overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default อยากให้ช่วยเปรียบเทียบหม้อน้ำอะครับ...

อย่างหม้อ EK xt ทั้งหลายเนี๊ยครับ...มันทนรึป่าวครับ...

เทียบกับ BI รุ่นไหนได้บ้างอะครับ...แล้วอย่าง BI พวก GT Xtreme กับ SR1 ที่มันหนาๆเนี๊ย

ใช้กับพัดลมรอบต่ำๆเท่า Ek ได้ป่าวครับ....แล้วเย็นกว่ามั้ยครับ...

คือตอนนี้กำลังตัดสินใจเรื่องหม้ออะครับพอดีกำลังว่าจะเปลี่ยนเล่นหนาๆบ้าง...จะได้ใช้พัดลมที่เสียงไม่ดังหน่อยอะครับ

คือ BI เนี๊ยแพงกว่าก็จริงแต่ว่าถามนี้คือถ้าอายุงานมันได้นานกว่าพอสมควรก็น่าเล่นอยู่อะครับ...

ยังไงช่วยตอบด้วยนะครับ

พัดลมต่ำกว่า1000รอบ SR1 กินรอบวงครับ
    พดลมแรงกว่า88 CFM (1800rpm)ขึ้นไป GTX กินหมดครับ อันนี้ขาดเลย
    ถ้าเอากลางๆก็ XPCS
    ถ้าเทียบราคาด้วยก็ XPCS ดูจะคุ้มค่าสุด(มั๊งครับ)
    ที่มา: http://skinneelabs.com/triple-radiator-comparison-v2/4/

Swiftech ถึงจะถูกที่สุด มีฝรั่งเคยเอา3ตอนไปกัดกะ PA120.2 2ตอนแล้วผลออกมาเสมอ 0-0ท่านรองกินเรียบ

ปล ผมก็มือใหม่เพิ่งจะเริ่มหาซื้อของ อย่าเพิ่งเชื่อผม

ผมชอบตรงที่อย่าเพิ่งเชื่อผมจริงๆ....5555+

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ...แล้วสเปค XSPC RX กับ EK xt สเปคไม่ต่างกันเท่าไรนิครับ...

หรือว่ามากอยู่แต่ว่าผมไม่รู้....55+

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ผมกลับอยากลองใช้หม้อบางแต่ฟินถี่ๆ เช่น หม้อ bi-stealth กับพัดลม 14cm@1600 รอบ อ่ะคับ ความอึดทน ผมว่าพอกันแหละ พยายามอย่าให้มันเกิดตะกอนตะกรันเป็นดีที่สุด

Quote Originally Posted by slate View Post
    ผมกลับอยากลองใช้หม้อบางแต่ฟินถี่ๆ เช่น หม้อ bi-stealth กับพัดลม 14cm@1600 รอบ อ่ะคับ ความอึดทน ผมว่าพอกันแหละ พยายามอย่าให้มันเกิดตะกอนตะกรันเป็นดีที่สุด
    อะ หามาฝาก เผื่อจะอยากเสียเบี้ย
    http://www.xtremesystems.org/forums/...d.php?t=226445

ตัวที่เทสเป็นGTS420เล่นขี่คอGTX560ซะติดเลย เสียอย่างเดียว อั้นสุดๆ

OverclockZone Member slate's Avatar

Quote Originally Posted by Royteane View Post
    อะ หามาฝาก เผื่อจะอยากเสียเบี้ย
    http://www.xtremesystems.org/forums/...d.php?t=226445

ตัวที่เทสเป็นGTS420เล่นขี่คอGTX560ซะติดเลย เสียอย่างเดียว อั้นสุดๆ
    รถแรงก็ต้องกินน้ำมันเป็นธรรมดาอยู่แล้ว ผมต่อลูปเดียว อั้นไม่กลัว กลัวไม่เย็นมากกว่าอ่าคับ

OverclockZone Member A.pato's Avatar

Quote Originally Posted by slate View Post
    รถแรงก็ต้องกินน้ำมันเป็นธรรมดาอยู่แล้ว ผมต่อลูปเดียว อั้นไม่กลัว กลัวไม่เย็นมากกว่าอ่าคับ
    ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก RX 240 หนา ไป BI GTS 360 ปั๊ม XSPC 750 ถ้าเอาพัดลม TT Blueeye ดูดออก 3 ตัวพอจะเย็นไหมครับ ถ้าเทียบกับ RX 240
    ที่เปลี่ยนเพราะ RX 240 มันหนาใส่เคสไม่ได้เลยต้องไปหา 3 ตอนบาง ครับ

Quote Originally Posted by A.pato View Post
    ผมเพิ่งเปลี่ยนจาก RX 240 หนา ไป BI GTS 360 ปั๊ม XSPC 750 ถ้าเอาพัดลม TT Blueeye ดูดออก 3 ตัวพอจะเย็นไหมครับ ถ้าเทียบกับ RX 240
    ที่เปลี่ยนเพราะ RX 240 มันหนาใส่เคสไม่ได้เลยต้องไปหา 3 ตอนบาง ครับ
    ...ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมนะครับ อันนี้แค่รู้สึกไปเอง สมมุติว่าท่านซื้อมาแล้ว
    อยากให้ลองต่อ แบบนี้ดู
    ถังพัก => ปั๊ม => บล็อค =>หม้อ =>ถังพัก

เหตุผล:
    ลูปท่านเรียกว่าโหนปั๊มสุดตัวเลย Flowจะช้ามาก น้ำเคลื่อนที่ผ่านบล็อคช้าๆ เหมือนเครื่องทำน้ำอุ่นที่เปิดเบาๆอะครับ มันจะร้อนกว่าเปิดแรงๆ

เอาน้ำที่ร้อนสุดติ่งเนี่ย ไปเข้าหม้อซะก่อน เพราะว่า
    1.ประสบการณ์ตรงจากการทำงานกับCooling Towerในโรงงาน เอาHEat exchanger ไว้ใกล้กับHeat Sourceให้มากที่สุด จะรีดประสิทธิภาพได้ดีที่สุด
    2. ถ้าเอาน้ำที่ร้อนๆผ่านบล็อคมา ไปเข้าถังพัก+ ปั๊มแช่ ปั๊มท่านก็จะอมความร้อนจากน้ำเข้าไปในปั๊ม จะพาให้อายุงานสั้นลงนะครับ

...ผมอาจจะคิดผิดก็ได้นะ

OverclockZone Member koonkub's Avatar
    ลาดพร้าว101 บางกะปิ,วังทองหลาง

ความรู้ทั้งนั้น จดๆๆๆ

Quote Originally Posted by Royteane View Post
    ถังพัก => ปั๊ม => บล็อค =>หม้อ =>ถังพัก
    เสริมอีกนิด คือ ให้ติดบลูอายแบบเป่าเข้านะคับ เพราะ รอบมันจัดจ้านซะเหลือเกิน ติดเป่าอัดจะดีกว่านะคับ

OverclockZone Member pokkystr's Avatar

ต้องจดๆๆ อีกหน่อยจะไปสัก ถังพัก => ปั๊ม => บล็อค =>หม้อ =>ถังพัก ที่แขน กันลืม

ดันๆ

Quote Originally Posted by pokkystr View Post
    ต้องจดๆๆ อีกหน่อยจะไปสัก ถังพัก => ปั๊ม => บล็อค =>หม้อ =>ถังพัก ที่แขน กันลืม

ดันๆ
    ดูเค้าทำ เวอร์ซะขนาด

OverclockZone Member dokdin's Avatar

...ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมนะครับ อันนี้แค่รู้สึกไปเอง สมมุติว่าท่านซื้อมาแล้ว

เหตุผล:
    ลูปท่านเรียกว่าโหนปั๊มสุดตัวเลย Flowจะช้ามาก น้ำเคลื่อนที่ผ่านบล็อคช้าๆ เหมือนเครื่องทำน้ำอุ่นที่เปิดเบาๆอะครับ มันจะร้อนกว่าเปิดแรงๆ

เอาน้ำที่ร้อนสุดติ่งเนี่ย ไปเข้าหม้อซะก่อน เพราะว่า
    1.ประสบการณ์ตรงจากการทำงานกับCooling Towerในโรงงาน เอาHEat exchanger ไว้ใกล้กับHeat Sourceให้มากที่สุด จะรีดประสิทธิภาพได้ดีที่สุด
    2. ถ้าเอาน้ำที่ร้อนๆผ่านบล็อคมา ไปเข้าถังพัก+ ปั๊มแช่ ปั๊มท่านก็จะอมความร้อนจากน้ำเข้าไปในปั๊ม จะพาให้อายุงานสั้นลงนะครับ

...ผมอาจจะคิดผิดก็ได้นะ
    ผมสนับสนุน ทิด-สะ-ดี ของท่าน Royteane ด้วยคนครับ เพราะระบบของโรงงานอุตสาหกรรม จะต่อระบบนี้เช่นกัน
    และส่วนหหนึ่งผมได้ทดสอบแล้วครับ Linx 20ลูป full load จากเดิม 80 องศา เหลือ 77 องศา เปิดแอร์ห้องที่อุณภูมิ 25 องศาเท่ากัน

Quote Originally Posted by dokdin View Post
    ผมสนับสนุน ทิด-สะ-ดี ของท่าน Royteane ด้วยคนครับ เพราะระบบของโรงงานอุตสาหกรรม จะต่อระบบนี้เช่นกัน
    และส่วนหหนึ่งผมได้ทดสอบแล้วครับ Linx 20ลูป full load จากเดิม 80 องศา เหลือ 77 องศา เปิดแอร์ห้องที่อุณภูมิ 25 องศาเท่ากัน
    เยี่ยม !!!!!

hahaha8250
    Guest

ของผม ถังพัก-ปั๊ม-หม้อ3ตอนXSPC -cpu-หม้อ1ตอนXSPC -vga-ถังพัก เย็น ไม่อั้น

ps000000
    Guest

ครีบ ห่-า-ง เสียงเงียบกว่า แต่ เย็นสู้ ครีบถี่ๆ ไม่ได้

Bookmarks

Bookmarks