overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: งงครับ เครื่องมันเข้า XP ไม่ได้ แต่เล่น Vista64 ได้

OverclockZone Member Drunk's Avatar

Default งงครับ เครื่องมันเข้า XP ไม่ได้ แต่เล่น Vista64 ได้

คือเวลาบูตเข้า XP มันไปได้แค่ หน้า Logo Windows XP อ่ะครับ แล้วก็บูตใหม่ เอา Ghost ลง XP ใหม่ ก็ไม่หาย ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร แรมก็ไม่เสีย

ส่วน Vista ดันเข้าได้ปกติ มีใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ

งงกับมันจริงๆ ไม่รู้จะทำอย่างไรดี เล่นได้แค่ Vista64 อย่างเดียว เล่น XP ไม่ได้แล้วอ่ะครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

สงสัยไฟล์ Boot ของ XP เดี้ยงไปละ

OverclockZone Member Drunk's Avatar

เมื่อ 2 - 3 วันที่แล้วก็เป็นแบบนี้ทีนึง ผมก็เอา โปรแกรม Ghost ลง XP ที่เก็บไว้ใหม่ แล้ว มันก็ใช้ได้ทีนึงอ่ะครับ มาเมื่อเช้า ก็เป็นอีก ไม่รู้เป็นที่อะไร คราวนี้ Ghost ลงใหม่เหมือนเดิม แต่คราวนี้ ใช้ไม่ได้ Ghost ก็เป็นตัวเดิมอ่ะครับ ที่เคยใช้ได้ เลยไม่รู้จะทำไง ตอนนี้ยังต้องเล่น Vista64 อยู่ อยากกลับไปเล่น XP อย่างเดิมดีกว่า

สงสัยเครื่องมันเบื่อ XP แล้วมั้ง เซ็งเลย

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

555+
    ลอง Upgrage จากแผ่น XP ดูเผื่อไฟล์บางตัวเสียหาย

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ลงไว้คนละไดร์กันแม่นบ่?
    สงสัยมันไปตีกันกับ 64บิตอ่ะจิ หุหุ

ผมโดนแล้วครับ

โดนบังคับให้ใช้ Vista64 โดยที่ไม่ค่อยสมัครใจเท่าไร แต่ก็จำใจ

OverclockZone Member dears's Avatar

จากที่ผมลองหาข้อมูลมาบ้างเล็กน้อย เห็นเขาว่า vista64 มัน render ไฟล์ ได้สุดยอดกว่า32 พอสมควรเลยนะ ดูแล้วน่าจะเหมาะกับผู้ที่ใช้งานในระดับกลางถึงสูงหน่อย

OverclockZone Member

ลง windows ใหม่เข้าได้ชัวครับ

Quote Originally Posted by dears View Post
    จากที่ผมลองหาข้อมูลมาบ้างเล็กน้อย เห็นเขาว่า vista64 มัน render ไฟล์ ได้สุดยอดกว่า32 พอสมควรเลยนะ ดูแล้วน่าจะเหมาะกับผู้ที่ใช้งานในระดับกลางถึงสูงหน่อย
    ถูกต้องครับ Rander งานได้เร็วกว่า 32 bits จริงๆ ครับ จากประสบการณ์จริง แต่โปรแกรมที่ใช้ ต้องเป็นโปรแกรม 64 bits เหมือนกันนะครับถึงจะเร็ว ถ้าเอาโปรแกรม 32 bits มาใช้ เผลอๆ ช้ากว่า XP อีก เหอะๆ

งง ต่ออีกหน่อยนึงครับ มันเข้าได้แล้วครับ ยังไม่ได้ทำอะไรมันเลย กำลังปรับระบบ Vista64 อยู่เลย
    ติดตั้งโปรแกรม AntiVirus แล้วก็ Restart เลยลองเข้าใหม่อีกสักทำ ให้หายข้องใจ มันดันเข้าได้ปกติแล้ว งง ต่ออีกหน่อย ยังหาสาเหตุไม่ได้เลย สงสัยเป็นที่ Hardware แต่ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร

งง ต่อครับ

สงสัยต้องเตรียมตัวใช้ Vista64 เต็มตัวซะแล้ว อิอิอิ เพราะ XP มันไม่ให้ใช้งาน สงสัยมันเป็นสัญญาณเตือน

หลังจากเข้า XP ได้แล้ว ก็งง ต่อไปครับ ว่ามันเป็นอะไร เหอะๆ ยังหาสาเหตุไม่ได้ แต่ที่รู้มันคงต้องเป็นอีกแน่

มันคงน้อยใจมั้ง เจอรุ่นน้องแบบแจ่มๆมาปาดหน้าซะงั้น งอนไปเลย....

OverclockZone Member

repair มั้งคัรบงานนี้

แต่บางครั้งไม่หายอ่ะ เคยเจอเหมือนกัน

สงสัยจะน้อยใจไปเรียน vista5 5

เล่นไม่ได้อีกแล้วครับ พี่น้อง เหอะๆๆ
    ไม่รู้ว่าแรมมันสกปรกหรือปล่าวครับ เพราะว่า ถ้าในเครื่อง มี XP อย่างเดียว แล้วมีอาการนี้ ต้องถอดแรมมาล้างๆ ถูกๆ ก่อนเลยเป็นอันดับแรก

ว่างๆ ค่อยถอดมาล้าง

ปล. สงสัย XP เครื่องของผมมันน้อยใจจริงๆ แสนรู้จังแฮะ อิอิอิ

ผมรู้แล้วครับ หลังจากถอดแรมมาทำความสะอาด ก็เล่น XP ได้แล้วครับ ปกติ

แต่ผมสังสัยว่า นะขณะที่แรมไม่สะอาดทำให้เข้า XP ไม่ได้ แต่ทำไมเล่น Vista64 ได้ก็ไม่รู้ครับ งงครับ

ตอนนี้เล่นได้แล้วครับ เย้

ถ้าใครเจออย่างผมก็ไม่ต้องงงนะครับ ถอดแรมมาทำความสะอาดอย่างเดียวครับ เหอะๆๆ

Bookmarks

Bookmarks