overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member

Default ปรึกษาเรื่องการขายสัญญาณ wi-fi ครับ

คือที่บ้านผมเป็นโรงแรมเล็กๆน่ะครับ ทีแรกเลยก็ติดเน็ตให้ที่บ้านใช้กันเอง ผ่านตัว wifi router ของ belkin ซึ่งระยะมันก็ได้แค่บริเวณตัวบ้าน

ทีนี้ก็มีแขกเริ่มมาขอใช้เน็ตกันมากขึ้น พ่อก็เลยอยากให้ขยายสัญญาณให้ไปถึงห้องแขก ซึ่งห้องที่ไกลสุดก็ระยะประมาณ 200 เมตร

เลยอยากปรึกษาว่า ระหว่างซื้อ Repleter หลายๆตัวให้ครอบคลุม หรือซื้อเสาที่มีอัตรขยายสัญญาณสูงๆดีครับ แล้วมียี่ห้อแนะนำอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ลองวาดแผนที่คร่าวๆจะดีกว่าครับ
    ถ้าพื้นที่มีกำแพงกีดขวางมาก Repeater น่าจะให้ผลดีกว่าเสา
    แต่ถ้าต้อง Repeater ต่อไปหลายๆ hop ไม่แนะนำครับ Repeater ตัวแรกจะทำงานหนัก+มีปัญหาบ่อย ทำให้ระบบล่มบ่อย
    ถ้าเป็นลักษณะรีสอร์ทแยกเป็นหลังๆ ใช้ Sector กวาดจะได้ระยะกว้าง+ลดจำนวน AP ได้ครับ

เอารูปแผนที่คร่าวๆมาให้ดูครับ ระยะที่ไกลที่สุดคือจากบ้านไปถึงห้องที่เป็นวงสีชมพูตามภาพ โดยมีห้องคั่นอยู่สองแถว แบบนี้ใช้แบบไหนขยายสัญญาณดีครับ

เป็นลักษณะอาคารชั้นเดียว-สองชั้น หลายหลังใช่ไหมครับเนี่ย

ลืมบอกครับ เป็นอาคารชั้นเดียวทั้งหมดครับ

OverclockZone Member wabmes's Avatar

เปลี่ยนเสาไม่เห็นผลครับ มองวิธีอื่นได้เลย

Quote Originally Posted by wabmes View Post
    เปลี่ยนเสาไม่เห็นผลครับ มองวิธีอื่นได้เลย
    พอดีผม Search เจอว่ามีขายเสาที่กำลังส่งแรงมาก ได้หลายกิโลเมตร แต่ผมยังไม่แน่ใจว่าจะใช้ด้วยกันได้หรือเปล่า ว่าจะโทรถามที่ร้านหลังสงกรานต์น่ะครับ

OverclockZone Member wabmes's Avatar

ที่ส่งหลายกิโลนั่น เค้าหมายถึงแบบ point-to-point ครับ
    ก็คือ ทั้งฝั่งรับและฝั่งส่ง ต้องมีอุปกรณ์ที่มีกำลังส่งแรงพอนะครับ ก็คือ ทั้งฝั่งรับและส่ง ต้องเป็น access point ทั้งคู่ครับ

ปล. น่าจะบอกระยะทางระหว่างบ้าน ไปจุดสีชมพูด้วยนะครับ
    Last edited by wabmes; 13 Apr 2011 at 23:57:20.

ตั้งเสาซัก 6 เมตร(ระดับพ้นหลังคาพอดี) มีโอกาสทำได้ด้วย AP 2 ตัวครับ
    แนะนำให้ลองก่อน โดยถอดเอา Belkin ไปทดสอบชั่วคราวก็ได้
    หา Notebook/มือถือ สายไฟ บันไดสูงหรืออะไรก็ได้ที่พอวางหรือยึดได้ ลองเอา Belkin ไปแขวนดูที่ความสูงระดับพ้นหลังคา แล้วไปจับสัญญาณตรงห้องมุมที่ท่านวงไว้(ลองทุกมุมเลยก็ได้ครับ)
    ถ้าจับสัญญาณได้ ลอง ping IP Belkin ดูครับ ถ้าพอได้บ้างแต่ไม่นิ่ง แปลว่าตำแหน่งพอใช้ได้แล้วแต่อาจต้องเพิ่มเสา
    ถ้าจับสัญญาณไม่ได้เลย อาจจะเกิดจากอยู่ไกล AP มากไป ต้องเลือกจุดใหม่โดยเพิ่ม AP ครับ
    ถ้าคิดจะติดจริง อาจจะใช้ AP อีกตัวติดที่บ้านแล้วยิงสัญญาณให้ตัวตรงกลางหรือจะเดินสายแลนก็ได้ตามสะดวก
    ป.ล.ผมกะจำนวนห้องกับระยะทางไม่ถูก ผิดพลาดขออภัยด้วย ^^
    อาคารวางตัวหลายแนว ดูแล้วมีโอกาสใช้ AP เยอะ
    ตัวส่งที่ได้หลายกิโลนั่น ตัวรับก็ต้องได้หลายกิโลเหมือนกันตามท่านบนครับ
    Last edited by NeoXeoN7; 14 Apr 2011 at 00:03:19.

ระยะทางจากบ้าน ไปจุดสีชมพูประมาณ 200 เมตรครับ เบื้องต้นผมลองเอามือถือเดินวัดสัญญาณที่ใช้งานได้ในระยะปัจจุบัน จะได้ประมาณตามรูปครับ

ถ้ามือถือได้ขนาดนี้ nb จะได้รับได้ดีกว่ามือถือ จัดตามท่าน NeoXeoN7 เลยครับ
    และควรจะเพิ่มระบบ login เข้าใช้และเก็บ log ซะหน่อย เผื่อเวลามีปัญหา เราจะได้ไม่ซวยครับ -0-

แนะนำว่าให้ลองทดสอบจริงก่อนครับ ลองเอาไปแขวนที่ความสูง 6 เมตรดูก่อน
    ที่ท่านทดสอบน่าจะเป็นการใช้งานในที่โล่ง ซึ่งตอนใช้งานจริงต้องวัดสัญญาณจากในห้องที่ปิดประตู
    ระยะทางที่วัดได้อาจจะลดลงมากกว่าที่คิด
    ผมดูว่าตึกที่น่าจะมีปัญหาอาจจะเป็นตึกตรงกลางที่วางตัวขวาง สัญญาณจะต้องผ่านกำแพงห้องหลายชั้น กับระยะมุม 2 จุดที่ท่านวงสีแดงไว้ อาจจะไปไม่ถึง
    อาจจะต้องชดเชยด้วย AP อีกตัวใกล้บ้าน (ถ้าจำเป็นต้องติดแล้วก็จับมาทำ WDS ซะเลยประหยัดสายแลนไปได้ช่วงนึง)
    ถ้าคิดจะติดแล้ว ระบบ login กับ Bandwidth ครับ ไม่งั้นจะมีปัญหาเนตตามมาอีก

ton_secmu
    Guest

ลองเอา AP ของท่านไปวางไว้ตามจุดของท่าน NeoXeoN7 ก่อน ถ้ายังไม่ไหวให้ เปลี่ยน ตัวกระจายสัญญาณใหม่ครับผม Pico1W รับรองเอาอยู่แน่นอน ครับ

OverclockZone Member kwanss009's Avatar

ไม่รู้

แขกพักเยอะไหมครับ หมายถึงที่จะใช้

จำเป็นต้องเก็บ log ด้วยไหมครับ

ถ้าเยอะ ยิง link ระหว่าง บ้านกับ จุดชมพูก่อน แล้ว ค่อยมา ต่อกับ AP ทีหลัง

ถ้าไม่เยอะ หา พวก outdoor ram เยอะๆ หน่อยมาทำ wds กัน

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

OverclockZone Member -:R:-'s Avatar

Quote Originally Posted by ton_secmu View Post
    ลองเอา AP ของท่านไปวางไว้ตามจุดของท่าน NeoXeoN7 ก่อน ถ้ายังไม่ไหวให้ เปลี่ยน ตัวกระจายสัญญาณใหม่ครับผม Pico1W รับรองเอาอยู่แน่นอน ครับ
    โดนตัวนี้เข้าไป ด้วยแรงส่ง 1000mW ทะลุถึงแน่ ๆ ครับ แล้วขึ้นเสาสูงอีก เว้นแต่มีกระจกหนา ๆ มีต้นไม้ใบหน้า ๆ แบบว่าหนามาก ๆ ปูนหนา ๆ ห้องอับสัญญาณมาก ๆ จะรับไม่ได้ หรือรับได้แต่สัญญาณจะอ่อน

OverclockZone Member hahaha's Avatar
    คลองสามวา มีนบุรี 10510

ดูจากราคาตัวส่งแรงๆ ซื้อ AP2ตัวรุ่นเดียวกัน ขยาย ดีไหมครับ

OverclockZone Member mballx's Avatar

200 เมตร สบายมาก ตั้งเสาที่บ้านแบบเสาทีวีที่ใช้แผง ให้เลยหลังคาบ้าน เอา ubi. rocket M2+panel 14dbi+omni 8dbi indoor ใส่ท่อพีวีซี แล้วยิงไปหาจุดชมพู เท่านี้ก็น่าจะทั่วบริเวณแล้วครับ

ton_secmu
    Guest

Quote Originally Posted by mballx View Post
    200 เมตร สบายมาก ตั้งเสาที่บ้านแบบเสาทีวีที่ใช้แผง ให้เลยหลังคาบ้าน เอา ubi. rocket M2+panel 14dbi+omni 8dbi indoor ใส่ท่อพีวีซี แล้วยิงไปหาจุดชมพู เท่านี้ก็น่าจะทั่วบริเวณแล้วครับ

ไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้นะครัย 200 เมตร ต้น ต่อให้ RKM2 ที่เราใช้กัน พ่วง ออมนี่ สูตร เรา ก็ได้ละ ของต้น 350 เมตร ทะลุบ้านมากมาย ต้นไม้เบ้อเร่อ ยังเลยได้เลย เหอๆ

Quote Originally Posted by NeoXeoN7 View Post
    แนะนำว่าให้ลองทดสอบจริงก่อนครับ ลองเอาไปแขวนที่ความสูง 6 เมตรดูก่อน
    ที่ท่านทดสอบน่าจะเป็นการใช้งานในที่โล่ง ซึ่งตอนใช้งานจริงต้องวัดสัญญาณจากในห้องที่ปิดประตู
    ระยะทางที่วัดได้อาจจะลดลงมากกว่าที่คิด
    ผมดูว่าตึกที่น่าจะมีปัญหาอาจจะเป็นตึกตรงกลางที่วางตัวขวาง สัญญาณจะต้องผ่านกำแพงห้องหลายชั้น กับระยะมุม 2 จุดที่ท่านวงสีแดงไว้ อาจจะไปไม่ถึง
    อาจจะต้องชดเชยด้วย AP อีกตัวใกล้บ้าน (ถ้าจำเป็นต้องติดแล้วก็จับมาทำ WDS ซะเลยประหยัดสายแลนไปได้ช่วงนึง)
    ถ้าคิดจะติดแล้ว ระบบ login กับ Bandwidth ครับ ไม่งั้นจะมีปัญหาเนตตามมาอีก
    ตอนนี้ผมกลับมากทม.แล้ว คงต้องรอกลับบ้านอีกที จะได้คุยกับพ่อเรื่องย้ายจุดกระจายสัญญาณมาไว้ตรงกลาง เพราะตอนนี้สายโทรศัพท์มันยาวแค่ตรงบ้านครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks