overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member junkyjoke's Avatar

Default งบ 5พัน +- นิดๆ ลำโพงตัวไหนดีครับ เน้นฟังเพลงล้วนๆ

งบ 5พัน +- นิดๆ ลำโพงตัวไหนดีครับ เน้นฟังเพลงล้วนๆ ขอเป็น 2.0/2.1 ก็พอครับ

ใช้กับ Audigy 2zs ครับ ฟังเพลงทั่วๆไป Sqweez Animal , Tattoo Colour , Slot Machine และ อื่นๆ มีเพลงฝรั่ง กับ เพลงบรรเลงเล็กน้อย

ชอบเบสกระชับๆ เน้นใสๆ เสียงกลางมีมวลครับ

ปล.สงสัยนิดนึงครับว่า ถ้าเล่นลำโพง ไม่จำเป็นต้องเสริมแอมพ์เพิ่ม เหมือนเล่นหูฟังใช่มั้ยครับ เพราะมันมีแอมป์ในตัวอยู่แล้ว รึว่าผมเข้าใจผิด

OverclockZone Member TopKisser's Avatar

ไม่สนใจหูฟังเหรอครับท่าน งบ5พัน นี่ได้ Ms-1 เลยนะ หุๆๆๆ

OverclockZone Member junkyjoke's Avatar

สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่คิดว่าในราคาระดับเดียวกัน ถ้าเล่นลำโพงน่าจะได้อะไรดีกว่า หรือเปล่า?? แหะๆ

สองจิตสองใจอยู่เหมือนกันครับ ถ้าหูฟังตอนนี้เล็งๆ Sr225 กับ Hifi580 อยู่ครับ

ที่ทำให้ลังเลอีกอย่างคือ ตอนนี้ก็ใช้ Ba635 อยู่ แต่ใช้มา 4 5 ปี แล้ว ยังชอบเสียงมันอยู่ เลยคิดว่า จะหนีไปเล่นหูฟังบ้างดีมั้ย

OverclockZone Member TopKisser's Avatar

คือแบบนี้ครับ ถ้าเทียบราคากับคุณภาพเสียง
    พวกหูฟังเนี่ยจะให้เสียงได้ดี ในราคาที่เท่ากัน

เช่นลำโพงราคา 2000 เทียบกับหูฟังราคา2000 จะหาลำโพงที่ทำเสียงได้เท่ากับหูฟังนั่นหาได้ยาก (นอกเสียจากหูฟังรุ่นนั้นๆมันจะห่วย หรือไม่ถูกใจคุณเอง)

อย่างเช่นผม มี koss35 ตัวละ 1890 อยู่ตัวนึง
    ผมตามหาลำโพงที่ไม่เกิน2000 มานานแล้ว

ได้อย่างมากก็ 1450 ซึ่งให้เสียงใกล้เคียง แต่เบสความถี่ต่ำจะหายเป็นช่วงๆ (จำชื่อรุ่นไม่ได้ละ เพราะขายไปแล้ว)

หรือถ้าเป็น ms1 ราคา 4000กลางๆ
    ถ้าจะหาลำโพงที่ทำเสียงได้เทียบกับรุ่นนี้ก็ต้องพวก หมื่นอัพอะครับ (อันนี้ไปนั่งฟังที่บ้านพี่ชายมา)

คือถ้ามีงบเยอะก็ลำโพงไปเลย
    แต่ถ้างบไม่เยอะแต่อยากได้เสียงดี เล่นหูฟังดีกว่าครับ

นอกเสียจากว่าคุณจะเน้นเรื่อง 7.1 5.1 อะไรนั่นก็อีกเรื่องนึง

แต่ผมเดาเลยว่าคุณเอาไปฟังเพลงกับแผ่น หรือ mp3 แน่นอน ฉะนั้น 7.1 5.1 อาจจะได้ใช้ไม่คุ้มค่า

ผมจึงแนะนำให้เล่นหูฟังครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

เล่นมันทั้งคู่เลยก็ได้ครับ ผมก็เล่นทั้งสองอย่าง ฮ่าๆๆ ไม่ดีสักอย่าง

งบเท่านี้ลอง microlab H200 ดูครับ หรือไม่ก็ pro1

อ่ะ แน่นอนครับ ผมไม่เน้น 51. 7.1 ครับ ขอ 2.1 หรือ หูฟังตามท่านว่าเลยครับ ^^

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ตอนนี้ก็อยากลองดูไปเรื่อยๆ

หูฟังที่เคยใช้มาผมเคยใช้แค่ Sr60 , SRH240 , แล้วก็พวก in ear ล่างๆหน่อยแบบ UE3 ไม่ทราบว่า ถ้าผมอัพไปเล่น MS1 นี่ เสียงหนีจาก sr60 มากไหมครับ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    เล่นมันทั้งคู่เลยก็ได้ครับ ผมก็เล่นทั้งสองอย่าง ฮ่าๆๆ ไม่ดีสักอย่าง

งบเท่านี้ลอง microlab H200 ดูครับ หรือไม่ก็ pro1
    ^^ แหะๆ ตอนนี้ผมก็เล่นหูอยู่นิดๆ เลยว่าจะมาลองลำโพงบ้างเหมือนกันครับ

หูฟังมันได้อิมเมจเสียง และได้เสียงในทุกๆย่ายความถี่
    แต่ลำโพงมันได้เรื่องความสนุกในเรื่องของซาวสเตส
    เอามาดูหนังทำเป็นโฮมเทียเตอร์ย่อมๆ หรือเอามาเล่นเกม หรือเอามาฟังเพลงเนี่ยมันจะคนละฟิวกัน

ลำโพง - ดูหนัง เล่นเกมส์(ที่รองรับ 5.1 7.1)
    ฟังเพลง - หูฟัง

ตามนั้น
    จริงอยู่คุณอาจจะบอกว่าลำโพงเป็นแสนๆมันทำได้ทั้งดูหนังและฟังเพลงเหละ

แต่มันจะมีเรื่องของการวอมแอม เนื้อที่ในการจัดวาง การพกพาอีก รายละเอียดปลีกย่อยเยอะ

ฉะนั้นถ้าไม่มีห้องส่วนตัวหรือทำห้องเฉพาะเลยเนี่ย เล่นหูฟังดีกว่าครับ

ที่สำคัญหูฟังมันซื้อง่ายขายคล่องครับ ขายแล้วได้ราคาดี อย่างมากก็ขาดทุน 400-500 (เช่นซื้อ 1800 ขาย 1300)

ไม่เหมือนลำโพงครับ ขายทีนี่นั่งรอกันนานเลย กว่าจะมีคนติดต่อมา

ครับ เห็นด้วยเลยครับ ว่าหูฟังขายง่ายมาก

ว่าไปแล้ว ก็เหมาะกับผม ผมอยู่ร้อยเอ็ดแน่ะ ไม่มีสิทธิ์ได้ลองก่อนซื้อหรอกครับ

ผมเลยอยากหาข้อมูลหน่อยน่ะครับ MS1 นี่ หนีจาก sr60 มากมั้ยครับ ผมกะจะเอามาต่อกับแอมป์ E7 ด้วยน่ะครับ

Quote Originally Posted by junkyjoke View Post
    อ่ะ แน่นอนครับ ผมไม่เน้น 51. 7.1 ครับ ขอ 2.1 หรือ หูฟังตามท่านว่าเลยครับ ^^

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ ตอนนี้ก็อยากลองดูไปเรื่อยๆ

หูฟังที่เคยใช้มาผมเคยใช้แค่ Sr60 , SRH240 , แล้วก็พวก in ear ล่างๆหน่อยแบบ UE3 ไม่ทราบว่า ถ้าผมอัพไปเล่น MS1 นี่ เสียงหนีจาก sr60 มากไหมครับ
    หูฟังเนี่ยไม่มีตัวไหนดีกว่าตัวไหนหรอกครับ มีแต่"ความชอบ"ของเราล้วนๆ
    เชื่อไหม ผมเคยขาย ms-1 เผื่อกลับมาเล่น koss protapro (ทั้งๆที่ koss ราคาถูกกว่า)
    คือถ้าเราลองแล้วมันไม่ใช่ มันก็ไม่ใช่อะครับ

ฉะนั้นผมจะไม่แนะนำตัวไหนเป็นพิเศษ แต่อยากให้คุณไปลองฟังเองจะดีกว่าครับ

แต่เพื่อไม่ให้คุณเขว้งคว้างมากจนเกินไปผมจะรีวิวสั้นๆ(โดยใช้ประสบการณ์และความรู้สึกส่วนตัว)ให้ฟังละกันครับ

เพราะดูๆแล้วคุณฟังเพลงแนวๆเดียวกับผม (ผมฟังหลายแนว ตั้ังแต่คราสสิก /เพลงบรรเลง/ไปจนพวก rock)

ตัวพวกนี้คือตัวที่ผมลองนะ(คือเคยมีไว้ในครอบครอง)

koss75
    ตัวนี้จะถูกสุด เสียงที่ได้เบสจะอ่อนๆ ฟังเพลงแจส คราสสิกได้ดี แต่ rock ยังไม่มันพอ

koss35
    ตัวนี้จะเป็นตัวกลางๆ ข้อเด่นของตัวนี้คือเบสครับ เบสมันสั่นได้ คุณจะรู้สึกได้เลยว่าไดรเวอร์มันสั่นอยู่เหมือนคุณฟังเพลงจากลำโพงดีๆ ตัวนี้ถือว่าเป็นตัวที่ครอบจักรวาลครับ ถ้ายังไม่เคยเล่นมาก่อน แนะนำให้ลองตัวนี้เป็นตัวแรก เพราะคุณจะรู้ว่าคุณต้องการอะไร เบสมากไป?? แหลมน้อยไป??? อะไรแบบนี้ แล้วค่อยเขยิบไปเล่นตัวอื่นๆ

koss protapro
    ตัวนี้จะคล้ายๆ 35 แต่ว่าเบสจะหนักกว่า(มาก) ถือว่าเป็นหูฟังราคา 2000 ต้นๆ ที่เบสหนักสุดๆ แต่ไม่บวม แนะนำว่าถ้าบริโภคเบสเป็นชีวิตจิตใจต้องตัวนี้เลย ฟังฮิบฮอบ ฟัง rock มันมาก แต่ถ้าเอาไปฟังแจสไม่แนะนำอย่างแรง

AKG-420
    ตัวนี้เสียงจะละม้ายคล้าย koss35 แต่ซาวสเตสดีกว่า กว้างสดใส เบสก็ไม่เบา มีเหมือนกัน แต่อาจจะไม่สั่นเท่า koss35 โดยรวมถือว่าดี (ตอนนี้กำลังฮิต) ถ้าไม่ฟัง rock จัดๆ เน้น pop (หรือพวกเพลงแบบที่คุณจขกทฟังเนี่ย) ผมแนะนำตัวนี้เลย ซื้อมาไม่น่าจะผิดหวังนะ

เอาละจบรุ่นไลท์เหวท (ราคา2000นิดๆ)

ต่อไปรุ่นเฮฟวี่

Ms-1 (ราคา4กลางๆ)
    เสียงจะเหมือน koss35 กับ AGK 420 ที่ฟิวชั่นกัน (คือมีข้อดีของทั้ง2รุ่น) และเสียงจะไม่แผดมากแบบ35 นับว่าดีมาก ถ้าไม่ติดตรงที่ว่าเป็นหูแบบฟูลไซส์เนี่ยเหละ มันพกลำบาก (เป็นเหตุผลให้ผมขาย แล้วไปเล่นรุ่นเล็กแทน)

Ms-2 (ราคา10+)
    เสียงจะออกแนวชัด ชัดแจ้งแดงแจ๋ กีตาร์เป็นกีตาร์(ฟังนี่ยั่งกะใช้สายใยแก้ว) คือชัดมาก เหมาะกับฟังเพลงพวกดิจิตอล หรือพวก mixๆ จะโอเค หรือเอาไว้ดูหนัง ตัวนี้สุดๆครับ (แต่ผมไม่ค่อยชอบแหะ มันชัดไป)

Ms-pro
    ถ้าสู้ราคาไหว(20+) ตัวนี้ถือว่าดีที่สุดเท่าที่ผมเคยฟังมาแล้วครับ

แล้วก็มีพวกรุ่นอื่นๆอย่างครีเอทีฟบางรุ่น
    akg บางรุ่น โซนี่บางรุ่น
    ผมลองมาเยอะครับ (บางตัวขอชาวบ้านลอง บางตัวซื้อมาลองเองเลย)

อาจจะจำหน้าได้ แต่จำชื่อรุ่นไม่ได้แล้วครับ (เพราะไม่ค่อยโดนใจ เลยไม่ได้จำ ลืมหมด -*-)

ปล.ปัจจุบันไม่ค่อยได้ตามหูฟังรุ่นใหม่ๆละ ไม่รู้เค้าฮิตอะไรกัน

ปล2.ที่ผมเขียนมานี่คือประสบการณ์เมื่อ3-4ปีที่แล้วนะ เดี๋ยวนี้ไม่ได้เล่น ไม่ได้ตามหูฟังแล้วครับ (มีเหลือแค่ AKG420ไว้ฟังในบ้าน กับ Koss35ไว้ฟังนอกบ้าน)

edit

ลืมตอบคำถาม จขกท sr60 กับ ms1

โดยส่วนตัว (ย้ำว่าโดยส่วนตัว)

ผมหยิบ sr60 มาฟังครั้งแรก ผมก็วางเลยครับ แล้วกลับไปฟัง ms1 ต่อ จากนั้นไม่เคยหยิบมาลองอีกเลย จำไม่ได้ละเสียงมันเป็นยังไง รู้สึกจะออกแห้งๆนะ ซึ่งไม่โดนใจผม เลยไม่ได้หยิบมาลองอีกเลย
    Last edited by TopKisser; 13 Apr 2011 at 00:44:43.

อ๋อ ครับ ^^ เล่นมาซะเยอะเลย ขอบคุณครับ คำแนะนำดีๆอีกแล้ว

edit นิดหน่อย

อ่านข้างบนอีกรอบนะครับ

-------------------------

อ้อถ้าลำโพงไม่ซีเรียสอะไรมาก มีตัวนึงแนะนำ เป็นของถูกแต่(เจือก)ดี

saag ตัวขาวๆ ราคา 500-600 เนี่ยเหละ

http://www.google.co.th/images?um=1&...qi=g1&aql=&oq=

ตัวเนี่ยครับ ผมซื้อมา 2 รอบละครับ (ซื้อไว้บ้านพี่ กับบ้านตัวเอง) ตัวนี้เอาไว้เล่นเกมกับดูหนังน่ะ (จะได้นั่งใกลๆจอได้)

อันนี้ผมลองลำโพงทุกตัวในร้านขายเลย (คืออยากได้ตัวที่ราคาไม่เกิน 1000)
    ซึ่งตัวเนี่ยเหละเวิร์คสุดละครับ

ปล.ผมทำงานอยู่เซีย เลยได้ลองบ่อย
    ปล2.ปัจจุบันก็ใช้อยู่
    Last edited by TopKisser; 13 Apr 2011 at 00:51:36.

Quote Originally Posted by junkyjoke View Post
    อ๋อ ครับ ^^ เล่นมาซะเยอะเลย ขอบคุณครับ คำแนะนำดีๆอีกแล้ว
    555 ผมก็พูดมากแบบเนี้ยเหละครับ สมัยก่อนนี่ในพันทิพเค้าจะจำกันได้เลย ว่าไอเนี่ยซื้อหูฟัง ไม่เคยเกินเดือน ขายทิ้งตลอด แถมขายถูกอีกต่างหาก

มีหลายๆคนโทรมาถามความเห็นผมเพราะเห็นผมเล่นมาหลายรุ่น จนผมต้องเปลี่ยนเบอร์หนีเลยก็มี เพราะเล่นโทรมากันถี่ซะยิ่งกว่าแฟนซะอีก แทบไม่มีเวลาส่วนตัวเลย 5555

^^ 555 ขนาดนั้นกันเลย

ว่าแล้ว เดี๋ยวผมไปหา srh840 มาลองซะหน่อยดีกว่า แต่มันหายากมาก ไม่ค่อยมีใครปล่อยเลย T^T

Bookmarks

Bookmarks