Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ext hdd มีไฟล์อยู่เต็ม แต่มองไฟล์ไม่เห็นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ext hdd มีไฟล์อยู่เต็ม แต่มองไฟล์ไม่เห็นครับ

จากหัวกระทู้นะครับ

อาการคือ เข้าไปแล้วมองไม่เห็นไฟล์อะไรเลยครับ เหมือนว่าไม่มีอะไรอยู่ในนั้น ทั้งๆที่โชว์ว่าใช้ไป เกือบเต็ม 250 GB ที่ว่างอยู่ 15 GB

เรื่อง hidden file ก็จัดการแล้ว
    scan virus ก็เรียบร้อยแล้วครับ

มีวิธีไหนที่จะทำให้กลับมามองเห็นและใช้ไฟล์ข้างในได้บ้างมั้ยครับ

เพราะภายในมีงานสำคัญๆมากมาย และรูปภาพ ไฟล์วีดีโอ ตลอดชีวิตครับ(เพื่อนผมเค้าว่าอย่างงั้น)

ขอบคุณสำหรับความช่วยเหลือตลอดมาครับ

ปล. ลืมบอกไปว่า เป็นแบบ fat32 นะครับ ไม่ใช่ NTFS

ลองอันนี้ยัง
    1. คลิก start --> run
    2. พิมพ์คำสั่ง cmd แล้วกด enter หรือคลิก OK
    3. พิมพ์ f: (เมื่อ Ex HDD เป็นไดร์ f: )
    4. พิมพ์คำสั่ง attrib -s -h -r /S /D

Comment

ถ้าเครื่องติดไวรัส สแกนไวรัสก็จะไม่เห็นไวรัส เพราะมีไวรัสอยู่ในเครื่องที่มีไวรัส ต้องหาเครื่องที่ไม่มีไวรัสเพื่อสแกนไวรัสจึงจะเห็นไวรัสและลบไวรัสที่ซ่อนไฟล์

อิอิ เข้าเรื่องพี่ที่ทำงานก็เจอแบบเดียวกันคิดว่าสแกนไวรัสแล้วผมก็เลยลองเอามาเสียบเครื่องตัวเอง(ใช้ NOD32 V.2.7.39 admin อัพเดตทุกวัน) ก็เจอไวรัสประมาณ 4 ตัวแล้วก็แก้ hiddent file ได้ มองเห็นปกติ แล้วก็เอาไปคืนเครื่องเดิม ก็เจอไวรัสตัวเดิมอีกเช่นเคย ก็แสดงได้ว่ามันมีตัวใหม่ออกมาซ่อนไฟล์ที่แก้ไม่ได้ต้องแก้ทั้งเครื่องถึงหาย ส่วนของ จขกท.แนะนำลองแก้ที่เครื่องอื่นดูครับหรือลองใช้แผ่น PE บู๊ตเครื่องดูครับน่าจะเห็นไฟล์ทุกไฟล์แม้กระทั่งไฟล์ของไวรัสเอง ผมก็ใช้แผ่น PE บ่อยเอาไว้ลบไวรัสบางตัวที่สแกนไม่เจอก็มาเจอใน PE นี่แหล่ะครับ

Comment

เมื่อกี้ลอง ตามคุณ alwayz ดูแล้ว ไม่เกิดอะไรขึ้นเลยอ่ะครัีบ แอบงง แหะๆ

ส่วนคุณ darkdonut ครับ คือ ตอนแรก เพื่อนผมมันบอกมีปัญหาครับ

เลยเอามาเปิดเครื่องผม scan เจอ visus ประมาณ 10 กว่าไฟล์ครับ

ผมใช้ kaspersky ครับ เพิ่งอัพเดทมาเหมือนกัน

ตอนนี้เพื่อนผมกลับ site ที่ระยองไปแล้ว ปล่อยของมันทิ้งไว้ให้ผมเนี่ย- -*

ช่วยหน่อยนะครับ ขอร้องหล่ะครับ

Comment

พี่ที่ทำงานผมใช้ kaspersky นี่แหล่ะ ที่เหลือไม่ต้องอธิบายนะ อิอิ

Comment

ฮ่าๆๆ โอเคเลยครับ ขอบคุณมาก เด๋วผมลองตัวของคุณ กับ อีกหลายๆตัวดูครับ

Thanks a lot

Comment

ลองหาแผ่น Hiren's boot ติดไว้สักแผ่นก็ดีน่ะครับ ช่วยจัดการได้หลายอย่างเลยละครับ

Comment

อาจมีการแบ่ง พาร์ติชั่น ซึ่งเป็นรูปแบบการจัดไฟล์ที่ PC ไม่รู้จักเช่น MAC ครับ

Comment

ต่อให้แอนตี้ไวรัสเทพแค่ไหนแต่ถ้าอยู่ในมือของคนที่กด yes กับ allow อย่างเดียวก็ไร้ความหมาย

Comment

Originally posted by D2U View Post
                    ลองหาแผ่น Hiren's boot ติดไว้สักแผ่นก็ดีน่ะครับ ช่วยจัดการได้หลายอย่างเลยละครับ
                    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองศึกษาดูครับ
                    Originally posted by thapat View Post
                    อาจมีการแบ่ง พาร์ติชั่น ซึ่งเป็นรูปแบบการจัดไฟล์ที่ PC ไม่รู้จักเช่น MAC ครับ
                    ขอบคุณครับ

Originally posted by tawat_kun View Post
                    ต่อให้แอนตี้ไวรัสเทพแค่ไหนแต่ถ้าอยู่ในมือของคนที่กด yes กับ allow อย่างเดียวก็ไร้ความหมาย
                    นั่นสินะครับ ไม่รู้เพื่อนผมทำอย่างไรกับคอมมันบ้าง ขอบคุณสำหรับคำคมครับ

Comment

Working...
                    X