Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้การ์ดจอดูหนังยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้การ์ดจอดูหนังยังไงครับ

คือเห็นคนเค้าพูดๆกันอะครับว่าใช้การ์ดจอดูหนังแล้วภาพมันจะสวยขึ้น คมขึ้นแต่มันทำยังไงเหรอครับ

แล้วมันมีผลเสียไรหรือปล่าวครับ ใช้การ์ดจอดูหนังแล้วพอดูหนังเสร็จจะปิด ออฟชั่นนี้ได้หรือไม่ ยังไงชี้แนะด้วยครับ ผมมือใหม่เพิ่งเคยใช้การ์ดจอดีดีกะเึค้าสักที(his 6850 1gb.)
    แต่ก่อนใช้ hd 2400 pro - -*

ต้องเปิดหนังความละเอียดสูงครับ พวก HD บลูเรย์ แล้วใช้ ฮาดแวร์เป็นตัวเร่งความเร็วในการถอดรหัสโค๊ตวีดีโอครับ

ต้องใช้โปรแกรมรองรับด้วยนะ ไม่งั้น มันจะดึง CPU ในการถอดรหัสครับ

Comment

แล้ว ถ้าหนังธรรมดา แบบ vcd งี้อะครับ ผมอยากให้มันชัดเหมือนเปิดในเครื่องเล่นอะ
      ไม่ต้องชัดเท่าเครื่องเล่นก็ได้ครับแต่ขอให้มันชัดพอๆ กันอะครับ

Comment

การ์ด ATI ตั้งแต่รุ่น HD 2xxx ก็มี UVD (Unified Video Decoder) แล้วครับ ก็คือสามารถใช้การ์ดจอถอดรหัสหนังแทน CPU นั่นเอง

เพียงแต่การ์ดรุ่นใหม่ๆ มันก็จะมีอะไรใหม่ๆเพิ่มเข้ามาอีก ซึ่ง 6xxx เป็น UVD3 แล้ว

ส่วนการดูก็ต้องใช้โปรแกรมที่รองรับด้วย

แนะนำให้ใช้โปรแกรม PotPlayer ครับ ไม่ต้องไปเซ็ตอะไรมันก็ใช้ GPU ถอดรหัสหนัง hidef ให้เองเลย สังเกตุว่าจะมี DXVA ที่มุมซ้ายล่าง

รูปนี้ เป็นหนัง Hidef ขนาด 28GB ก็ใช้การ์ดจอถอด

แต่ถ้าดู DVD VCD หรือไฟล์พวก .TP .TS แล้วไม่ขึ้น DXVA ก็ให้ไปปรับเพิ่มตามรูปครับ

อันนี้เป็น VCD สอนภาษาเกาหลีก็ใช้ การ์ดจอถอดได้เช่นกัน

ยุคนี้ ถ้าจะดูหนังต้องใช้ GPU แล้วล่ะครับ ไม่ต้องกลัว

โหลดเลย โปรแกรมนี้ฟรี

Daum PotPlayer 1.5.27313

32bit
        http://www.dvbsupport.net/download/i...ownload&id=230

64bit
        http://www.dvbsupport.net/download/i...ownload&id=236
        Last edited by osxp; 13 Apr 2011, 02:43:44.

Comment

อยู่ที่ไฟล์ที่เค้าทำมาให้ด้วยนะ บางทีให้ GPU ถอดแทบตาย ภาพได้เท่าเดิม

เพราะไฟล์มันให้มาแค่นั้น...

แต่ถ้าเป็นไฟล์ HD ภาพจะคมมากๆครับ

Comment

Daum Pot Player ใช้ดีนะครับตัวนี้ หน้าตาคล้ายๆ GOM แต่ให้โทนสีที่เข้มกว่า ( สีดำจะดูดำสนิทกว่า )

ทดลองแปบเดียวลบ GOM ทิ้งเลย 555+ ส่วน xbmc ก็ดีนะครับ แต่มันค่อนข้างใช้งานยากไปนิด

Comment

Working...
            X