overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 37
    TroRuwA
    Guest

Default [Review] Altec สีเงินๆ นามว่า FX6021

ลำโพงยี่ห้อนี้เมื่อก่อนเสียงถูกใจผมนะ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยใช่แนวแล้วล่ะครับ
    แต่ก็ด้วยความอยากเลยเอามารีวิวซะหน่อย

วันนี้กลับมาอีกครั้ง ช่วงนี้มาถี่หน่อยครับ อย่าพึ่งเบื่อความขี้โม้ของผมนะครับ
    วันนี้ขอเอาลำโพงเก่ามาเล่าให้ฟังกันบ้าง พึ่งได้มาลองไม่กี่วันนี่เองครับ
    นั่นก็คือ Altec FX6021 หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

เป็นรุ่นท็อปของ Altec ในยุคก่อน ก่อนจะเปลี่ยนยุคมาเป็น ยุคอวกาศในปัจจุบันครับ
    ชุดลำโพงมีขนาดประมาณ
    http://international.alteclansing.co...L_SHEET_PA.pdf

ดูเสปคกันไปแล้ว คราวนี้ก็มาดูตัวเป็นๆกันดีกว่า
    ตัวซับ ถ่ายจากมุมสูงครับ ลองเปลี่ยนมุมบ้าง แต่ฝีมือ(ห่วย)ไม่เปลี่ยน -*-

ด้านล่างของตัวซับมีโลโก้ชัดเจน แสดงความเป็นตัวตนของยี่ห้อนี้มากๆ

สภาพลำโพงตัวนี้ผมรับมามือ2 แต่ก็ถือว่าสภาพไม่น่าเกลียดครับ
    เสียงยังดีอยู่ ตำหนิมีแค่รอยถลอดที่ตัวซับ 1 รอยครับ

ด้านข้างและด้านหลังบริเวณช่วงล่างมีลักษณะเว้าลงไป
    มีไว้เพื่ออะไรไม่ทราบ แต่ที่แน่ๆ ทำให้ยกง่ายมากครับ

สายไฟฝังมาเรียบร้อย
    ช่องเสียบต่างๆ มีด้วยกันทั้งหมด 6 รู

ชัดๆกันอีกรูปกับช่องต่างๆ เริ่มด้วย
    - ช่องเสียบสายลำโพง ซ้าย-ขวา
    โดยแบ่งแยกสีให้ดูง่ายขึ้น
    - ถัดมาคือช่องเสียบสายต่อจากตัวคอนโทรล
    - แล้วค่อยเป็น input 3.5mm และ RCA ตามลำดับ

ผมถือว่าเป็นลำโพงที่รูปร่างค่อนข้างแปลกครับ คือตัวซับจะสูงๆ ตัว satellite ก็ตัวสูง
    แต่ที่น่าแปลกใจก็คือตัว satellite มีดอกลำโพงอยู่ 6 ดอกต่อ 1 ข้าง ???
    ส่วนตัวด้านล่างคือฐานของลำโพงครับ วัสดุทำจากเหล็กครับ ไม่ใช่พลากติก

เมื่อประกอบกันเสร็จจะได้รูปแบบนี้ครับ สามารถปรับองศาได้ด้วย

ส่วนอีกรูปแสดงถึงโลโก้ของ Altec อีกแล้ว

สายลำโพงมีขนาดใหญ่มากครับ และงอตัวง่าย
    โดยที่สายเดิมๆให้มายาวมากครับ ประมาณ 2เมตรเห็นจะได้

รุ่นนี้ไม่ขี้งกครับ แถมสาต่อเพิ่มความยาวมาให้
    จริงๆไม่ได้อยากได้สายต่อเพื่มความยาว
    แต่ผมอยากได้ขั้วแบบสปริงเอาไว้เปลี่ยนสายจะดีกว่านะครับ

ตัวคอนโทรลเลอร์และรีโมทไร้สาย สามารถปรับวอลุ่มได้ และยังปรับทุ่มแหลมได้อีกด้วย

วันนี้จบภาคแรกครับ ขอตัวไปดูมังกรหยกต่อแล้วคร๊าบ
    ไว้พรุ่งนี้ว่างๆจะมาต่อให้ะครับ
    Last edited by TroRuwA; 11 Apr 2011 at 22:53:40.

OverclockZone Member

ค่าตัวเท่าไหร่ครับเนี่ย

OverclockZone Member Chiang~*'s Avatar
    นวลจันทร์ / สุคนธสวัสดิ์

ดูหรูไฮโซเลยทีเดียว

OverclockZone Member arkira's Avatar
    เพชรเกษม 69 บางบอน

มันสวยขนาดนี้เลยเหรือเนีย ^^"

Quote Originally Posted by arkira View Post
    พี่พงเขาถ่ายรูปเก่งน่ะครับ 555+

joka9595's Avatar

ขยันหาของดี ที่ไม่มีขายแล้ว เอามายั่วกิเลสจังเลยนะครับ

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

ยังดีนะเนี้ยรุ่นนี้ มีทั้งรีโมทกับปรับด้วยมือ เห็นบางท่านรีโมทเสียกับหาย ทำอะไรไม่ได้เลย

TroRuwA
    Guest

Quote Originally Posted by kroeksit View Post
    ค่าตัวเท่าไหร่ครับเนี่ย
    ดูี่ลายเซ็นได้เลยครับ

Quote Originally Posted by arkira View Post
    ถ่ายเดิมๆครับ

Quote Originally Posted by kroeksit View Post
    พี่พงเขาถ่ายรูปเก่งน่ะครับ 555+
    ผมถ่ายได้แย่แล้วครับ อุปกรณ์การถ่ายก็ของบ้านๆครับ

Quote Originally Posted by joka9595 View Post
    ขยันหาของดี ที่ไม่มีขายแล้ว เอามายั่วกิเลสจังเลยนะครับ
    อยากได้ก็จิ้มที่ลายเซ็นได้เลยครับ

Quote Originally Posted by carbon_za View Post
    ยังดีนะเนี้ยรุ่นนี้ มีทั้งรีโมทกับปรับด้วยมือ เห็นบางท่านรีโมทเสียกับหาย ทำอะไรไม่ได้เลย
    ถ้าไม่ติดว่าตัวมันสูงไปหน่อย อาจจะเอาไว้ใช้เองด้วยเลยละครับ

OverclockZone Member mujaarm's Avatar
    บางแค สายใต้ใหม่ ตลิ่งชัน

Quote Originally Posted by joka9595 View Post
    เห็นแว๊ปๆว่าห้อง Hi-Fi มีคนปล่อยอยู่ตัวนึง อิอิ

จิ้มที่ลายเซนต์ข้างบนนั่นซิ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

รุ่นนี้ผมทึ่งอยู่อย่าง

ถ้ามีใครเอามาปล่อยทีไร สภาพมักจะดีแทบทุกตัวเลย อย่างแย่สุดก็สนิมกินตะแกรง ทำให้แอบคิดใจในว่าวัสดุคงเกรดไช้ใด้เลย

เรื่องเสียงก็น่าจะดี เพราะลำโพงสมัยก่อนวัสดุแจ่มอยู่แล้ว มองไปมองมาเพื่อนคาบไปกิน -*-

อยากใด้ แต่ไม่อยากซื้อ ไม่รู้ทำไม เหอๆ

OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

Altec Lansing ผมยอมรับว่าลำโพงเค้าเสียงดี แต่ผมไม่ค่อยชอบตรงเปลี่ยนสายไม่ค่อยได้ ชอบบังคับให้ใช้แต่ของเดิม หรือว่าเค้าทำมาเพื่อใช้งานง่าย

OverclockZone Member Sniperz's Avatar
    Ladkrabang BKK.

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    อยากใด้ แต่ไม่อยากซื้อ ไม่รู้ทำไม เหอๆ
    ไอ้โรคนี้เป็นกันเยอะครับพี่หรอย ผมก็เป็น ^^

TroRuwA
    Guest

หมดเรื่องภายนอกไปแล้ว หลังจากหมดภายนอกก็ต้องมาดูภายในถูกไหมครับ ^_^
    แต่ขอออกตัวก่อนเลยว่าลำโพงชุดนี้ถ่ายด้านในได้ยากมากครับ เนื่องจากว่า ติดสายด้านในครับ

ตามรูปนี้แหละครับ สายด้านในมันตึงได้แค่นี้ พูดง่ายๆ วัยรุ่นเซ็งครับ

ตัวสีน้ำเงินยืนกันหน้าหัวโด่เด่

กับฟิวส์ที่ถ่ายยากๆ

ต่อไปนี้จะเป็นรูปที่ถ่ายยากมากๆ
    กล้องปกติถ่ายไม่ได้ ต้องเอา iphone เข้าไปส่อง มาเริ่มกันด้วยที่รูปนี้คึรับ

ส่วนรูปนี้เอามาให้ส่องเบอร์กันครับส่องกันยากนิดนึงครับ
    อันนี้เป็น 1 จากใน 3 ตัวที่อยู่ริบด้านในสุด(โปรดดูรูปตัวน้ำเงินยืนกันหัวโด่เด่)

อีกสองตัวจะเป็นเบอร์นี้ครับ มันฟุ้งๆหน่อยนะครับ มันถ่ายยากมากๆเลย

ส่วนเจ้านี่เป็นอีกตัวที่แอบอยู่ใต้แผ่น PCB ส่องกันยากอีกแล้ว
    แสงสะท้อนเยอะไปหน่อย ขออภัยด้วยจริงๆครับ

ส่วนชิพตัวอื่นๆก็จะเป็นเบอร์ดังในรูปนี้แหละครับ ถึงจะถ่ายรูปมาไม่ได้ แต่ผมก็ส่องมาบอกกันครับ
    แต่น่าเสียดายที่ผมทำอะไรมากกว่านี้ไม่ได้ แต่ถ้าจะให้รื้อมากกว่านี้ก็กลัวมันจะช้ำครับ

ส่วนเรื่องเสียงขอเรียบเรียงอีกนิดส์นึงครับ ^^

TroRuwA
    Guest

เรื่องเสียง สิ่งที่เด่นที่สุดก็คือ ความสะอาดครับ เสียงเคลียมากๆ ในทุกย่าน
    สูงกลางต่ำทำได้สะอาดหมดทุกช่วง
    เน้นนะครับว่าสะอาดมากจริงๆ ไม่มีหมอก ไม่มีม่านมาบดบัง แถมไม่หลบด้วย

ลำโพง satellite มีดอกลำโพงตั้ง 6 ดอก ไม่รู้ดอกไหนทำอะไรบ้าง
    ลองเอาหูไปแนบๆก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ มิติดี รายละเอียดครบ
    เบสนุ่มๆตามสไตล์ Altec ในยุดเก่าๆ ไม่ใช่ในยุดหน้าตาอวกาศแบบปัจจุบันครับ
    และแน่นอนว่าท่อลมอยู่ด้านหลังก็ต้องจัดวางกันซักนิดนึง
    ถึงเบสนุ่มแต่ไม่ลอยนะครับ (คำว่าลอยของผมคือลอยเคว้งคว้างนะ)
    ลองเล่นเอนลำโพงไปด้านหลัง เสียงที่ได้คือ กลางเหมือนเดิม
    อาจจะฟังง่ายฟังสบายขึ้นอีกนิด แต่แหลมลดลงทันใด

ท่านใดชอบฟังเสียงกีต้า เสียงลากยาวจากฉาบแฉ รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ
    เสียงไฮแฮทกระชับเก็บตัวไว เสียงเบสไม่มีคราง มีมวลกำลังดี
    ลักษณะเป็นลูกไม่ถึงกับกลมเป็นลูกบอล แต่ก็พอมีความหนาบ้าง
    ลงได้ลึกกำลังดี มีความเป็นธรรมชาติ แต่ถ้าจะให้ลึกแบบ X-15 เห็นทีก็คงจะไม่ไหว
    ข้อความในส่วนต่อไปเป็นความเห็นส่วนตัว ผู้อ่านโปรดใช้จักรยานในการอ่านอีกแล้ว
    ปกติผมชอบฟังเครื่องหลอดครับ ดังนั้นลำโพงชุดนี้สำหรับผม เสียงอาจจะบางไปซักนิด
    นี่ก็อุตส่าใช้สายสัญญาณที่เป็นทองแดงล้วนๆที่มีเนื้อเสียงหน่อย แต่ก็ยังติดบางอยู่นิดหน่อย
    คงเป็นเพราะผมชินจากเสียงจากเครื่องหลอดนั่นเอง

ต่อไปกลับเข้าเรื่องกันดีกว่า ลำโพงชุดนี้เอามาดูหนังก็ไม่ได้ขี้เหร่แต่อย่างใด
    มีความดุดันพอใช้ได้ ดู anime สบายๆ พึ่งดูนารูโตะไปไม่นานนี่เอง
    เสียงระเบิดลงจากเรื่อง มนุษย์เตารีดก็ทำได้ไม่เลว
    เสียงเศษกระจกแตกก็ทำได้ดี ละเอียดระยิบระยับ เรื่องวอลุ่ม

อยากจะบอกว่านั่งหน้าคอมเปิดแค่ปลายๆของไฟ LED เม็ดแรกก็ดังแล้ว
    หลอด LED แต่ละหลอดก็มีระดับย่อยๆในตัวของมันเองอีกเหมือนกัน
    แต่นี่แค่ปลายๆเม็ดแรก หรือเกือบจะเม็ดที่สอง
    ก็ดังกำลังดี หรือบางทีอาจจะดังเกินไปในบางเพลงด้วยซ้ำไป
    ลำโพงชุดนี้เก็บรายละเอียดได้ค่อนข้างดีเลยทีเดียว เสียง vibrato ของนักร้องก็ทำได้ดี
    ได้ยินชัดเจนไม่ต้องนั่งเพ่งสมาธิกัน ทำให้ได้รับอารมณ์ร่วมในการฟังเลง
    เสียงเบสที่เอื้อกับเสียงกลางทำให้ฟังสบาย เพลงที่มีจังหวะสนุกสนานก็คึกคักตามไปด้วย
    นี่คืออนิสงค์จากการปรับจูนเสียงของซับวูฟเฟอร์ให้เข้ากับลำโพงลูกๆอีกสองตัว

และจากเท่าที่ลอง ลำโพงตัวนี้ยังไม่ขี้ฟ้องนะครับ
    บางแทรคที่นักร้องร้องแล้วตรงไหนมีเสียงลมไม่ถึง มีแฟลต มีชาร์ป
    ลำโพงมัลติมิเดียมักจะไม่ฟ้องออกมา แต่ถ้าเจอลำโพงขี้ฟ้องหรือหูฟังขี้ฟ้องก็จะพอฟังออกครับ
    แต่ถ้าให้มองเป็นข้อดี แปลว่าเพลงตลาดๆ หรือแทรคที่มีการบันทึกมาไม่ดี
    เราก็จะยังฟังแล้วสนุกฟังแล้วมีความไพเราะ
    เนื่องความบกพร่องจะไม่ค่อยถูกเปิดเผยออกมานั่นเองครับ
    ลำโพงชุดนี้ทำผมเกือบเคลิ้มเลยนะเนี่ยครับ จริงๆก็อยากจะเก็บไว้ใจเอง
    แต่เนื่องจากงบประมาณมีจำกัด
    และเกิดความจำเป็น ผมเลยจำต้องปล่อยมันไปครับ
    Q : ลำโพงตัวนี้เหมาะกับใคร
    A : เหมาะกับท่านที่ชอบเสียงที่สะอาด มีความครบทุกย่าน ปรับแต่ง EQ ได้
    สรุปว่าลำโพงชุดนี้จะใช้หน้าคอมก็ได้ หรือจะใช้เป็นลำโพงโฮมเทียเตอร์ย่อมๆก็ดี
    พูดง่ายๆว่าวางคู่ทีวีได้สบายๆ เพราะกำลังขับที่มีอย่างเหลือเฟือและคุณภาพเสียงที่คุ้มค่ายิ่งนัก
    วันนี้ขอลาไปก่อนคร๊าบ แล้วไว้พบกันใหม่ในฉบับหน้าครับ

OverclockZone Member keang's Avatar

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ท่าน้ำนนท์-สะพานพระราม5-0875506980

สมราคาขายต่อไม่ขาดทุน

OverclockZone Member saensak's Avatar

ขอบคุณมากครับพี่ ชอบช่วงท้ายๆของรีวิวเป็นพิเศษตรง "ลำโพงตัวนี้เหมาะกับใคร?"

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ขอบคุณ อุตส่าห์แกะไส้ถ่ายรูปให้ดูอีกแล้ว

silvermoon's Avatar
    เมืองกรุง<=>นครปฐม

สุดยอดมาก....
    ขอบคุณมากนะครับ

มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี(SUT)

สวดยอดเลยครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks