Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอตัวไหน ดี ค่ะ * น้องใหม่ *

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอตัวไหน ดี ค่ะ * น้องใหม่ *

ดีค่า คือว่า ตอนนี้ใช้การ์ดจอ ออนบอร์ดอยุ่อ่ะค่ะ Asrock aliveNF6-VSTA อ่ะค่ะ

แต่รู้สึกว่า มัน มัว ๆ ยังไง ๆ ก็ไม่รู้ ทั้งตัวหนังสือและภาพ อ่ะค่ะ แต่ก็ ดูได้น่ะค่ะ แต่ไม่ค่อยชัด

ใช้กับ จอ CRT Flat น่ะค่ะ ? รึว่าต้องปรับ อะไรก่อน รึเป่า ค่ะ ?

และถ้าอยากได้การ์ดจอ ตัวใหม่ อ่ะค่ะ งบน้อยหน่อยน่ะค่ะ 1500-2000

จะซื้อยี่ห้อไหน รุ่นไหน ช่วย บอกด้วยน่ะค่ะ อิอิ

ใช้งานก้อ อยากดูหนัง ดูคอนเสิด จากเว้บ ไรงี้อ่ะค่ะ แบบว่า อยากเห็น ชัด ๆ เห็น ทุกเม็ดบนหน้าเลยอ่ะค่ะ อิอิ

และก็ เล่นเกมส์ บ้างอ่ะค่ะ นิด ๆ หน่อย ๆ อิอิ

ช่วยแนะนำ ทีน่ะค่ะ ขอบคุณค่า

Last edited by meekung555; 29 Nov 2007, 21:04:12.

1600pro ก็พอมั้งงับ
    หรือ 2600pro

Comment

HD2400PRO ก็เพียงพอแล้วครับ

แต่ภาพชัดหรือไม่ชัดไม่ได้อยู่ที่การ์ดจอนะครับ อยู่ที่ไฟล์ต้นฉบับด้วย

Comment

8800Ultra xxx ราคาชิวๆแล้วผ่อนเอา เอิ๊กกกก

Comment

7300GT ก้อพอแล้วคับผม หรือหามือสองเอาในบอร์ดนี้ก็ได้คับ

Comment

HD2400Pro ครับ
            SAPPHIRE HD2400Pro 256MB DDR2 PCI-E/TVO/DVI-I SAPPHIRE VGA HD2400Pro 256MB DDR2 PCI-E/TVO/DVI-I 3 ปี 1,780 บาท

ราคาจาก A&L

Comment

พวกของATIพวกHD2400ดูหนังก็พอแว้วนะ เอามานมาแปลงรหัสภาพแหล่มก็Okแว้ว เล่นเกมด้วยหรอ แต่ยังไงก็Oก่าOnboardเยอะคับ

Comment

HD2400PRO ถ้าไม่เล่นเกมส์นะ ถ้าเล่นเกมส์ก็ 2600 pro ขึ้นไป หรือกระโดดไปที่ HD 3850 ไปเลย

Comment

Originally posted by meekung555 View Post

ดีค่า คือว่า ตอนนี้ใช้การ์ดจอ ออนบอร์ดอยุ่อ่ะค่ะ Asrock aliveNF6-VSTA อ่ะค่ะ

แต่รู้สึกว่า มัน มัว ๆ ยังไง ๆ ก็ไม่รู้ ทั้งตัวหนังสือและภาพ อ่ะค่ะ แต่ก็ ดูได้น่ะค่ะ แต่ไม่ค่อยชัด

ใช้กับ จอ CRT Flat น่ะค่ะ ? รึว่าต้องปรับ อะไรก่อน รึเป่า ค่ะ ?

และถ้าอยากได้การ์ดจอ ตัวใหม่ อ่ะค่ะ งบน้อยหน่อยน่ะค่ะ 1500-2000

จะซื้อยี่ห้อไหน รุ่นไหน ช่วย บอกด้วยน่ะค่ะ อิอิ

ใช้งานก้อ อยากดูหนัง ดูคอนเสิด จากเว้บ ไรงี้อ่ะค่ะ แบบว่า อยากเห็น ชัด ๆ เห็น ทุกเม็ดบนหน้าเลยอ่ะค่ะ อิอิ

และก็ เล่นเกมส์ บ้างอ่ะค่ะ นิด ๆ หน่อย ๆ อิอิ

ช่วยแนะนำ ทีน่ะค่ะ ขอบคุณค่า

ไม่ค่อยชัดนี้ หมายถึง แบบไหนครับ
                  - ปรับความละเอียดถูกยัง
                  - ปรับ refresh rate ถูกยังครับ

Comment

ตัวหนังสือไม่ชัดนี่แก้ที่จอก่อนเลย

ไม่น่าเกี่ยวกับ vga นะ

ของผมก็เป็น จอ crt เก่าใช้ไปนานแล้วมันจะเบลอ มัวๆ ไมค่่อยชัด

Comment

GF 7300 GT คุ้ม สุดๆ สำหรับ งานของคุณ

แต่ที่ว่าๆ มา การ์ดจอ Onboard มันก็ไหว อยู่แล้ว ไม่ใช่เหรอ ครับ

Comment

1.ไม่ชัดนี้หมายถึงตัวหนึงสือใหญ่กว่าปกติ แล้วก็มีไดอะล็อกบ็อกขึ้นมาถามอยู่เสมอๆ
                        กรณีนี้ไดร์เวอร์ยังไม่ได้ลง
                        2.ไม่ชัดแบบตัวหนังสือหรืออะไรต่างๆผิดสัดส่วน แสดงว่าปรับการตั้งค่าความละเอียดของจอไม่ถูกต้องครับ
                        เช่น 15 นิ้ว ควรปรับที่ 800*600
                        17 นิ้วควรปรับที่ 1024*768 ครับ

อันนี้ท่าน BAROZ สามารถทำได้นะครับ จอเก่าจะเป็นอย่างนี้เหละเพราะว่ากาวที่อยู่ในฟลายแบล็กมันละลาย
                        ตำแหน่งของโฟกัสจอเลยเลื่อนครับ

ใช้ความระมัดระวังเนื่องจากจุดที่ทำเป็นไฟเเรงสูง ถ้าไม่ชัวให้ช่างทำดีกว่า ยกทั้งเคสทั้งจอเลยครับ
                        แล้วบอกช่างว่าปรับ FOCUS ของจอให้หน่อยด้วย ราคาเท่าไหร่ก็ค่อยว่ากัน คุ้มค่ากับความเสียงที่ผมแนะนำครับ
                        ขอให้โชดดีครับ

กรณีตัวหนังสือเบลอ เกิดจาก โฟกัสสกรีนของตัวจอเลื่อนครับ ที่ฟลายแบ็ค
                        กรณีสีซ้อนกัน อันนี้เกิดจาก ไม่เหล็กแก้สีที่คอหลอดภาพเลื่อนครับ

อย่าทนใช้ครับ ระวังสายตาจะสั้นเอาเปล่าๆ

กรณีตัวหนังสือเบลอ

แก้ดังนี้ครับ
                        1.ถอดปลั็กเครื่องจอคอมออก
                        2.รอให้เครื่องเย้นสัก 3 ชั่วโมง
                        3.ถอดฝาครอบหลังเครื่องออก (ขั้นตอนนี้ควรทำอย่างระมัดระวัง)
                        4.เอาผ้าแห้งมาปูรองจอก่อน (ตอนนี้ฝาหลังไม่มีแล้วนะครับ) มีแต่เครื่องใน ระวังสำลักฝุ่นซะก่อน เหอะๆ
                        5.อย่าเพิ่งเสียบปลั๊กจอ
                        6.ต่อสาย VGA ไปที่เครื่องคอมครับ แล้วเปิดเครื่องคอม
                        7.เสียบปลั๊กหน้าจอคอม มีกระจกสักบานไหมครับ เอากระจกมาวางหน้าจอคอม เพื่อสะท้อนจอให้เราเห็น
                        8.รอให้เข้าหน้า WINDOWS ก่อน
                        ข้อควรระวัง ต่อไปนี้จะเป็นจุดที่ต้องให้ความใจเย็นและรอบคอบเป็นพิเศษ
                        เนื่องจากว่า หลังเครื่องจะมีไฟฟ้าแรงสูง ไม่ต้องกลัวครับ

ให้สังเกตุอุปกรณ์ที่หลังจอคอมครับ จะมีลักษณะเป็น ตัวสีดำๆ ตั้งๆและมีสายไฟสีแดงโยงออกมา (หมายถึงจากตัวแผ่น ปริ้นที่ตั้งอยู่นะครับไม่ใช่คอหลอดภาพ
                        วิธีสังเกตุ จุดเริ่มของสายแดงจากขั้างล่าง จุดจบของสายแดงอยู่ด้านบนจะเป็นเหมือนจุกตุ๊กตาติดหน้ารถ

จุดที่จะต้องปรับแก้ตัวหนังสือเบลอ ตรงนี้ครับ
                        สังเกตุด้านข้างจะมีปุ่มโผล่ออกมา 2 ปุ่มครับ จะเขียนว่า (เตรียมใช้ผ้าคลุมมือ)
                        FOCUS 1 ปุ่ม *ค่อยๆหมนตรงนี้ครับ แล้วทุกอย่างที่ที่เบลอๆจะชัดขึ้นเป็นปกติ ปรับให้ชัดที่สุดนะครับ

ต้องแก้ด้วยวิธีนี้เท่านั้น แก้ด้วย SOFTWARE ไม่มีทางหายครับ

SCREEN 1 ปุ่ม ปุ่มนี้เอาไว้ปรับเร่งความสว่างของหน้าจอครับ

Comment

Working...
                        X