overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 61
    OverclockZone Member icecy9092's Avatar

Default จะซื้อ imac หรือ จะจัด spec แมคเท่ดีครับ

อยากทราบข้อแตกต่างระหว่างแมคแท้ และเท่ ครับว่าต่างกันอย่างไร
    แล้วก็ข้อดี และข้อเสียครับ
    แล้วแมคเท่จะใช้ เม้า และ คีบอร์ด wireless ของแมคได้มั้ย
    การเชื่อมต่อระหว่าง ipad iphone จะมีปัญหามั้ยเวลาใช้แมคเท่ครับ

OverclockZone Member tcamback's Avatar

ถ้ายังไม่มีไปimacเลยครับ ..แต่ถ้ามีpcอยู่แล้วลองแมคเท่ไปก่อนก้อดีครับ..
    เดวลองแล้วจะติดใจ.ต้องไปแมคแท้แล้วจะเสียสองต่อ..อิอิ

OverclockZone Member icecy9092's Avatar

แสดงว่าแมคเท่สู่แมคเท้ไม่ได้อะสิงี้

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by icecy9092 View Post
    แสดงว่าแมคเท่สู่แมคเท้ไม่ได้อะสิงี้

สู้ได้แล้วใครจะซื้อหล่ะครับ ถามแปลกๆ

อ่านะ ก้อนึกว่า แมคเท่ แพ้แต่ดีไซน์ที่ไฮโซไม่เท่าเฉยๆอ่าครับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by icecy9092 View Post
    อ่านะ ก้อนึกว่า แมคเท่ แพ้แต่ดีไซน์ที่ไฮโซไม่เท่าเฉยๆอ่าครับ
    มันแก้ให้ของที่ใช้ไม่ได้ ให้ใช้ได้ครับ ไม่ใช่แค่ดีไซน์ พูดง่ายๆก็ Hackintosh

OverclockZone Member tcamback's Avatar

แล้วแมคเท่จะใช้ เม้า และ คีบอร์ด wireless ของแมคได้มั้ย
    การเชื่อมต่อระหว่าง ipad iphone จะมีปัญหามั้ยเวลาใช้แมคเท่ครับ
    ถ้าคุณต้องใช้แมคเท่แค่นี้รับรองใช้ได้ครับ..+งบก้อน้อยกว่างบไม่ถึงก้อเล่นแมคเท่ไปไม่ต้องคิคมาก
    งบเหลือไปแมคแท้..แค่นั้นครับ..อิอิ

อ่อครับ คือจะซื้อ ตัว 40900 เห็นสเปคสู่ PC ไม่ได้เลยว่าจะเอามาจัดลงแมคเท่อะไรแบบนี้น่ะครับ

เผื่อได้มีเงินเหลือซื้อ ipad2 อิอิ

งั้นก้อจัดpc+ipad2ไปเลยท่าน..แอบจัดipad2ด้วยคนอิอิ.

อิอิเลยอยากรุ้อะครับว่า อะไรที่สู้แมคแท้ไม่ได้มั่ง
    เจ้า Hackintosh

OverclockZone Member

ผมว่าแล้วแต่งานนะครับ จะเอา imac มาตัดวีดีโอจัดๆคงไม่น่าจะไหว

คนรู้จักผมเวลาเค้าไปพรีเซนงานใช้ mac book pro

แต่เวลาทำงานอยู่ที่Home Office ใช้Macเท่ห์ซะงั้น

เพราะว่าได้สเป็คที่แรงโคตรในราคาที่ถูกกว่าครับ

OverclockZone Member knu2725's Avatar

ควรจะมีทั้งสองแบบไว้ครับ แบบที่คุณ musuko เล่าให้ฟังเลย เป็นอะไรที่ลงตัว แล้วจะชอบแมคขึ้นมาทันที

ผมใช้ Mac เท่ห์อยู่อะครับ

ข้อดีของมันคือ
    1) ราคาถูกมากๆครับ เมื่อเทียบ Spec กับ Mac แท้ๆ
    ของผม I7 930 , Ram 12 gb bus 1600
    ซื้อตอนนี้ราคาก็คง 30000-35000 บาท (ลองเช็คดูอีกทีนะครับ)
    Spec นี้ ถ้าซื้อ Mac แท้ ต้อง Mac Pro ราคาคงน่าจะเหยียบแสนถึงแสนกว่าๆ...
    ประหยัดสุดๆครับ
    2) OverClock ได้

ผมใช้งานตัดต่อ VDO นะครับ
    ข้อเสียที่ผมเจอ คือ
    1) BootCamp ใช้ไม่ได้
    2) Sleep ไม่ได้
    3) รูปลักษณ์สู้ของแท้ไม่ได้...ถ้าต้องการความหรูหราไฮโซ...
    4) พวก Card ตัดต่อ , Card เสียง น่าจะใช้ไ่ม่ได้ครับ
    5) การลง OSX ให้สมบูรณ์นั้นยากครับ ผมเคยทดสอบระหว่าง M/B 2 ตัว
    P6T กับ P6T deluxe V2 พอลง OSX เสร็จ ใช้ Program Test ความเร็วระบบดู
    P6T deluxe V2 ได้คะแนนมากกว่าถึง 30% ทั้งๆที่ตั้งค่าความเร็วต่างๆเท่ากัน
    ถ้าจะรีดความสามารถของ HardWare ออกมาให้สูงๆ จะต้อง Hack ให้เก่งครับ

ส่วน Mouse และ Keyboard ของ Mac ที่เป็น Wireless ใช้ได้ครับ
    แต่ต้องซื้อ BlueTooth USB Port มาเชื่อมต่อครับ

ผมติดใจ Mac เทห์มากๆครับ ในเรื่องของราคากับความแรง จนทำใจไปซื้อ Mac แท้ไม่ไหว
    เพราะต้องเเสียเงินหลักเกือบๆแสนหรืออาจจะเกิน เพื่อให้ได้ Spec ที่ใช้อยู่

สรุป Mac แท้ดีกว่าเห็นๆ แต่ก็ต้องจ่ายแพงกว่าเห็นๆ เช่นกันครับ

กระจ่างเลยครับผม ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ซื้อเเมคอย่าดูเเต่สเปคครับ

คนไทยบ่อยมากที่ซื้อของดูกันเเต่สเปค

ลองดูอะไรที่เเมคให้มากกว่า PC ครับ ซึ่งก็พอเทียบกับเเมคเท่ได้ครับ

- คีบอด เม้ามัลติทัช (PC ก็ราคารวมราวๆ 4000 - 5000 เเล้ว คนเล่นฮาร์ดเเวร์จะรู้ดีครับ)

- วัสดุที่เป็นอลูเเท้ ไม่ใช่พลาสติค (ถ้าเป็น PC เทียบได้กับพวกเคสฟูลราคา 4-6 พัน) เเถมของเเมคยังเป็น All in one ด้วยไม่เกะกะ

- Design ครับ รู้ๆกันอยู่เลยอันนี้ สวยมาก

- เเมคมีจอ IPS LED Backlit ความละเอียดสูงที่สุดในโลก คือสี่ล้านพิกเซล (ความละเอียดสูงกว่าทีวี Full HD เครื่องละ 7-8 หมื่นถึงสองเท่าครับ ไม่ต้องไปหาที่ไหนเเล้ว)

ถ้าคุณไปซื้อจอเเยก เเบบเดียวกันคือ IPS LED BL เเค่จอก็ปาไป 13000 เเล้วครับ ของ HP
    ลำโพงก็ไม่มี พอต usb ก็ไม่มี ต้องต่อ cpu เอา

- อย่าลืมว่าจอมันเป้นจอ 24" เเละ 27" ไม่ใช่ 20" เเละ 24" เหมือนยี่ห้ออื่นๆ

- ลำโพงมีให้ครบ รุ่นหน้าน่าจะมี Thunderbolt Port ด้วย มี SD Card Slot

- ซอฟเเวร์ที่ราคาถูกมากเทียบกับวินโดว์ (กรณีคนใช้ของเเท้) ถูกเเบบหลายสิบเท่าเลย บางอัน

- เเมคเเท้รันวินโดได้ลื่น ในขณะที่วินโดว์เเท้ รันเเมคไม่ได้ (รันได้เเต่เเมคเท่ ซึ่งความเสถียร เทียบไม่ติด เพราะมันคือการเเฮคเอา ไม่ใช่รองรับโดยสมบุรณ์)

- ไวรัสหาไม่เจอตั้งเเต่ใช้มาสามปี

- ไม่เคยเเฮ้งเเบบเปิดไม่ติด หรือมีอาการดื้อเลย เเต่ยอมรับว่าค้างมีบ้าง เวลาเปิดเยอะๆ เเต่ก็เเค่ Force Quit ได้สบายๆ จบ - -"

- อย่าลืมว่า เเมคมันมีค่า OS เเท้ด้วย วินโดว์โฮมพรีเมี่ยมก็ปาไป 5000 เเล้ว คนไทยชอบลืมตรงนี้ ไหนจะพวก iPhoto iMovie GarageBand ซึ่งของวินโดว์มันไม่มีมาครับ

เชื่อผมเถอะครับ เเมคมันไม่ได่้เเพงเลยครับ ขอเเค่อย่าวัดเเต่สเปคอย่างเดียวครับ ดูอย่างอื่นที่เค้าทำมาให้บ้างน่ะนะ (เเต่เข้าใจครับ บางคนไม่ได้อยากได้พวกที่กล่าวมา)

เเต่ที่ผมจะสื่อคือ มันไม่ได้เเพงเลยครับ เเค่ลองมองให้กว้างขึ้น ว่าคุณซื้อเเมค นอกจากสเปคเเล้ว คุณได้อะไรอีกบ้าง

เเต่ใครจะซื้อไปเล่นเกม ก็ถือว่าพอได้ เพราะเกมลงเยอะขึ้นมาก เเต่เกมฮาร์ดคอคงไม่ใช่เเมคละครับ
    Last edited by sleipnir; 12 Apr 2011 at 03:03:54.

OverclockZone Member SaNooKNi's Avatar

จากผู้ใช้ ที่เป็นนักเรียน

ผมใช้ Mac แท้ และ Mac เท่ ครับ
    สำหรับผม เรื่องราคานั้น Mac แท้ มีราคาสูงครับ แต่การที่เราจ่ายเงินเพื่อของชิ้นหนึ่งนั้น ผมก็คิดแล้วครับ ว่าคุ้มค่ากว่า ที่จะเลือกใช้ Mac เท่ เพราะ Mac เท่ ให้ผมในบ้างส่วนไม่ได้ เช่น การใช้ Windows ร่วม กับ OSX มันทำได้ลื่นไหลไม่เหมือน Mac แท้ครับ และซอฟแวร์ Mac ก็ไม่ได้แพงจนน่าตกใจแต่อย่างได้ครับ
    การตัดวีดีโอ ผมทำใน Macแท้ รู้สึกได้ว่ามันลื่นไหลกว่าครับ แต่พอมาพวก MS office ทำบน Macแท้ แล้วมันไม่ค่อยจะดีกว่าที่ผมทำใน windows ผมจึงใช้สลับกันครับ ในตอนนี้ก็ใช้แต่ PC[windows] กับ iMac[OSX] แค่นั้นครับ ไม่ได้ใช้ Macเท่ เหมือนแต่ก่อน

ราชพฤกษ์ นนทบุรี

เพิ่งจัด imac มาครับ ถูกใจมากๆ
    ก่อนหน้านี้ใช้แต่ PC

ครับผมก็ว่าจะรอดู แมค 21.5 ตัวที่จะออกใหม่ครับ ไม่รีบ เลยลองมาดูด้านแมคเท่ มั่งครับ เห็นในบอร์ดคุยกันเรื่องแมคเท่เยอะ
    ไม่ค่อยคุยเรื่องแมคแท้เท่าไหร่เลย เลยสงสัยอยากรู้ครับ ว่าแต่ IPS LED Backlit นี่คือยังไงหรอครับ
    ในเวป รุ่นจอ 21.5 ได้ จอละเอียด 1080p ไม่ใช่หรอครับ มันก็เท่ากับ full hd พอดีนิน่า
    แต่หรือว่าจะต้องเป็นรุ่น 27 นิ้ว ครับ เพราะ 27 นิ้ว ได้สูงกว่า 1080p

OverclockZone Member klinsmal's Avatar

ให้ผมแนะนำนะครับที่ผมใช้อยู่ macbook pro 13" core i5 2011 นะครับผมใช้ตัดงาน Full HD จากกล้อง canon eos 7D ผมตัดติดต่อกัน 5 วันไม่ปิดเครื่องไม่ restart ใช้โปรแกรม premiere cs5 ตัดได้ลื่นๆ สบายมากถ้าคุณคิดว่าจอมันเล็ก ไปซื้อ จอพวก sumsung or LG มาใช้ก็ได้ครับ 24 นิ้วไปเลย ไม่ถึง 5 พัน ส่วนราคาเครื่องก็ 35500 บาท ผมว่าไม่แพงเลยแลกกันอะไรที่ท่านจะได้ เช่น os แท้ โปรแกรมแท้ เครื่องอลู ชิ้นเดียว ที่สำคัญ นี่สำคัญสุดๆ ! คุณสามารถพกเอาไปขายงานเอาไป พรีเซนงานลูกค้าได้ แล้วพอคุณควัก mac ออกมา สังเกตุสายตาลูกค้า เค้าจะจับจ้องไปที่ mac คุณจนลืมหายใจเลยล่ะ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks