overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default XFX 6850 เปิดไม่ติด

อาการ XFX 6850 เปิดไม่ติดจะติดก็ต่อเมื่อปิดเปิดเครื่องคอมใหม่ครั้งที่ 2

และครั้งต่อไป ก็จะได้ตลอดเป็นอย่างนี้ทุกครั้งไป

ถ้า เปิดคครั้งแรก เสียงพัดลม จะมาดังแบบ 100 % เลยครับ และพัดลมก็จะหมุนแบบนี้ตลอดไป
    และหน้าจอมืดสนิทไม่มีเสียง ติ๊ด อะไรทั้งนั้นครับ แต่เมื่อ ปิดเปิดเครื่องใหม่ทัน ที เสียงพัดลมก็จะดังแบบ ปกติทันที และ ก็เปิดติดทันทีด้วยและครั้งต่อๆไปในวันนั้น จะเปิดปิดกี่ครั้งก็จะติดตลอดแล้วนะครับ
    แต่ถ้าปิดเครื่อง ทิ้งไว้สัก 2 - 3 ชั่วโมงแล้ว มาเปิดเล่นใหม่ มันก็จะวกมาเป็นอาการเดิมอีกครับ
    เหมือนมันจะต้องเผาหัวก่อนยังไงยังงั้นเลยครับ แต่ เปลี่ยนมาใช้ VGA on board จะไม่มีปัญหาแบบนี้เลยครับ อยากทราบว่าเป็นเป็นอาไรครับ อยากจะแก้ปัญหานี้นะครับ หรือบอร์ด ผม มัน กากไปอะครับ
    จะได้เปลี่ยนบอร์ดอะครับ หรือมันคืออาการไฟไม่พอ

Athlon II X2 245
    ASUS M4N68T-M LE V2
    THERMALTAKE TR2 550 W

ต่อ HDD 2 ลูก 1 Drive DVD

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member NaiZZ's Avatar

อาการคล้ายไฟไม่พอ

OverclockZone Member nongkoolza's Avatar

รันเกมสสัก2ชั่วโมงวูบมั้ยครับ ถ้าไม่ดับ ลองเอาการดจอไปใส่เครื่องอื่นดูจิเป้นมั้ย

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

อาการคล้ายไฟไม่พอ ThermalTake TR2 /RX 550W

550วัตก็จริง แต่จ่าย12vได้น้อยมาก +12v1 14A , +12v2 15A
    http://www.thermaltakeusa.com/Produc...2&ID=1536#Tab1

+ลองpsu วัตสูงๆตัวอื่นมาเสียบลองดูครับ ว่าวูบมั้ย

หรือนำ 6850 ไปเสียบเครื่องอื่นลองดูครับ
    Last edited by jamejazz; 12 Apr 2011 at 10:28:55.

เอา ฮาร์ดดิส เอา ลูก1 แล้วเปิด ดู คับ มันน่าจะไฟไม่พอ ผมก็เป็น เลยไปซื้อ 850w มาใช้ ให้มันหมดเรื่อง

อ้าวจริงเหรอครับ 550W ผมว่าน่าจะพอเพียงแล้วนะนี่
    แต่ไม่เคยมีอาการวูบ เล่น สตาร์คาฟ2 เปิด full ตลอด
    ห้าหกชั่วโมงยังไม่เคยวูบเลยครับ จะมีปัญหา ก็ตอน ปิดเครื่องไว้นาน
    แล้วจะมาเปิดใหม่นี่แหละครับ ที่ต้องเผาหัวมันก่อนทุกครั้งอะครับ แล้วครั้งที่สองถึงจะไม่มีปัญหาอะครับ
    เดี๋ยวกลับบ้านจะเอาฮาร์ดดิสออกสักลูก การดูจ่ายไฟของ PSU มันดูยังไงอะครับดูไม่เป็นอะ ดู แต่ วัตตเต็มๆแค่นั้นเหรอครับ
    ใช้ PSU ตัวนี้นะครับ
    http://www.jedicool.com/product.php?id=1648
    Last edited by cyberbot; 12 Apr 2011 at 14:01:44.

OverclockZone Member propro's Avatar
    พันทิพบางกะปิ ซีคอน พาราไดซ์ สุขุมวิท 101/1

น่าจะเป็นการ์ดจอนะคับ

ถ้าไฟไม่พอจริงๆ จะเปิดปิดกี่ครั้งก็ต้องไม่ติดสิ - -

ผมก็ว่าการ์ดจอมันเอ๋อเองรึป่าวครับ ที่เป็นแบบนี้นะครับที่ต้องเผาหัวก่อนแบบนี้
    ถ้าเครมนี่กี่วันได้ของนี่ครับ ของ Dcom ครับ

OverclockZone Member BEAM ME06's Avatar

Quote Originally Posted by cyberbot View Post
    ผมก็ว่าการ์ดจอมันเอ๋อเองรึป่าวครับ ที่เป็นแบบนี้นะครับที่ต้องเผาหัวก่อนแบบนี้
    ถ้าเครมนี่กี่วันได้ของนี่ครับ ของ Dcom ครับ
    เคลมศูนย์ใหญ่บางนารอประมาณ30นาทีถ้ามีของในสต็อค
    เคลมศูนย์พันทิพย์รอประมาณ5-7วัน

90%จะได้ของวนซ่อมหรือถ้าโชคดีอาจได้ของใหม่

OverclockZone Member ANUCHA9993's Avatar
    ในกล่อง EMS ..ในซองลงทะเบียน ..และในใจคุณเสมอ

เมื่อก่อนผมใช้ G-VIWE 550 w ยังเล่นสบายๆ ลองดูลายปริ๊นข้างหลังซิ ว่ามีขามีรอยเหมือนใหม้ลักษณะคล้ายๆขี้เกลือสีขาวข้างหลังไหม...

OverclockZone Member propro's Avatar
    พันทิพบางกะปิ ซีคอน พาราไดซ์ สุขุมวิท 101/1

ถ้าเพิ่งซื้อมาไม่ถึงอาทิต ก็รีบเอาไปเปลี่ยนตัวใหม่กับร้านที่ซื้อมาคับ

แก้ได้แล้วครับ หลังจาก วัดดวง ยังเชือมั่นลึกๆ ว่า

การ์ดจอไม่เอ๋อ และ ไฟมันต้องจ่ายพอครับ

วันนี้เลยไปเดินพันธ์ทิพย์ ถามช่าง ช่างก็บอก การ์ดจอ เอ๋อมีปัญหาเครมเลย

หาเครื่องลอง เครื่องก็ไม่มีให้ลองเทส สุดท้ายขากลับ ยังเชื่อมั่น ว่า เมนบอร์ดเรามันเลือกการ์ดจอแน่นอน

สุดท้ายไปสอย เมนบอร์ดมาใหม่เลย ย้ายค่ายโดนทันควัน เอา 880GM - USB3

กลับมาบ้าน เปิดครั้งเดียวผ่านฉลุย ครับผม ไม่มีอาการ ไม่ติดครั้งแรกให้เห็นอีกเลยครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ในบอร์ดนะครับ ที่ให้ตำตอบนะครับ

OverclockZone Member vzio11's Avatar

Quote Originally Posted by cyberbot View Post
    แก้ได้แล้วครับ หลังจาก วัดดวง ยังเชือมั่นลึกๆ ว่า

การ์ดจอไม่เอ๋อ และ ไฟมันต้องจ่ายพอครับ

วันนี้เลยไปเดินพันธ์ทิพย์ ถามช่าง ช่างก็บอก การ์ดจอ เอ๋อมีปัญหาเครมเลย

หาเครื่องลอง เครื่องก็ไม่มีให้ลองเทส สุดท้ายขากลับ ยังเชื่อมั่น ว่า เมนบอร์ดเรามันเลือกการ์ดจอแน่นอน

สุดท้ายไปสอย เมนบอร์ดมาใหม่เลย ย้ายค่ายโดนทันควัน เอา 880GM - USB3

กลับมาบ้าน เปิดครั้งเดียวผ่านฉลุย ครับผม ไม่มีอาการ ไม่ติดครั้งแรกให้เห็นอีกเลยครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ ในบอร์ดนะครับ ที่ให้ตำตอบนะครับ
    ดีใจด้วยครับหมดไปเท่าไหร่เอ่ย

เมนบอร์ดไป 3090

OverclockZone Member canivora's Avatar

ทีผมเคยเจอนะ ( จากการที่เปลี่ยนการ์ดจอมาบ่อยๆหลายๆตัวเนี่ย ) ถ้าถอดปลั๊ก หรือปิดสวิซที่ PSU เวลาปิดคอม

พอเสียบปลั๊กและเปิดสวิซที่ PSU แล้วรีบกดเปิดเครื่องทันทีมันจะไม่ติด เป็นกับการ์ดจอบางตัวนะ เช่น GTX 470 + GTX 480 + GTx 570

ประมาณว่าไฟมันยังไม่พร้อม หลังจากเสียบปลั๊กเปิดสวิซที่ PSU แล้ว ผมต้องนับ 1 - 5 ในใจก่อนถึงค่อยเปิดเครื่อง มันถึงจะติด ถ้ารีบเปิดทันทีมันจะไม่ติด -*-

ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ PSU มันใช้เวลาในการเก็บประจุไฟฟ้าแปบนึงก่อนรึป่าวก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่เท่าที่ผมสังเกตุมันจะเป็นกับการ์ดจอที่กินไฟมาก

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

แปลว่า Chipset Nvidia มันตีกันเหรอครับ ???

Bookmarks

Bookmarks