overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member DeRmPoR's Avatar

Smile ช่วยเลือกระหว่าง D3100/550D + ออฟชั่นหน่อยครับ

สวัสดีครับชาวบอร์ดทุกคนครับ ผมมือใหม่เรื่องกล้องนะ เข้าเรื่องเลยละกันนะครับ พอดี(เล็งจะ)ซื้อกล้องน่ะครับตอนนี้เล็งไว้ที่

D3100 2 Lenses
    AF-S DX NIKKOR 18-55mm F/3.5-5.6G VR
    AF-S DX NIKKOR 55-300mm F/4.5-5.6G ED VR
    ***28600***

http://www.pix-one.com/DIGITALCAMERA...-2-Lenses.html

------------------------------------------------

550D Double Kit Set
    EF-S18-55mm F/3.5-5.6 IS
    EF-S55-250mm F/4-5.6 IS
    ***27200***

http://www.pix-one.com/index.php?lay...416&pid=177091

------------------------------------------------

คือผมงบไม่เกิน 30000 น่ะครับอยากได้แบบพอดีๆ ไม่ต้องรุ่นใหญ่ก็ได้ครับเพียงแต่เลือกไม่ถูกครับส่วนตัวเคยลอง D90 แล้วรู้สึกภาพมันเข้มมากดูใน LCD ยังตกใจเลย ดูในคอมภาพยิ่งเข้มครับ รู้สึกถ่ายง่ายหลังเบลอง่ายดี(ผมก็ไม่รู้เหมือนกันผมงง มันเป็นระบบช่วยหรอ...???)แล้วก็เคยลอง 450D ครับรู้สึกภาพออกหวานๆน่ะครับ ออทั้งสองผมเอาไปถ่ายคนน่ะครับ อยากได้แบบเห็นคนปั้ปโฟกัสปุ้ปถ่ายเลย ไม่ต้องรอกล้องมันโฟกัสเหมือนพวก DSLR-Like อ่ะครับ(โฟกัสเองบางทีเบลอ)

คือผมไม่มียี่ห้อในดวงใจเลยไม่รู้จะเล่นค่ายไหนดี ไม่เหมือนซื้อคอมซื้อตามยี่ห้อในดวงใจ ถ้ามียี่ห้ออื่นสเปกใกล้เคียงกันก็แนะนำก็ได้ครับ ตอนนี้ปวดเฮดมากครับ

ถามอีกนิดครับเรื่องมอเตอร์อะไรเนี่ย D3100มันมีอ่ะเปล่าครับ มอเตอร์ AF อ่ะครับหรือว่ายังไงผมเองก็งงๆครับมือใหม่เหอๆ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

Nikon D3100 ไม่มีมอเตอร์ในตัวครับ
    Canon 550D ไม่มีมอเตอร์ในตัว(Lens มีมอเตอร์มาให้)

คือเท่าที่ผมอ่านมา คุณน่าจะชอบภาพที่ได้ออกมาแบบธรรมชาตินะครับ
    ลองเอา Canon เป็นตัวเลือกแรกๆ และกันนะครับ
    Last edited by Jumpba; 12 Apr 2011 at 23:46:59.

OverclockZone Member goldgear's Avatar

ถ้าชุด D3100 ตอนนี้แนะนำ

D3100+18-105VR+35mm.F1.8 แค่นี้ก็ทำได้หมดทุกอย่างแล้วครับ

ผมมี AF-S DX NIKKOR 55-300mm F/4.5-5.6G ED VR ถ่ายทั่วไปแทบไม่ค่อยได้ใช้ ส่วนใหญ่จะจับ kit 18-55 หรือไม่ก็ fix 35mm.มาใช้มากกว่า
    ตอนใช้ 18-55 ก็อยากได้ ช่วงที่มันยาวขึ้นอีกนิดเลยไปถอย 55-300 มา หลังจากเอามาใช้แล้วสักพัก 18-105VR น่าใช้กว่าเยอะครับ

Nikon D3xxx กับ D5xxx ไม่มีมอเตอร์ในตัวครับต้องใช้เลนส์ที่มีมอเตอร์ในตัวเลนส์ ใช้กับเลนส์ AF-S รุ่นตั้งแต่ D90 ขึ้นไปจะมีมอเตอร์ในตัวใช้เลนส์ AF หรือ AF-S ได้หมด

canon เท่าที่อ่านมาไม่มีมอเตอร์ที่ตัวกล้องส่วนใหญ่ canon มอเตอร์จะอยู่ที่เลนส์ครับ

เลนส์นอกค่ายอย่าง Temron จะมีมอเตอร์ที่ตัวเลนส์หมดทุกตัว
    Last edited by goldgear; 12 Apr 2011 at 07:40:13.

OverclockZone Member joyrisus's Avatar

โฟกัสยังไงก็ต้องเล็งครับ มือใหม่ผมแนะนำ 550D ครับ หน้าจอใส่กว่า ละเอียดกว่า 4 เท่า ได้ ไปลองที่ร้าน ขอลอง D3100 กับ550D
    ครับ เลนส์ครอบคุมช่วงดีครับ หาFix 50F1.8 ถ่ายละลายหลังง่ายครับ
    ท่านลองศึกษา หน้าชัดหลังเบลอ ด้วยก็ดีนะครับ แล้วจะเข้าใจมากขึ้น

และทีเด็ด ของCanon คือ picture style ครับ ปรับได้หลากหลายมาก ทีเด็ด เลยตัวนี้ ท่านชอบ พอตเทรด น่าลองเลย
    ส่วนเรื่องมอเตอร์ ถ้าเป็นของนิคอน มันจะแยกอ่ะครับ กล้องที่มีมอเตอร์ในตัว กับไม่มี ถ้ากล้องไม่มีมอเตอร์ก็ต้องหาเลนส์ที่มีมอเตอร์มาใส่
    แต่ของcanon เลนส์EF ทุกตัวมีมอเตอร์หมดครับผม เป็น นโยบาย ของCanon ครับเลนส์ทุกตัวต้องมีมอเตอร์

สว่นเรื่องโฟกัส Dslr การโฟกัสของมันไวอยู่แล้วครับ กด ลง ก็โฟกัส ละท่าน ไวแน่นอนหายห่วง

OverclockZone Member tans's Avatar
    กึ่งกลางระหว่างพระโขนง-คลองตัน ...

ลองสัมผัสกล้องทั้งสองตัวดูรึยังครับ ลองดูก่อนครับแล้วใจจะตอบเราเองครับ...

NuBoW's Avatar

canon ครับ มีมอเตอร์ในกล้องจึงหาเลนส์ง่ายกว่าครับ ผมก็ใช้อยู่แต่เป็น 500D ครับ เลนส์ถูกกว่ากันเยอะ
    nikon ก็ต้องเล่นรุ่นสูงไป ไม่งั้นหาเลนส์ยากครับเพราะกล้องไม่มีมอเตอร์ ต้องหาเลนส์ที่เป็น AF-s เท่านั้นครับ ถ้าหาเลนส์ที่เป็น AF มาใส่อย่างเดียวมันไม่ ออโต้โฟกัสครับมือหมุนอย่างเดียวถ้าชอบแบบมือหมุนก็โอเคครับ

OverclockZone Member DeRmPoR's Avatar

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ว่าวันนี้จะไปขอลองตามตัวแทนจำหน่ายต่างๆ ที่ฟอร์จูนดูครับ กะว่าถ้าซื้อมาจะให้ครอบครัวใช้ด้วยครับ คงจะเน้นเรื่องบอดี้ด้วยน่ะครับไงขอไปลองก่อนนะครับ ท่านอื่นๆ ถ้ามีอย่างอื่นรบกวนแนะนำด้วยนะครับ
    Last edited by DeRmPoR; 12 Apr 2011 at 10:52:14. Reason: คุณข้างบนพึ่งมาตอบเรื่องมอเตอร์พอดี

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

ไปลองเท่านั้นถึงจะรู้ว่าแบบไหน ที่เราต้องการ

OverclockZone Member kunano's Avatar

Quote Originally Posted by Jumpba View Post
    Nikon D3100 ไม่มีมอเตอร์ในตัวครับ
    Canon 550D มีมอเตอร์ในตัวครับ

คือเท่าที่ผมอ่านมา คุณน่าจะชอบภาพที่ได้ออกมาแบบธรรมชาตินะครับ
    ลองเอา Canon เป็นตัวเลือกแรกๆ และกันนะครับ
    แก้ หน่อยครับ จิงๆ Canon ไม่มีมอเตอร์ ในตัวกล้องเลยซักตัวนะครับ แต่ Canon ให้มอเตอร์ ในเลนส์ มาก่อนใครเลย ค่ายอืนๆ ตอนนี้ก็ เลย ทำมอเตอร์ในตัวเลนส์ ตามกันมาครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

กล้องไม่ว่าค่ายไหน จะเอาสีโทนไหนปรับได้หมดครับ(ไปจะสุด ไม่สุด อีกเรื่องนึง)

ก็อยู่ที่ว่า ชอบบอดี้ การใช้งานรุ่นไหน มากกว่าเท่านั้นเอง

OverclockZone Member Jumpba's Avatar

Quote Originally Posted by kunano View Post
    แก้ หน่อยครับ จิงๆ Canon ไม่มีมอเตอร์ ในตัวกล้องเลยซักตัวนะครับ แต่ Canon ให้มอเตอร์ ในเลนส์ มาก่อนใครเลย ค่ายอืนๆ ตอนนี้ก็ เลย ทำมอเตอร์ในตัวเลนส์ ตามกันมาครับ
    แก้และคับ ^^ สงใสผมจะรีบพิมพืไปหน่อยเลยให้ความหมายผิดไป

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

Quote Originally Posted by joyrisus View Post
    โฟกัสยังไงก็ต้องเล็งครับ มือใหม่ผมแนะนำ 550D ครับ หน้าจอใส่กว่า ละเอียดกว่า 4 เท่า ได้ ไปลองที่ร้าน ขอลอง D3100 กับ550D
    ครับ เลนส์ครอบคุมช่วงดีครับ หาFix 50F1.8 ถ่ายละลายหลังง่ายครับ
    ท่านลองศึกษา หน้าชัดหลังเบลอ ด้วยก็ดีนะครับ แล้วจะเข้าใจมากขึ้น

และทีเด็ด ของCanon คือ picture style ครับ ปรับได้หลากหลายมาก ทีเด็ด เลยตัวนี้ ท่านชอบ พอตเทรด น่าลองเลย
    ส่วนเรื่องมอเตอร์ ถ้าเป็นของนิคอน มันจะแยกอ่ะครับ กล้องที่มีมอเตอร์ในตัว กับไม่มี ถ้ากล้องไม่มีมอเตอร์ก็ต้องหาเลนส์ที่มีมอเตอร์มาใส่
    แต่ของcanon เลนส์EF ทุกตัวมีมอเตอร์หมดครับผม เป็น นโยบาย ของCanon ครับเลนส์ทุกตัวต้องมีมอเตอร์

สว่นเรื่องโฟกัส Dslr การโฟกัสของมันไวอยู่แล้วครับ กด ลง ก็โฟกัส ละท่าน ไวแน่นอนหายห่วง
    ขอเพิ่มข้อมูลให้นิดว่า Nikon เขาก็มี Picture Control ครับ ปรับสีสันให้โดนใจได้เหมือนกัน จะปรับให้สีจืดแบบ canon หรือสดใสแบบ Nikon ได้หมดครับ

Quote Originally Posted by goldgear View Post
    ถ้าชุด D3100 ตอนนี้แนะนำ

D3100+18-105VR+35mm.F1.8 แค่นี้ก็ทำได้หมดทุกอย่างแล้วครับ

ผมมี AF-S DX NIKKOR 55-300mm F/4.5-5.6G ED VR ถ่ายทั่วไปแทบไม่ค่อยได้ใช้ ส่วนใหญ่จะจับ kit 18-55 หรือไม่ก็ fix 35mm.มาใช้มากกว่า
    ตอนใช้ 18-55 ก็อยากได้ ช่วงที่มันยาวขึ้นอีกนิดเลยไปถอย 55-300 มา หลังจากเอามาใช้แล้วสักพัก 18-105VR น่าใช้กว่าเยอะครับ

Nikon D3xxx กับ D5xxx ไม่มีมอเตอร์ในตัวครับต้องใช้เลนส์ที่มีมอเตอร์ในตัวเลนส์ ใช้กับเลนส์ AF-S รุ่นตั้งแต่ D90 ขึ้นไปจะมีมอเตอร์ในตัวใช้เลนส์ AF หรือ AF-S ได้หมด

canon เท่าที่อ่านมาไม่มีมอเตอร์ที่ตัวกล้องส่วนใหญ่ canon มอเตอร์จะอยู่ที่เลนส์ครับ

เลนส์นอกค่ายอย่าง Temron จะมีมอเตอร์ที่ตัวเลนส์หมดทุกตัว
    อันนี้ก็ขอแย้งครับ เลนส์นอกค่ายอีกหลายๆรุ่นก็ไม่มีมอเตอร์ในตัวครับ

อย่าง Tamron 17-50 f2.8 ยังมีทั้งรุ่นที่มี และ ไม่มีมอเตอร์ในตัวเลยครับ เวลาซื้อต้องเลือกให้ดีครับ

ถ้าเล่น D3100 แนะนำเป็น D3100+18-55VR+55-200VR+35f 1.8 G (อาจต้องหามือ 2 เอาบ้าง) เท่านี้ก็ครบทุกช่วง ออโต้โฟกัสได้ไม่ต้องหมุนครับ

ถ้า 550D ก็ตามชุดที่จัดมาแล้วหา 50 f1.8 มาเสริมเข้าไปอีกตัว พวกเลนส์ฟิกซ์ถ่าย Portrait สวย ใส งดงาม

ลองแล้วจะติดใจครับ

OverclockZone Member PrIcoN's Avatar

ไปลองจับเองแน่นอนกว่าคับ ^^

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ เท่าที่ได้ไปลองดูแล้วรู้สึกจะเอียงไปทาง Canon น่ะครับ

เพราะว่า ผมเน้นใช้งานฟังก์ชั่นง่ายๆ ครอบครัวก็ใช้ได้ แล้วก็ รูปทรงบอดี้น่ะครับแต่จริงๆ ชอบทรง Nikon ครับ แต่กะว่าเอาคุ้มครับ ยังไงถ้ามีอะไรเพิ่มเติมรบกวนเหมือนเดิมครับ

แต่คงจะจบที่ น่อน ละครับ ขอบคุณมากครับ

tonzakung's Avatar

แนะนำหนอนด้วยคนครับ ได้จอละเอียด เทคโนโลยีเลิศ การจับถือ ดีกว่า D3100

โดยรวม คู่นี้ canon ดีกว่าครับ ในความคิดผม

OverclockZone Member
    กาญจนบุรี อ.เมือง ต.หนองบัว

ต้องไปเลือกเองครับชอบอันไหนก็จัดไป ผมเล่นนิคก็เชียร์นิคเพราะเป็นชุดที่ผมใช้อยู่
    55-300 ใครว่าไม่คมแสงดีๆใช้ได้เลยนะครับ
    จะมีปัญหาแสงน้อยๆเท่านั้น

Bookmarks

Bookmarks