Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะดูยังไงว่าคอมเรา คอขวด หรือป่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะดูยังไงว่าคอมเรา คอขวด หรือป่าว

คือผมอยากรู้ว่า คอขวด นี้มันคืออะไร ที่เคยอ่านมาเหมือนมันเป็นแบบ ระบบไม่สมดุลกันใช่หรือป่าวครับ แล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าคอมเรา คอขวดหรือป่าว ?

เช่น HDD กำลังโอนไฟล์อยู่ แล้วเราไปเปิดไฟล์อื่นขึ้นมา แต่ต้องรอนานกว่าปกติ เพราะ HDD มันทำงานช้ากำลังอ่านส่วนอื่นอยู่ก็เลยเรียกขึ้นมาทันทีไม่ได้

Comment

ส่วนมากก็คอขวดทั้งนั้นครับ เป็นมากเป็นน้อย อิๆๆๆ

Comment

ไม่ใช่ไม่ใช่ครับ ส่วนมาก "ลงขวด" มากกว่าครับ อิอิ

Comment

คอขวดคือการที่ อุปกรณ์ในเครื่องทำงานไม่สมดุลกัน ทำให้การทำงานบางอย่างใช้อุปกรณ์อีกอย่างได้ไม่เต็มที่
          อย่างเมื่อก่อนผมใช้การ์ดจอ 8800GT SLI กับ CPU X2 3800+ เปิด/ปิด SLI เล่นเกมมีผลเท่ากัน แต่พอเปลี่ยนมา E8400 นี่ถึงเห็นความต่างพอเปิด SLI

วิธีเช็คเอาแบบง่ายๆดูคะแนนใน Windows Experience Index ครับ

ส่วนมากจะติดกันที่ HDD

Comment

Originally posted by Rhymes View Post
            คอขวดคือการที่ อุปกรณ์ในเครื่องทำงานไม่สมดุลกัน ทำให้การทำงานบางอย่างใช้อุปกรณ์อีกอย่างได้ไม่เต็มที่
            อย่างเมื่อก่อนผมใช้การ์ดจอ 8800GT SLI กับ CPU X2 3800+ เปิด/ปิด SLI เล่นเกมมีผลเท่ากัน แต่พอเปลี่ยนมา E8400 นี่ถึงเห็นความต่างพอเปิด SLI

วิธีเช็คเอาแบบง่ายๆดูคะแนนใน Windows Experience Index ครับ

ส่วนมากจะติดกันที่ HDD
            ต้อง เอา SSD มาช้วยครับ ฮาๆ

Comment

แล้วอย่างงี่ CPU ผม คอขวด มากหรือป่าวครับ

คะแนน 3DMARK06 ไม่ค่อยแตกต่างจาก 8600GT ตัวเก่าผมเลย

Comment

มันแล้วแต่โปรแกรมครับ

3Dmark06 ไม่มีวันตันจาก CPU แต่การ์ดจอตันได้โดย CPU
                ขณะที่เกมส่วนมาก การ์ดจอตันได้โดย CPU อย่างเดียว ถ้ามันเกินระดับการ์ดจอไปมากๆก็ไม่เห็นผล

Comment

ต่างกัน5พันนี่เยอะนะครับ

Comment

เยอะนะครับ
                    ดูๆแล้ว OC CUP ช่วยได้นะครับ

Comment

เหมือนกับ cpu core 2 รุ่นเมื่อ เกือบ2ปีที่แล้ว มาเสียบกับ การ์ดจอ 6850 หน่ะครับ

ซึ่งตอนนี้ผมก็ทำอยู่เพราะยังไม่มีเงิน ซื้อ บอร์ดใหม่กับ cpu ตัวใหม่ แรมเครื่องผมตอนนี้ 1 gb ddr2 ซึ่งมันไม่ค่อยจะเหมาะกับการ์ดจอเลย ตอนนี้ภาพผมลื่นขึ้นครับแต่ก็ยังไม่ได้ลื่นปรื๊ดปร๊าดแบบที่เค้า review กัน

เพราะ 1. cpu ผมรุ่นเก่า เลยดึงประสิทธิภาพของ การ์ดจอใบนี้ได้ไม่เต็มที่ 2.แรมที่น้อยเกินไป กับเกมส์ที่เล่น

Comment

ของผม
                        E5200
                        G.Skill 4GB 800 PK
                        HIS IceQ 5770
                        Win7

ขวดเหล้า้มีจุกลูกแก้วเลยครับ ฮ่าๆๆ

Comment

ผม intel(R) Core (TM)2 CPU 4400 @ 2.00Ghz

ram 1 gb
                          HIS 6850 1gb.
                          win xp

มาวัดกะrep บนใครคอขวดกว่า-*-

Comment

Working...
                          X