overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 68
    OverclockZone Member chalee555's Avatar

Post มีเว็บไหนที่มีกราฟทดสอบ CPU ที่น่าเชื่อถือมากที่สุดป่าวครับ

อยากได้เว็บทดสอบ CPU ที่มีความเเน่นอนอะครับ จะวัดความเเรงเทียบรุ่นระหว่าง Intel กับ AMD อ่าคับ...

OverclockZone Member

ก๊าฟมันเชื่อไม่ได้ครับ วิธีนี้ครับ เปิดเครื่องแล้วเอามือเเต๊ะเคส หลับตา ตั้งสมาธิให้มั้น ทำจิตใจให้สงบ เมื่อจิตใจสงบแล้วท่านจะพบความจิงอันยิ่งใหญ่!!!

OverclockZone Member chalee555's Avatar

เห็นเค้าบอกว่าถ้าจะซื้อเครื่องให้คุ้มต้อง AMD อะครับ เพราะว่าในราคาเดียวกัน AMD จะเเรงกว่า Intel เสมออะไรงี้ เลยอยากเห็นกราฟอะครับ จะลองวัดๆๆดู ว่าอันไหนมันคุ้มราคากว่ากัน

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป กระบี่ (22-11-61)

OverclockZone Member namsakuya's Avatar

2600k อยู่บนสุดเลยอ่ะ เทพๆ

เเต่ 975 ของ AMD เค้าก็โอเคนะครับ เเหะๆ ถูกกว่าด้วย

OverclockZone Member arms_made's Avatar
    Bangkok,Thailand

2600k แรงแบบเอาไม่อยู่ 2600k ของอินเทลเยี่ยมสุดๆ

ผมว่าเวบพวกนั้นเค้าก็ทดสอบกันจริงๆ นั่นแหละนะ

ไอ้ที่ไม่เชื่อมันตัวแฟนบอยต่างหาก

OverclockZone Member mookvstry's Avatar

เดี๋ยวก็มีคนเถียงประมาณนี้เลย

"กราฟเเม่งมั่ว X6 1100T แพ้ i3 2100 อีกละ แล้วก็ถากนิดนึง สงสัยซื้อ i3 มาใช้แทน i7 ได้แล้วขาย i7 ทิ้งดีกว่า"

คนที่พูดแบบนี้เพราะ "ตาบอด" ไม่ได้อ่านว่ากราฟมันเทสเกมเกมบ้าไรใช้ 6 หัว เกมเน้น single core แรงๆไม่ได้เน้นหัว

แล้วก็จะมีระลอก 2 " core 2 quad " ยังแรงกว่า X6 1100T อีก intel แรงจริงๆ"

เพราะลืมมองว่ามันเป็น "QX" ไม่ใช่ "Q" จริงแล้ว มันคือ core 2 extreme ซึ่งไอ้รุ่นนี้ clock มาเยอะ

แต่ว่าเค้าเทสกับเกมอะไรเหรอ ผมว่ากราฟมันก็แปลกๆ ไม่ถูกต้อง 100% หรอกเหมือนวัดกันที่ clock speed กับ single core ลูกเดียวเลย Quad Extreme เลยมายืนบน i3 ได้สบายแทบทุกตัว

จะว่าไป X4 975 นี่ clock มา 3.60 สงสัยเอาไว้ลาก แหงๆ เคยดูจากเว็บนี้ตัวนี้ลากได้ 7.13G ลง ln2
    Last edited by mookvstry; 13 Apr 2011 at 01:21:11.

OverclockZone Member NooYakDoN's Avatar

แบบนี้หรอค่ะเชื่อถือได้ตารางมันดูแปลกๆนะค่ะ เด็วเข้าใจผิดพอดีนู๋ใช้ i3 2100อยู่ พี่นู๋เค้าใช้x6 รู้สึกเครื่องพี่ทำงานไวกว่าอ่าค่ะ
    แล้วตารางนี้มันเทียบอะไรค่ะ
    Last edited by NooYakDoN; 13 Apr 2011 at 02:01:16.

จขกท เค้าเกิดมาเพื่อตั้ง กระทู็้แนวนี้จริงๆ นับถือมากมาย

OverclockZone Member Hector's Avatar

ดูไว้แค่เป็นแนวทางในการตัดสินใจก็พอ อย่าเชื่อสาวกที่เอาข้อมูลอะไรก็ไม่รู้มากรอกหูมากเกินไป เชื่อตัวเองดีกว่า

ความแรงอยู่ที่ใจ หาใช่ที่กราฟไม่
    *-*

OverclockZone Member KeNN_CSC's Avatar

However, a word of caution: this hierarchy is based on the average performance each CPU achieved in our charts test suite using only four game titles: Crysis, Unreal Tournament 3, World in Conflict, and Supreme Commander. While we feel this represents an acceptable cross-section of typical gaming scenarios, a specific game title will likely perform differently. Some games, for example, will be severely graphics subsystem-limited, while others may react positively to more CPU cores, larger amounts of CPU cache, or even a specific architecture. We also did not have access to every CPU on the market, so some of the CPU performance estimates are based on the numbers similar architectures deliver. Indeed, this hierarchy chart is useful as a general guideline, but certainly not as a gospel one-size-fits-all perfect CPU comparison resource.
    Last edited by KeNN_CSC; 13 Apr 2011 at 09:41:25.

OverclockZone Member basboths's Avatar
    นนทบุรี บางใหญ่ จุฬา แถวนั้นอะครับ

อันนี้ผมก็ว่าเอาเป็นแนวทางได้นะครับ ก่อนตัดสินใจ

OverclockZone Member Gumblar's Avatar

Quote Originally Posted by NooYakDoN View Post
    แบบนี้หรอค่ะเชื่อถือได้ตารางมันดูแปลกๆนะค่ะ เด็วเข้าใจผิดพอดีนู๋ใช้ i3 2100อยู่ พี่นู๋เค้าใช้x6 รู้สึกเครื่องพี่ทำงานไวกว่าอ่าค่ะ
    แล้วตารางนี้มันเทียบอะไรค่ะ
    เทียบจากเกมครับ ที่จริงมันควรจะเทียบการใช้งานจริงมากกว่า
    Quote Originally Posted by winny6969 View Post
    ผมว่าเวบพวกนั้นเค้าก็ทดสอบกันจริงๆ นั่นแหละนะ

ไอ้ที่ไม่เชื่อมันตัวแฟนบอยต่างหาก
    ทดสอบด้วยโปรแกรมโง่ๆอย่าง Pi 3DMark ไงครับ โปรแกรมพวกเนี้ยเรียกว่าฉลาดจนโง่ ไม่รู้จัก 6 หัว
    อีกอย่างเทสด้วยเกมมันจะเชื่อถืออะไรได้ บางเกมใช้ 2 หัวเอง เหลือหัวที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์

OverclockZone Member Gol3Za's Avatar

เด่วเจอกราฟกากๆเข้าหรอกใช้งานจริงไม่ได้ +1+1+1+1

OverclockZone Member Poomkawin's Avatar

ลองซื้อมาใช้เองเลยครับ รู้แน่ครับ

อย่ามาตั้งกระทู้ล่อเป้าเลยครับ ตั้งไปก็เท่านั้น

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

รู้มั้ยว่า นักวิจัย นักวิทยาศาสตร์ ทั่วโลก เค้าใช้กราฟกันทั้งนั้นแหละ เวลาวิเคราะห์อะไรต่างๆ

ไม่เห็นเค้าจะวัดกันที่ใจ หรือความเชื่อเลย

555+

ป.ล. แต่ต้องถามตัวเองก่อนว่าคุณอ่าน วิธี อ่านกราฟของเค้า หรือ วิธีทดสอบของเค้ารึยัง ไม่ใช่อะไรไม่ตรงกับความเชื่อตัวเองก็บอกมั่วหมด 555+

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เมื่อคนมันมีอคติ มองกราฟก็ต้องอคติ...

ดังนั้น ลองเล่นดูเองเลยครับ เล่นแล้วดูอาการ แล้วเอาผลของเราไปเทียบกับกราฟดูครับว่า มันใช่ หรือใกล้เคียงกันมั๊ย ???

เป็นไปได้หรือไม่... ???

จริง หรือ มั่ว เดี๋ยวก็รู้ครับ...

ปล. เทคโนโลยีเก่าๆ อย่าง C2Q แต่กลับแรงพอๆ กับ Athlon II X4 ที่ใหม่กว่า อันนี้ผมเชื่อนะ เพราะลองมาละครับ

แต่ i3 2100 แรงกว่า i7 นี่ผมดูแล้ว ยังไงๆ มันก็แหม่งๆ นะครับ...

OverclockZone Member bobbangtor's Avatar
    ศรีราชา ชลบุรี หลักสี่ ระยองฮิ

ทำไมช่วงนี้ผมกินมาม่าบ่อยจัง กำ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks