overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member worametza's Avatar

Exclamation มันคือผลหลังที่ตามมากับ oc หรอครับ ?

ผมควรทำยังไงต่อ

1. กลับไปปรับเป็น 4.5 ซะ มันคงจะไม่มีอะไรมาก
    2. ปรับทุกอย่างกลับคืนเถอะ 3.3 แบบสามัญ

เอ่ออ รบกวนบอกด้วยน่ะครับ ว่าผมควรทำอย่างไร

OverclockZone Member

ไล่ค่าไฟใหม่ครับ แต่ที่แน่ๆถอยก่อน

OverclockZone Member worametza's Avatar

Quote Originally Posted by Dongkung2 View Post
    ไล่ค่าไฟใหม่ครับ แต่ที่แน่ๆถอยก่อน
    ยังไงครับ ไล่ค่าไฟ เป็นเท่าไหร่สำหรับ 4.5
    แล้วก็ ถอยนี้ ยังไงหรอครับ ?

สเป้กเครื่องท่านมีไรบ้างอ่าคับ พี่ห้องห้องนี้จาได้ช่วยกันดูให้ 2500k หรอ

Quote Originally Posted by Dongkung2 View Post
    สเป้กเครื่องท่านมีไรบ้างอ่าคับ พี่ห้องห้องนี้จาได้ช่วยกันดูให้ 2500k หรอ
    ครับ 2500k

i5 2500k
    hyper-x 2 gb ddr3 1600 X2
    p67a-ud3-b3
    palit 570 sonic
    wd blue 500 gb sata III
    V6 GT
    CM silen pro 700w

เอ่ออ คือว่า เวลาผมปิดเครื่องอ่ะครับ ไฟมันยังไหลตลอด
    sink , พัดลม ทุกอย่างเป็นปกติ แค่ปิดตัววินโด้วไปอ่ะครับ
    มันเกิดอะไรขึ้นหรอครับ ?

แล้วไฟที่เมนอบร์ดมันเป็น สีเหลือง แล้วแดงด้วยอ่ะครับ
    สรุปเป็นอะไรครับเนี้ยยย T^T

OverclockZone Member Brighthzm's Avatar

เคยเป็นเมื่อตอนเย็น ก็กลับไปคล๊อค4.8เหมือนเดิม กำลังใช้พิมข้อความนี้อยู่

เวลาปิดเครื่อง ไฟมันก็ยังเข้า แต่ตัววินโด้วปิด
    แล้วที่เมนบอร์ด ไฟมันจะเป็นสีเหลือว แล้วมันก็เป็นสีแดงอ่ะครับ

มันเป็นอะไรหรอครับ ??

เคยเป็นครับ แต่ของผมอาการก็คือ

เครื่องไม่บูทเลยครับ พอเปิดเครื่องปุ๊บ

มันก็มีไฟติด แต่ไม่ขึ้นอะไรเลย เข้าไบออสก็ไม่ได้ แล้วมันก็ดับ แล้วก็รีสตาร์ทเองใหม่

เป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆ ติด ดับ ติด ดับ สยองมาก

ถอดปลั๊ก รีเซทไบออสก็ไม่หาย แต่พอรอไปคืนนึง เกือบเอาไปเคลมละ ปรากฎว่าเข้าไบออสได้ซะงั้น

ยังไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร อ่านจาก Newegg .com ก็มีฟรั่งมันเป็นแบบนี้เหมือนกัน

สุดท้าย รีเซทไบออสใหม่ แล้วตั้งค่าตามกระทู้คลับเลย ไม่คิดไรมากแล้ว

ตอนนี้ชีวิตปรกติครับ แต่พอไปเปลี่ยนค่าอะไรก็ตามในไบออส มันจะมีอะไรเพี้ยนๆตามมาอีก

ผมว่าคงต้องแฟลชในไม่ช้า

มีท่านใดเป็นมั่งไม๊คร้าบ

ผมกำลังสยองๆ อยู่เพิ่งซื้อมาไม่นาน oc แล้วเจ๊งงี้ก็ T^T
    แล้ว ผมสงสัยอยู่นิดหนึ่งอ่ะครับ เวลาปิดเครื่อง จะมีไฟสีเหลือง แถวๆ slot แรมขึ้นมาแล้วซักแป๊ปมันก็จะเปลี่ยนเป็นสีแดง
    ผมไม่รู้ว่ามันคืออะไร ผมใช้ GA-P67A-UD3-B3 อ่ะครับ

ผมว่าบอร์ดน่าจะมีปัญหา ควรเอาไปเปลี่ยนด่วนครับ

เพราะตอนผมเป็น ผมก็ไม่ได้ไปปรับอะไรแปลกๆ พิสดาร

ปรับทุกอย่างที่คนทั่วไปปรับ

ปรับแค่ค่า X , Vcore, C1E, EIST, C2 C2 เท่านั้นเอง

ตอนมีปัญหา ปรับตัวคูณที่ 45(เท่ากับท่านเลย) เทส hyper pi, LinX แล้วผ่าน ฉลุยด้วย

แต่พอลองปรับค่าตัวคูณกลับมาที่ดีฟอล์ตเท่านั้นแหละครับ เน่าทันที เครื่องรีสตาร์ทเองไม่ยอมหยุด

ผมลองหาข้อมูลดู มีคนเป็นหลายคนครับกับอาการรีสตาร์ทเองไม่หยุดแล้วเข้าไบออสหรือวินโดว์ไม่ได้เลย ทั้งกับบอร์ดของกิ๊ก และ อัสซุส

เปลี่ยนทันเปลี่ยนครับ นี่ถ้าไม่ติดว่าผมขี้เกียจยกไปทั้งเคส เพราะมันหนักมวากก(ถอดเองก็ไม่เป็น กลัวเจ๊ง) ผมก็เปลี่ยนเหมือนกัน

ผมใช้ 2600เค กับ พี67เอ ยูดี7 บี 3 ครับ

ครับๆ
    เดี๋ยวต้องยกไปให้ญาติจัดการให้พรุ่งนี้ครับ
    เสียวๆ อยู่
    เพราะ oc เสร็จผมเทส Linx ตลอด ไม่มีปัญหา
    แค่เปิดเครื่องทิ้งไว้ มันวูปเอง ผมก็งงๆ เลย ทั้งๆที่ อุณหภูมิมันปกติ ไม่ได้ไปทำอะไรเลย

ผมก็เป็นนะครับ oc เสร็จ test linx 20 รอบผ่าน

ใช้งานไปซัก 2-3 วัน

อยู่ดีๆ เครื่องก็เปิดไฟพัดลมติดแป๊บนึง แล้วก็วูบ

ต้องถอดถ่านออกมาทิ้งไว้ 5 นาทีแล้วใส่ใหม่

ยังหาสาเหตุไม่ได้ว่าเป็นเพราะอะไร ?

Bookmarks

Bookmarks