overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: ซื้อการ์ดจอตัวไหนดีค่ะ * น้องใหม่ค่ะ *

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

Smile ซื้อการ์ดจอตัวไหนดีค่ะ * น้องใหม่ค่ะ *

คือว่าตอนนี้ใช้ การ์ดจอ ออนบอร์ดอยู่อ่ะค่ะ ASRock AliveNF6-VSTA

กับจอ CRT Flat อะค่ะ แต่รู้สึกว่า มัน มัว ๆ ยังไง ไม่รู้อ่ะค่ะ

คือแบบว่า ไม่ชัด เท่าที่ควรอ่ะค่ะ ตัวหนังสือ ก้อ มัว ๆ เหอะ ๆ

รึว่า ต้องปรับอะไรรึเปล่า ค่ะ *

* แล้ว ก็ ถ้าจะซื้อการ์ดจอ อะค่ะ งบ น้อย ประมาณ 1500-2000 อ่ะค่ะ

ใช้งานก้อ ดูหนัง ดูคอนเสิดอ่ะค่ะ จากเว้บ ไรงี้อ่ะค่ะ แบบว่า อยากเห็น ทุกเม็ด

ของหน้า นักร้องอ่ะค่ะ อิอิ เล่นเกมส์บ้างเล็กน้อย อ่ะค่ะ

ควร จะซื้อการ์ดจอ อะไรดีค่ะ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

ออนบอร์ดก้ทำงานสบายนะ ถ้าใช้ดูหนัง

ถ้าอยากให้ชัดกว่านั้นต้องโหลดหนังที่มีความคมชัดระดับ DVD ขึ้น แต่ถ้าโหลดที่มันripจากVCDมา ยังไงๆก็ไม่ค่อยชัด

ส่วนที่จอมัว ใช้จอยี่ห้ออะไรอะ

OverclockZone Member amppeter's Avatar

ภาพมัวๆ ไม่หน้าจะเกี่ยวอะไรกับ vga ออนบอร์ดนะ ผมว่าน่าจะเป็ฯที่จอมากกว่า
    เพราะ ออนบอร์ด รุ่นนี้ถือว่า ok เลยนะ
    แต่ถ้าอยากซื้อเพิ่มก็ซื้อมาต่อได้ไม่มีปัญหา

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ลองปรับความถี่ของจอเป็น 85 เฮริต ดูครับ

OverclockZone Member

เปลี่ยนเป็นจอ LCD work กว่าครับชัวร์

artonline's Avatar

ลองเอาจอไปเคลมเหอะ หรือถ้าเปลี่ยนก็ Lcd แจ๊วจริงลองดิ!

OverclockZone Member meekung555's Avatar
    หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมีแพนด้า~ หมี หมี แพนด้า~~~~

คือ ว่า ใช้ ยี่ห้อ CRT Flat mag อ่ะค่ะ ซื้อมา 2950 บาท

เหอะ ๆ คือว่าจะยังไงล่ะค่ะ ไม่รู้ว่า มัว นี่มันจะผิดปรกติ ไหม รึว่า

เราจะ วิตก ไปเอง ก้อเข้าใจน่ะค่ะมันคง ไม่ ชัด ขนาด LCD แต่ก้อ อ่ะน่ะ

แล้วก้อ อีกปันหาค่ะ คือว่า จอ มัน แบบว่า เบี้ยว ๆ ไม่ถูกใจเร้ยอ่ะค่ะ

ลองปรับแล้วน่ะค่ะแต่มันก้อ ยังมี นิด ๆ อ่ะค่ะ เผอิญเป้นคน ขี้สังเกต หึหึ

มีวิธีที่ แบบว่า ปรับ ปุป แล้วมัน จอ ตรง เต็ม เฟรม ตรง ๆ เลยมะค่ะ อิอิ

- ปรับ 85 เฮิต แว้ว ค่ะ มัน ถึงมัว ลอง ปรับ 70 เฮิต ดูอ่ะค่ะ ชัด ดี แต่ว่า มัว รี เฟรช ไม่ เนียน ปวดตา

เลยเอา 85 ดีก่า

ปูลู * ขอโทดทีน่ะค่ะ ที่โพส ผิดกระทู้หึหึ แบบว่า เบล๋อ ละเมอไปหน่อยหึหึส์ *

OverclockZone Member porm11725's Avatar

จอ CRT ส่วนใหญ่ก็มีเบี้ยวนิดหน่อย ถ้าจะเอาพอดีไม่เบี้ยวคงต้อง LCD น่ะครับ

อืม ๆ อ๋อ ๆ ค่ะ ๆ อิอิ

เข้าใจ แร้นนค่า พอใจในสิ่งที่ ตนมี

สุข ใจ ที่ซุ้ดด *

OverclockZone Member Alexis's Avatar

แหล่ม พอเพียง ละจะสบายกระเป๋า

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

น่าจะลองปรับความละเอียอดจอนะครับ ถ้าเล่นเกมส์หนักๆแนะนำซื้อการ์ดจอครับ แต่ถ้าเกมส์ธรรมดา
    ก็ออนบอร์ดแหละครับดีแล้ว ถ้าXP ก็ซื้อการ์ดจอ ซีรี่ 7 ถ้า Vista ก็ ซีรี่ 8 ไปเลย แต่ถ้าอยากเล่น
    ATI ก็แล้วแต่ครับ

OverclockZone Member escevilcat's Avatar

จอ CRT ไม่มีปุ่มปรับ แบบเต็มจอที่เดียวเหมือนกับ LCD ครับ ทางออกที่ดีที่สุดคือ อาจจะต้องเปลี่ยนจอหน่ะครับ
    แต่การพอใจในสิ่งที่เรามีก็ ดีที่สุดครับ ^o^

OverclockZone Member heatie's Avatar

ปรับไปอย่างใจเย็นครับ มันจะไม่ตรงเป๊ะเต็มเผี้ยะหรอก เอาให้มันพอใจที่สุดแล้วกัน
    ลำบากไปคนละอย่างครับ พอเป็นจอ LCD ก็ต้องปรับสีอย่างใจเย็นเหมือนกัน

ว่าแต่ว่า อย่าโพสท์ผิดหมวดบ่อย ๆ ล่ะ เดี๋ยว mod ตีตาย

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by heatie View Post
    ปรับไปอย่างใจเย็นครับ มันจะไม่ตรงเป๊ะเต็มเผี้ยะหรอก เอาให้มันพอใจที่สุดแล้วกัน
    ลำบากไปคนละอย่างครับ พอเป็นจอ LCD ก็ต้องปรับสีอย่างใจเย็นเหมือนกัน

ว่าแต่ว่า อย่าโพสท์ผิดหมวดบ่อย ๆ ล่ะ เดี๋ยว mod ตีตาย
    อยากเปนmodจัง จาได้ตี

OverclockZone Member Jopang's Avatar

ถ้าอยากได้การ์ด 7300GT น่าจะ Work นะ

ใช่รุ่น ที่ีมีปุ่มหมุน ตรงกลางหรือปล่าวครับ

ใช่ปรับ refresh rate ที่้ 75 จะดีสุุด

ส่วนขอบจอเบี้ยวเป้นธรรมดาของ CRT ครับ มีตกท้องช้างมากน้อยตามขอบบนตรงกลาง

การปรับต้องใจเย็นนิดครับ ยังไงเสียยังง่ายกว่าหาเงินซื้อจอ LCD ใหม่อยู่ดี

ส่วนถ้าจะซื้อการ์ดจอ แนะนำ ATI X1550XT ไม่เกิน 2000 บาทก็พอครับ
    เล่นซิม2 ดูหนัง สบาย สีสวยอีกต่างหาก

ขอบคุณ ทุกคนมากค่ะ และขอบคุณ คุณข้าวเหนียวหมูปิ๊งด้วยน่ะค่ะ

^^

^

เราใช้ mag รุ่น AH778 อ่ะค่ะ รุ่นที่ แบบว่า ตัว ปรับ มัน เป้น line ------ เรียว ๆ ขีด ๆ

อย่างงี้ ตรงกลาง เร้ยอ่ะค่ะ

จะลองปรับ 75 ด้วยน่ะค่ะ

ส่วนเรื่อง ตกท้องช้าง อิอิ เค้าเรียก กันอย่างงั้นเหร่อค่ะ

ที่แบบ ว่า ตรงกลาง โค้ง เป้นท้องช้างอิอิ เรียกได้ ไง ตลกดี

และ บราวเซอ ด้วย โค้ง นิด ๆ อีก ด้านซ้าย เหอะ ๆ

แต่ก้อ อ่ะน่ะ ก้อพอใจในสิ่งที่ตนมีอยุ่ค่ะ อิอิ

ขอบคุน เรื่องการแนะนำ กาด จอด้วยน่ะ ค่ะ อิอิ

Last edited by meekung555; 2 Dec 2007 at 01:30:11.

OverclockZone Member klinsmal's Avatar

จอ crt ต้องค่อยๆ ปรับอ่าครับ ผมก็เคยใช้ mag อยู่จอมันไปกระแทกกับ ผนังห้อง หลอดข้างใน เบี้ยวเลย ทีนี้ภาพเอียงทั้งจอเลยครับ ต้องยกไปให้ช่างปรับ ทางออกที่ดี ที่สุดตอนนี้อย่า เพึ่งซื้อ การ์ดจอเลยครับ ซื้อ จอ lcd 17" สักตัว ดีกว่า แจ่มแน่นอน ^^'

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

ลองปรับอัตรา refresh หน้าจอดูนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks