Announcement

Collapse
No announcement yet.

GIG 560 SOC VS HIS 6950 ตัดสินใจไม่ถูกครับ ขอความเห็นท่านทั้งหลายด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GIG 560 SOC VS HIS 6950 ตัดสินใจไม่ถูกครับ ขอความเห็นท่านทั้งหลายด้วยครับ

ผมจะประกอบคอมใหม่ภายในสิ้นเดือนนี้

spec คร่าวๆ ดังนี้ครับ

I5 2500K
    ASUS P67 EVO
    G.SKILL DDR3 8GB RM 1600(4GBx2)
    Seagate Momentus XT 320GB
    ThermalTake V9 BlacX Edition

แต่ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง GIG 560 SOC กับ HIS 6950 2GB (ลืมบอกในหัวเรื่อง ขอโทษครับ)

โดยผมเล่นเกมประมาณ 70 หนัง 20 ตัดต่อวีดิโอ 10

แต่เลือกไม่ถูกสักทีว่าจัดตัวไหนดีกว่ากัน
    เลยอยากรบกวนขอทราบความคิดเห็นจากเพื่อนๆครับ ว่าถ้าเป็นเพื่อนจะเลือกตัวไหน

ปล. ความร้อน,เสียงรบกวน ตัวไหนดีกว่ากัน

มาอีกแล้วคำถามยอดฮิตรอคนใช้มาช่วยตอบหละกันครับ แต่ผมไม่เอาสักตัว ไม่ชอบประกัน ฮ่าๆ

Comment

ASUS GTX 560 ti [TOP] อิอิ

Comment

6950 แฟส 6970 ครับ ^^

Comment

ตัดต่อ VDO เอา 560TI มาเล่นซะ ^^

2ตัวนี้ไม่ต่างกันหรอกเล่นเกม

Comment

งาม

Comment

ถ้าความแรงสูสีครับ แต่บางเกมส์ 6950 จะได้เปรียบตรงแรม 2GB ส่วน 560 ก็มีดีที่ใช้ PHYSX ได้เลย ไม่ต้องซื้อการ์ดเพิ่ม แต่ถ้าเปิดใช้ เฟรมเรตก็จะลดลงเช่นกัน

ถ้าเรื่องความร้อน 560 เย็นกว่า พัดลมเงียบกว่า ส่วน 6950 ถ้าปรับรอบเองก็ถือว่าโอเค แต่ตั้ง AUTO ร้อน+ดังไปหน่อย

ถ้าไม่ปรับแต่งอะไร ใช้เดิมๆ 560 น่าจะดีกว่า แต่ถ้าปรับลูกเล่นต่างๆ ตั้งค่าอะไรพอเป็นหน่อย 6950 มีศักยภาพดีกว่า แฟลชแล้วได้ SHADER UNITS เพิ่ม แถมแรม 2GB โอกาส

เฟรมเรตวูบหายมีน้อยกว่าแรม 1GB ผมเคยเทสไปแล้ว ใน CRYSIS ภาคแรก

พูดในฐานะคนเคยใช้การ์ด 2 ตัวนี้เทียบกันมาเกือบเดือนนะ

ถ้าคุณไม่ได้ชอบค่ายไหนเป็นพิเศษ สองตัวนี้ใช้ตัวไหนก็ได้ครับ ดีทั้งคู่

Comment

Originally posted by iceberg777 View Post
                ถ้าความแรงสูสีครับ แต่บางเกมส์ 6950 จะได้เปรียบตรงแรม 2GB ส่วน 560 ก็มีดีที่ใช้ PHYSX ได้เลย ไม่ต้องซื้อการ์ดเพิ่ม แต่ถ้าเปิดใช้ เฟรมเรตก็จะลดลงเช่นกัน

ถ้าเรื่องความร้อน 560 เย็นกว่า พัดลมเงียบกว่า ส่วน 6950 ถ้าปรับรอบเองก็ถือว่าโอเค แต่ตั้ง AUTO ร้อน+ดังไปหน่อย

ถ้าไม่ปรับแต่งอะไร ใช้เดิมๆ 560 น่าจะดีกว่า แต่ถ้าปรับลูกเล่นต่างๆ ตั้งค่าอะไรพอเป็นหน่อย 6950 มีศักยภาพดีกว่า แฟลชแล้วได้ SHADER UNITS เพิ่ม แถมแรม 2GB โอกาส

เฟรมเรตวูบหายมีน้อยกว่าแรม 1GB ผมเคยเทสไปแล้ว ใน CRYSIS ภาคแรก

พูดในฐานะคนเคยใช้การ์ด 2 ตัวนี้เทียบกันมาเกือบเดือนนะ

ถ้าคุณไม่ได้ชอบค่ายไหนเป็นพิเศษ สองตัวนี้ใช้ตัวไหนก็ได้ครับ ดีทั้งคู่
                ถ้าดูตอนเล่นเกมส์อย่างเดียว (ไม่ได้ดูหนัง) 560TI ความเข้ม-ความสดของสีเท่า6950ไหมครับ

Comment

ใช้ A SUS 560 Ti TOP แรงดีเล่นCRYSIS2 ลื่นๆ

แต่ดูหนังญี่ปุ่น คนดูมักจะกระตุก

Comment

Originally posted by Squall-thainin View Post
                    ถ้าดูตอนเล่นเกมส์อย่างเดียว (ไม่ได้ดูหนัง) 560TI ความเข้ม-ความสดของสีเท่า6950ไหมครับ

พอๆกันครับ เข้มทั้งคู่จนผมต้องปรับลงเหลือแค่ 90%

บางเกมส์สีสวย พอๆกันนะ

บางเกมส์ 6950 สีสวยกว่า บางเกมส์ 560 สีสวยกว่า

อย่าง SNIPER GHOST WARRIOR 6950 ภาพสวยกว่า แต่ NBA 2K11 560 ภาพสวยกว่า

MAFIA2 RES5 CRYSIS PES2011 ภาพพอๆกัน

เมื่อก่อนผมก็ไม่เชื่อหรอกครับว่า การ์ดเอาไว้เล่นเกมส์ปรับคล้ายๆกัน ภาพมันจะต่างกันได้ยังไง จนมาลองเองถึงรู้ว่า มันต่างกันจริงๆ

แต่ 10 เกมส์ อาจจะมีต่างกัน 2-3 เกมส์นะครับ ไม่ใช่ทุกเกมส์

ผมเองก็ไม่ได้ตาเทพอะไร แต่เกมส์ที่ผมว่ามันต่างผมเล่นจนมานานจนชินแล้วน่ะครับ

Comment

Originally posted by iceberg777 View Post
                      พอๆกันครับ เข้มทั้งคู่จนผมต้องปรับลงเหลือแค่ 90%

บางเกมส์สีสวย พอๆกันนะ

บางเกมส์ 6950 สีสวยกว่า บางเกมส์ 560 สีสวยกว่า

อย่าง SNIPER GHOST WARRIOR 6950 ภาพสวยกว่า แต่ NBA 2K11 560 ภาพสวยกว่า

MAFIA2 RES5 CRYSIS PES2011 ภาพพอๆกัน

เมื่อก่อนผมก็ไม่เชื่อหรอกครับว่า การ์ดเอาไว้เล่นเกมส์ปรับคล้ายๆกัน ภาพมันจะต่างกันได้ยังไง จนมาลองเองถึงรู้ว่า มันต่างกันจริงๆ

แต่ 10 เกมส์ อาจจะมีต่างกัน 2-3 เกมส์นะครับ ไม่ใช่ทุกเกมส์

ผมเองก็ไม่ได้ตาเทพอะไร แต่เกมส์ที่ผมว่ามันต่างผมเล่นจนมานานจนชินแล้วน่ะครับ
                      ชัดเจนเลยครับท่าน ขอบคุณมากครับ

Comment

2 ตัว นี้ ความแรง ก็ พอๆกัน มันจะต่างแค่ ดู หนัง ก็ok ทั้งคู่ แต่ 6950 มันทำกลายร่างเป็น 6970 ได้ มันต่างกันตรงนีละ แต่ 560 จะดีตรงเย็นกว่า เมษา ที่ว่าร้อนๆๆ อย่างเก่ง full load ก็ไม่ถึง 70c คับ 6950 70-80 ก็มี ไม่มีแอร์นะ
                        Last edited by apoza045; 12 Apr 2011, 01:23:41.

Comment

แปลงแล้วก็ไม่ต่างหรอก ^^

เรื่องความร้อน ก็เหมือนกันแหละ

แต่ถ้าถามค่าไฟ 6950 เอาไปเลย ^^

Comment

6950 ได้แรม 2 Gb พอจอใหญ่ๆ เปิด AA เยอะๆ ก็จะเห็นความต่าง

Comment

สองตัวนี้เราเลือก 6950 นะ

Comment

Working...
                              X