overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member haruhiko's Avatar
    ที่ไหนก็ได้ในโลก 2d

Default ผมทำ pepsi หกใส่ m/b แล้วเอาไปล้างแฟ้บ จะพังป่าวนี่

คือผมถอดบอร์ดออกมาทำความสะอาดหยอดซิลิโคน cpu ใหม่พอดีมือไปโดนแก้ว pepsi กระจายเต็มบอร์ดเลย พ่อผมบอกเอาไปล้างน้ำแฟ้บแล้วเช็ดให้แห้งแล้วเอาไปตากแดดให้แห้งก้ไม่เป้นไร ผมเลยรองตากแดดไว้ เอามาประกอบมันก็เปิดติด

ถามว่าจะจะเป็นอะไรในระยะยาวไหมอะ แต่ตอนนี้บอร์ดใหม่มากอะเงาวิ้งเลย เหอๆๆ

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

*0* ถ้าแห้งสนิทจริงๆ+เปิดติดปกติ ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะ

OverclockZone Member jhahaha555's Avatar

เอาไปทำมั่งดีกว่า..... อิอิอิ

OverclockZone Member chikuva's Avatar

ต่อไปสนิมคงจะขึ้นละมั้ง

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

แป็บซี่มันกัดสะเงาเลยน่ะสิ ฮุๆ

OverclockZone Member MeePoohzz's Avatar
    มีนบุรี - แฟชั่น - รังสิต

ทำให้มันแห้งสนิท แล้วเปิดใช้ได้ปกติก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ แต่อยากให้แห้งสนิทจริงๆ
    ปล.ผมเคยเห็นท่านนึงใน ocz ล้างบอดแบบนี้เลย มารีวิว เหนเค้าก้อใช้ปกติเลยครับ

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ล้างแล้วตากให้แห้งงง สนิทจริงๆก็ไม่เป็นอะไรหรอกมั้ง

OverclockZone Member ITSCI's Avatar
    ณ ในเครือจักรภพนครราชสีมา

เช็ด เป่าให้แห้ง แล้วแช่ในถังข้าวสารเลยครับ

OverclockZone Member WildFang-X's Avatar

ถ้าทำแห้งสนิทจริงๆ ไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Member haruhiko's Avatar
    ที่ไหนก็ได้ในโลก 2d

อ่อครับ แต่ บอร์ดใหม่มากอะฮิๆๆ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ไม่เสียหรอก แต่แน่ใจนะครับ ว่าล้างสะอาดจริงๆ เดี๋ยวเหนียวมดขึ้นนะ

เวลาล้าง ถอดแบตเตอรี่ไบออสออกด้วย

OverclockZone Member Lyout's Avatar

100 % คับ ไม่พังแน่นอน แต่ต้องแห้งสนิทจิงๆนะ ผมทำบ่อย อิอิ

OverclockZone Member sakashiro's Avatar

ปกติช่างซ่อมทีวี(พ่อผมเอง) จะใช้ทินเนอร์ล้างคราบน้ำออกจากแผงวงจรคับ

Quote Originally Posted by MeePoohzz View Post
    ทำให้มันแห้งสนิท แล้วเปิดใช้ได้ปกติก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ แต่อยากให้แห้งสนิทจริงๆ
    ปล.ผมเคยเห็นท่านนึงใน ocz ล้างบอดแบบนี้เลย มารีวิว เหนเค้าก้อใช้ปกติเลยครับ
    + 10

ผมเห็นละยังอึ้ง เลย มันเอาไปล้างแฟ๊ปได้ด้วย เปิดติดอีก

เท่าที่จำได้ อีกรายโดนหนูฉี่ใสการ์ดจอ เอาไปล้าง ก็เปิดติด

OverclockZone Member boyro's Avatar

ทางที่ดี ตอนล้างควรถอดถ่านออกก่อน

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

วันหลัง อย่าลงแฟ้บนะ น้ำเปล่าๆก็พอ -*-

OverclockZone Member tctor's Avatar
    BKK & LIVERPOOL

การล้างบอร์ดอีเลคฯทั่วไปมีน้ำยาล้างโดยเฉพาะครับ แล้วแต่ช่างคนไหนจะลงทุนกับการทำงาน แต่ช่างไทยเ่ก่งกว่า ล้างโดยทินเนอร์และตามด้วยน้ำยาล้างจาน(ถ้าให้บอร์ดเงางามมีน้ำยาล้างพิเศษ)และใช้เครื่องลมร้อนเป่าให้แห้ง(ต้องแห้งสนิท) ผมล้างเกือบทุกวัน(เอามาเปิดเผย)

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

ถ้าแห้งสนิท ไม่เหนียวจากแป๊บซี่ ถือว่าผ่านครับ ถ้ายังมีคราบตามชิบ หรือตามลายปริ้น อันนี้น่าเป็นห่วงครับ

OverclockZone Member jackclock's Avatar

จากประสบการณ์จริงครับ พี่เค้าแถวบ้านผม ถอดเมนบอร์ดมาล้างกันแฟ้บ นี้แหละ

เห็นกับตา ครับ ตากให้แห้งแล้วเอามาใช้ได้ ปกติครับผม ยืนยันแน่นอน 100 เปอเซ็น

คอนเฟริม

OverclockZone Member nakarin9's Avatar
    IT MAL ฟอร์จูน-สุขาภิบาล 3 ซอยมีสทีน

น้ำยาทำความสะอาด มันก็คือน้ำเหมือนกันนั่นแหละ ข้อสำคัญตอนล้างอย่าให้มีกระแสไฟฟ้าในวงจร ซึ่งอาจเกิดการลัดวงจรทำให้อุปกรณ์เสียหายได้ และเมื่อจะนำมาประกอบใหม่ต้องแน่ใจว่ามันแห้งสนิทจริงๆ เท่านั้น ก็จะใช้งานได้ปกติ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks