ไม่งั่นคนถือ iPhone BB Android ก็คงIP/MACรั่วกันกระจาย ความปลอดภัยหายหมด)

- ฉะนั้นโดยทางตรงถึงคุณจะรู้เลข MAC ของเครื่องคอม (เช่น คอมของเพื่อนที่อยู่เมกา) คุณก็จะไม่มีทางรู้เลข IP หรือ วงคลาสIP ของเขาเลยครับ, หรือในทางกลับกันถ้าคุณรู้IP คุณก็จะไม่รู้MACเช่นกัน...จบ

- แต่ถ้าเป็นทางอ้อม... มันมีโปรแกรมประยุกต์จำพวก จัดการnetworkระยะไกล อะไรแบบนี้... ซึ่งเราสามารถเอาไปติดตั้งที่networkสำนักงาน แล้วเราสามารถใช้คอมที่บ้านต่ออินเตอร์เน็ต เพื่อรีโมตเข้าไปจัดการโดยการอิงMACหรืออิงเลขIPภายในวงแลนนั้นๆได้

- *ในทางโจร... จริงๆถ้าคุณอยากรู้ IP ของเครื่องเป่าหมายปลายทาง มันพอทำกันได้หลายวิธีนะครับ เช่น หลอกให้ส่งเมล์, หลอกให้คุณMSN, หลอกให้ส่องกบ, หลอกให้ดูFlashที่เราขึ้นScriptบางอย่าง, แม้แต่หลอกให้ดูไฟล์PDFยังแทรกScriptในโยงonlineแล้วเราก็ดักเก็บเส้นทางได้เลย (อย่างน้อยที่สุดเราก็จะรู้ IP หน้า NAT ล่ะ)...
    Last edited by Dokmai; 11 Apr 2011 at 05:58:42.

ขอบคุณครับ..

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by X3STeNLiTE View Post
    อ่อครับ.. แล้วทราบหรือเปล่าครับว่า เราสามารถเช็ค WAN IP จาก MAC ของเราเตอร์ได้หรือเปล่าครับ..
    เออ...อันนี้ลืม...

==>ตอบ ทำไม่ได้... เราทำเองจาก PC ที่บ้านไม่ได้...

Bookmarks

Bookmarks