overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member Palmmmmmm's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

Default อาการเล่นเกมส์ไปสักพักแล้วเกิดอาการเครื่องค้างประมาณ 1 วิแล้วเครื่องรีสตาร์ทเอง

สเปกเครื่อง
    CPU : E2180 Dual Core 2.00 Ghz
    Main Board : AsusTek P5LD2-X/GBL (เคลมมาไม่ถึงปี)
    VGA : NVDIA GF8400GS >>>>>>>>ได้เปลี่ยนเป็น XFX 4670 512MB DDR3
    RAM : 1GB Bus 600 >>>>>>>>>>>ได้เปลี่ยนเป็น 4GB Bus 800(2GB Kingtons 2 แถว)
    ใช้พาวเวอร์ซัพพลายเดิมๆมากับเคส Gveiw ครับ
    อายุเครื่องโดยประมาณ 3 ปีครับ
    อาการคือ ก่อนหน้าที่จะอัพ RAM กับ VGA ก็เล่นได้ปกติไม่มีปัญหาครับ เกมส์ที่เล่นคือ DOTA ปรับ 800x600x16 หลังจากนั้นก็เพิ่มแรมไป 2 ตัวดังกล่าวก็ยังเล่นได้ปกติแต่พอหลังจากใส่เจ้า VGA ตัวใหม่ไป เล่นไปจังหวะ Full Load(หรือเปล่าผมไม่แน่ใจ) เล่นเกมส์ DOTA ปรับ 1024x768x16 ก็เกิดอาการเครื่องค้างประมาณ 1 วิแล้วรีสตาร์ทตัวเอง ผมเลยวิเคราะห์เอาว่าเกิดจาก พาวเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟไม่พอหรือเปล่าครับหรือเป็นที่ VGA ครับ ถ้าเป็นที่พาวเวอร์ซัพพลาย ผมว่าจะถอดพัดลมกับแรมออกสักแถว เพื่อลองเช็คอีกที ขอบคุณกูรูทุกท่านที่คอยให้ความช่วยเหลือครับ

OverclockZone Member numzza99's Avatar

เช็คความร้อนจ้า
    หรือไม่ก็ลองหาPSUอื่นมาลอง เพราะPSUติดเคสใช้ไปนานๆมันเสื่อม

OverclockZone Member jansoon's Avatar

ให้ลองflash biosดูครับ

OverclockZone Member pause's Avatar

ลองแก้ตามนี้ดูก่อนครับ
    เข้าเกม
    option>sound>dolby surround ผมแก้แล้วหาย

OverclockZone Member gonzakung's Avatar

ร้อนปล่าวครับ

ถ้ามีปัญหาเรื่องร้อ ทำแบบผมเลยครับ เอาพัดลมเปิดเบอร์2 ไปจ่อ เคสแม่มเลย หมดปัญหาเรื่องคอมดับเพราะ ร้อนจัด เรื่องจริงครับ หน้าร้อนทีไรต้องเปิดฝาเคสทำงี้ทุกทีไม่งั้น ดับตลอดอยากกราทืบมันจริงๆ

OverclockZone Member

น่าจะเป็นที่ พาวเวอร์ครับ ลองหันมาใช้พวกวัตต์เต็มสิครับ เผื่อชีวิตจะดีขึ้น อิอิ

OverclockZone Member mui2606's Avatar
    Kumphawapi Sugar.co.th

Quote Originally Posted by numzza99 View Post
    เช็คความร้อนจ้า
    หรือไม่ก็ลองหาPSUอื่นมาลอง เพราะPSUติดเคสใช้ไปนานๆมันเสื่อม

OverclockZone Member jhahaha555's Avatar

มีจอฟ้าหรือเปล่าครับ เวลาไม่เล่นเกมส์ เป็นหรือเปล่า แล้วต้องใช้เวลาเล่นนานขนาดใหน
    ถึงจะรีสตารท์ แล้วลองใส่ 8400gs กลับไปลองเทสดูหรือยัง
    คุณมี การ์ดจอ 2 ตัว น่าจะใช้เทสได้สบาย ถ้าจะให้ชัวร์ใช้ ออนบอร์ดเทสเลยครับ
    อุปกรณ์ใหม่จะว่าไปก็ไม่น่าจะกินไฟมากกว่าตัวเดิม
    ( มีความคิดนึงแว๊ปเข้ามาในสมอง ว่าแรมมีปัญหา แรมใหม่ป้ายแดงก็เสียได้ แค่ความเห็นนะครับอย่าเครียด )

OverclockZone Member slipknot66's Avatar
    Ubonratchathani

เท่าที่ผมคิดออกนะครับ แยกเป็นอย่างๆ ไป

1.ถ้าเกิดจากแรม อาจจะบูตไม่ติดตั้งแต่แรก หรือใช้งานไปจะเกิดจอฟ้า ถ้าไม่มีทั้งสองอย่าง ก็ตัดข้อนี้ออกก่อนไปไล่ที่ตัวอื่น แล้วค่อยกลับมาเช็คอีกที

2.ถ้าเกิดจากการ์ดจอ ดูความร้อนขณะเล่นเกมส์ หรือเทสด้วย Benchmark ต่าง ๆ ดูว่าดับหรือเปล่า

ดูความร้อนขณะ Idle และ Full load ถ้ามากเกินไปลองแก้ปัญหาเบื้องต้น ถอดชุดระบายความร้อนออก แล้วทาซิลิโคนใหม่

แล้วเทสดูอีกครั้ง แล้วเปรียบเทียบ ก่อนและหลังทาซิลิโคน ถ้ายังดับอยู่ลองไปเช็ค PSU

3.ถ้าเป็นที่ PSU ลองถอดออกไปเสียบเครื่องอื่นที่กินไฟพอ ๆ กันถ้าดับเหมือนกันแสดงว่าเป็นที่ PSU แน่นอน

และลองหา PSU ตัวใหม่มาใส่เทสเครื่อง จขกท. ดู ถ้ายังดับอยู่ก็ไปไล่เช็คดูใหม่ครับ

นึกไม่ออกแล้วครับ ใจเย็นลองไล่ไปทีล่ะจุด เดี๋ยวก็รู้ครับ

ตามนั้น

OverclockZone Member num1984's Avatar

PSU ได้เวลามันแล้วครับ เปลี่ยนก่อนที่จะทำให้อย่างอื่นเสียไปด้วยครับ ประมาน 850บาท

Bookmarks

Bookmarks