Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำ WEB SEVER ใช้เครื่อง เสป็คอย่างไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำ WEB SEVER ใช้เครื่อง เสป็คอย่างไรดีครับ

คือว่าที่โรงเรียนที่ผมเข้าไปเขียน web ให้เขา โรงเรียนเขาอยากได้ SERVER ของตัวเอง ไม่อยากไปเช่า พื้นที่ที่ไหนอะครับ นักเรีัยนมีประมาณ 1 พันกว่าคน web ที่ผมเขียนมีระบบเช็คเกรด นั้นหละครับคือปัญหา

เครื่องรองรับผู้เข้าใช้ ประมาณ 1000 คน

จะใช้เสเป็คแบบไหนดีครับ ขอราคาด้วยครับ เอาไม่แพงมากนะครับ
    Last edited by pipo-x-zero; 29 Nov 2007, 22:35:13.

1000 คน พร้อมกัน

หรือ

รับได้สูงสุด 1000 คน หรอครับ

Comment

น่าจะเช่าพื้นที่ดีทีสุดคับ เพราะส่วนมากที่เคยเจอปัญหา ซอฟแวร์ตัวกรองพวกไวรัส หรือฮาร์ดแวร์พวกป้องกันไวรัส จะไม่มี(ซื้อแต่เครื่องทำเซฟเวอร์) แล้วเครื่องนี้ใช้แจกไอพีด้วยหรือเปล่า หรือ เป็นเว็บอย่างเดียวคับ

Comment

โอ้ ซื้อพสก ibm ไง dell แล้วก้อขอ ใยแก้ว 1 เส้น

Comment

ฟันธงให้ครับ จากที่ทำอยู่ แนะนำเลยว่าให้เช่าโฮสดีที่สุดครับ แค่ค่าเครื่อง ค่าดูแล ค่าไฟ อีกจิปาถะ ต้องมีคนคอยดูตลอดเวลาอีกหากเครื่องมีปัญหา โอ้ยสาระพัด รวมๆแล้วต้องลงทุนเยอะครับ เช่าเค้าปีนึงไม่กี่พัน Hardware เค้าก็คอยอัพให้ใหม่ตลอดเวลา คุมง่ายมีระบบ มีผู้ดูแล มีคนคอยให้คำปรึกษา คำตอบสุดท้ายเลยครับ เช่าเถอะ อย่าคิดว่ามีเองดีก่าเลย ไม่คุ้มหรอกครับ

Comment

ผมว่าเช่าดีกว่านะครับ รร ผมใช้เครื่องของตัวเอง แต่อืดครับ หนาวด้วย เปลืองไฟด้วย ส่วนเรื่องฆ่าใช้จ่ายผมไม่รู้นะครับ แต่น่าจะเยอะ (เห็นมันเป็นตู้อะ)

Comment

เช่าดีที่สุด ขอเสนอความคิดอีกคน

Comment

ถ้าอยากทำเองนะ

Spec ที่แนะนำก็(ถ้าโรงเรียนมีเครื่องประมาณนี้แล้วก็ไม่ต้องซื้อใหม่หรอก)
                P4 2GHz ขึ้นไป
                Ram 1GB ขึ้นไป
                HDD 80GB x 2 (Raid 1Mirror)
                PSU 350W ขึ้นไปเลือกที่ดีๆหน่อยพวก Enermax ก็ได้
                ใช้ Windows Server2003 ลง IIS แล้วก็เอาเว็บที่ทำมาใส่ซะ(ถ้าใช้ DB ตัวไหนก็ลงไป)
                UPS ขนาดสัก 600Wขึ้นไป 1ลูก (เอาไว้สำรอง PC กะ Router)
                ADSL Router 1ตัว
                อินเตอร์เน็ต 1Line ถ้าเป็น ADSL ก็ไปขอ Fix IP ซะ TOT เดือนละ 300บาทได้
                นำ IP ที่ Fix ไปจด Domian Name ปีละ450บาท
                Last edited by JO; 7 Dec 2007, 02:43:13.

Comment

ทำเองเสี่ยงต่อการโดนเจาะด้วยค้าบ
                  พวกร้อนวิชามันเยอะ เหอะๆ
                  เช่าเอาดีก่า

Comment

เอาเครื่องไปวางก็ได้ครับ ถ้าไม่อยากเอาเครื่องไว้ที่ เรา มีคนดูแลแต่เราเซทระบบเอง ไวด้วย แต่เรื่องราคาคงถูกกว่า ไว้ที่ ของเราเอง

Comment

ผมก็อยากลองทำเอามั่ง

อยากรู้ว่ามันใช้โปรแกรมอะไรบ้างครับ

ใครรู้หรือเคยทำช่วยบอกที จะทำไว้เล่นๆ เผื่อปล่อยไฟล์ให้เพื่อน หรืออย่างอื่นๆ สนุกๆ

Comment

ถ้าทำเอง ก็แนะนำเหมือนท่านบน ๆ คับทางด้าน เทคนิค ส่วนทางด้าน programming ก็คงไม่พ้น iis ถ้าเป็นทาง
                        ด้าน ms น่ะ หรือจะเป็นทางด้าน PHP ก็ apache webserver

แต่ถ้าทำผมยืนยันความคิดท่าน Jo อ่ะคับ

Comment

ฝากถึงนะคับ ผมเคยไปกับพี่ชายที่ทำงานเกี่ยวกับ การคุมเซฟเวอร์ ของโรงเรียนไรนี้แหล่ะ
                          พี่บอก โดนเจาะเกือบทุกวัน ทั้งที่ไม่มีไรให้เอา ก็งี้แหล่ะมีแต่คนร้อนวิชา

Comment

ถ้าไม่อยากประกอบก็ซื้อพวก Brandname ไปเลยก็ได้ครับ เครื่อง server ถูกๆเยอะครับ พวก NEC FUJITSU IBM ก็ได้ครับ

Comment

จริงๆแล้วถ้าเกิดว่าเชคผลเกรดจริงๆ (ไม่มีอย่างอื่น)
                              Adsl ตามบ้านก็พอไปรอดครับ
                              เครื่องก็เอา P4 1.8Ghz+
                              Ram 1GB+
                              HDD SATAII แล้วแต่จะมี เพราะว่าเราเน้นอ่านข้อมูลอย่างเดียว
                              เพราะอย่าลืมว่าถ้าเราไปเช่า Host เครื่องนั้นมันก็มีคนเข้าใช้เยอะอยู่แล้ว Spec หารกันมากเลยทีเดียว
                              เน็ตDownload อะไรก็ได้แต่ Upload ต้อง 512Kbps
                              เว็บเชคผลเกรดมันไม่ได้กินอะไรมากหรอก ก็ Query ฐานข้อมูล 2-3 ตัว/ครั้งเอง
                              Script ก็ควรจะเป็น ASP หรือไม่ก็เป็น php+zend(จะได้ลดการกิน CPU ลงเยอะ)
                              ุ่้ถ้าคนเข้า 20-30 คนพร้อมกันก็รอด
                              แต่ถ้า 1000 คนพร้อมกันอย่างที่ว่าจริงก็เช่าHost เถอะครับ - -" ไม่ใช่ว่า Server จะล่มนะ แต่เน็ตท่านจะไปไม่รอดเอา

Comment

Working...
                              X