overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member golf_ja's Avatar
    กรุงเทพ บางซื้อ

Default หาโน้ตบุคไว้ทำงาน 3dmax สักตัวครับ งบ 2-3 หมื่นบาท(ยิ่งได้2กลางๆยิ่งดีคับ)

พอดีมีความจำเป็น ต้องใช้โน้ตบุค(ขนเอาไปที่ทำงานเพราะเครื่องที่ทำงาน ใช้ Pentium III )
    เลยมีเรื่องรบกวนแนะนำรุ่นสำหรับการใช้งาน 3dmax , Autocad , ดูหนัง (ทำงานด้านโยธาและออกแบบภายนอกโดยใช้ 3dmax )ไม่เล่นเกมครับ เน้นทำงานอย่างเดียวครับ งบ 2-3 หมื่น ตัวไหนถึงจะคุมกับเม็ดเงินมากสุดครับ

ปล. 2 กลางๆก็ดีนะท่าน อยู่สุราษครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ถ้าเอาคุ้มเม็ดเงินสุดโดยไม่เกี่ยงแบรด์ก็ตัวนี้เลยครับ
    http://www.*****************/notebook...Mnkk:C005.html

ทำว่น 3d เน้น CPU แรงๆดีที่สุดครับ เรนเดอร์แล้วเห็นผลชัดเจน
    การ์ดจอแบบไหนก็ได้ มีแยกก็ดี ไม่ค่อยต่างกัน : ) ตัวนี้มีการ์ดจอค่อนข้างแรง (สำหรับเล่นเกมส์) พ่วงมาด้วยครับ
    แต่มองๆดูมีแต่ตัวนี้ที่ราคาตรงเสป็คสุด

นอกนั้นตามท่านอื่นๆครับ

OverclockZone Member golf_ja's Avatar

โหเด็ดเลยท่าน ตรงใจพอดี ว่า แต่ มีเรื่องรบกวนอีกนิดนึงครับ ทาง GF จะส่งภาพออกมาได้ละเอียดกว่า Radeon ใช่ไหมครับ อย่างไหนดีกว่ากัน ตามที่ผมเข้าใจคือ GF = ภาพละเอียดกว่าแต่ ช้ากว่า RD = เร็วกว่าแต่ภาพไม่ค่อยละเอียด (เมื่อเทียบกันใน notebook) ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้ว โปรแกรม 3Dmax กับ Acad มันไปหนักที่ Hardware ตัวไหนเหรอครับ CPU หรือ การ์ดจอ แต่เข้าใจว่า ตอน เรนเดอร์ ใช้ cpu พอดีอยากให้ ตอนเขียนลื่นๆหน่อยไม่เน้นตอนเรนเดอร์ครับ
    Last edited by golf_ja; 13 Apr 2011 at 10:24:44.

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ผมเคยได้ยินอย่างหนาหูมากว่า GF ทำงาน 3D max ได้ดีกว่าครับ
    แม้ว่าจะเสป็คที่ต่ำกว่า RD ก็ตาม ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าทำไมการ์ดจอเล่นเกมส์
    ถึงให้ผลต่องาน Workstation ด้วย แต่นั่นคงเปรียบแค่ว่า GF ไม่ว่าจะรุ่นเล็กรุ่นใหญ่
    คงให้ผลต่อการเรนเดอรไม่ต่างกันนักเฉยๆ ส่วน RD จะเน้นไปทางความแรงในการ
    เล่นเกมส์และดูหนัง มีภาพที่สวยกว่า ในรุ่นและราคาที่พอๆกัน

ส่วนฮาร์ดแวร์หลักคือ CPU ครับเพราะโปรแรกมสนับสนุนมัลติคอร์ ผมก็เลยส่งให้เป็นตัว i7 ให้
    แต่การ์ดจอก็มาช่วยแบ่งเบาภาระเหมือนกันในตอนเรนเดอร์ ดังนั้นมีการ์ดจอแยกย่อมดีกว่า

OverclockZone Member joejoejoe's Avatar

งาน 3D ที่จำเป็นคือ CPU ครับ
    เพราะเวลามันเรนเดอร์มันใช้หมดทุก Core
    ถ้าเป็น i5 มันก็เห็น 4 ช่อง แต่ i7 เห็น 8 ช่อง
    ก็ลองคิดดูครับว่าระหว่าง 4 กับ 8 อันไหนจะเร็วกว่ากัน
    สำหรับการ์ดจอ จริงๆจำเป็นแค่ Viewport เป็นหลักแหละครับ
    ยิ่งการ์ดจอละเอียด Viewport ก็จะละเอียดตามไปด้วย
    เวลา Preview object มันก็จะเหมือนจริงมากกว่าการ์ดจอที่สเป็คต่ำๆ
    ส่วนใหญ่ผมเห็นคนที่อยากได้การ์ดจอแรงๆ ก็เพราะเอาไปเล่นเกมส์เป็นหลัก
    หาคนเอามาทำงานแบบจริงๆจังๆค่อนข้างน้อยครับ
    ถ้างบมีจำกัด ก็เลือกเอา CPU เป็นหลักครับ ผมแนะนำเป็น i7 นะครับ
    ที่มีอยู่ในตลาดก็แตะๆ 30000 ทั้งนั้น
    ถ้าไม่กังวลเรื่องน้ำหนักเครื่องที่ต้องแบกมาแบกไป ผมแนะนำเป็นจอ 15.6" นะครับ
    ทำงานพวกนี้ จอใหญ่ๆไว้ก่อนจะดีมาก อีกอย่างพวกจอใหญ่ ส่วนใหญ่จะมี Numpad ในตัว
    การคีย์ตัวเลขสำคัญมากในการเขียนแบบ
    ลองดูครับ มีไม่กี่ตัวที่มีคุณสมบัติตามนี้ แต่หน้าตาเครื่องจะถูกใจท่านรึเปล่า
    ต้องมาลองพิจารณาอีกทีครับ

ลองดุครับ ...

โอ้ว ได้ความรู้เพิ่ม ใช่ครับอย่างที่คุณโจบอก ไม่สนเรื่องน้ำหนักครับ ไม่สนแบรน เอาใช้งาน อย่างเดียวฮะ เดี๋ยวยังไงผมจะลองดูเพิ่มเติมสำหรับ 15.6 " ครับ ขอบคุณคุณ pattyna ด้วยครับที่ไห้ข้อมูลดีๆ แต่ acer ที่ท่านส่งมาก็ เด็ดเหมือนกันนะเนี่ย ยังไงตัวนี้ก็อยู่ในใจแล้วละครับ ^^ sandy bridge ซะด้วย ว้าว ว่าแต่ 15.6 " มีตัวไหนน่าสนใจบ้างนะท่าน
    Last edited by golf_ja; 13 Apr 2011 at 15:17:34.

OverclockZone Member supachai's Avatar
    หน้าเสรีเซ็นเตอร์

งบ 3 หมื่น จัดไปตามนี้เลยจ้า ผมเลือกให้แล้วนะครับ เครื่องทีผมเลือกจะเป็นวัสดุดี งานประกอบใช้ได้ สเปคโอเค

http://www.******************/web/not...ad-Y460p-.html

http://www.******************/web/not...4-3022TX-.html

http://www.******************/web/not...V-SX215V-.html

Quote Originally Posted by supachai View Post
    งบ 3 หมื่น จัดไปตามนี้เลยจ้า ผมเลือกให้แล้วนะครับ เครื่องทีผมเลือกจะเป็นวัสดุดี งานประกอบใช้ได้ สเปคโอเค

http://www.******************/web/not...ad-Y460p-.html

http://www.******************/web/not...4-3022TX-.html

http://www.******************/web/not...V-SX215V-.html
    ขอบคุณข้อมูลคุณ supachai มากครับ ทุกตัวที่ท่านแนะนำมาสวยดีครับ แต่ว่าผมกลัวว่าตัว I5 มันจะเอางาน
    3dmax ไม่อยู่อ่ะครับ จริงๆแล้วตัวนี้
    กะเอามาทำงานด้าน 3dmax ,Acad (งานด้านโยธาและออกแบบ) เน้นทำงานเลยครับ ไม่เกม เรื่องรูปทรง รูปลักษณ์ ยี่ห้อ น้ำหนัก ผมไม่ซีเรียสอยุ่แล้วครับ ขอเอามาทำงานให้ตรงจุดเฉพาะทางจริงๆก็พอครับ
    ส่วนเรื่องคีบอดผมคิดว่า จะเอาคีบอด usb ที่ สำนักงาน เสียบเอา คงได้มั้งครับ จะได้ใส่คำสั่งลื่นๆหน่อย ^^
    ส่วนเรื่องจอ 15.6" เพื่อที่จะได้ full keyboard ผมว่า จริงๆแล้ว ใช้ 14 " ก็ได้มั้ง เพราะผมดูแล้ว ตัว 15 " หายากม้ากที่รับ I7 เลยสรุปว่า จะใช้จอ 14" แล้วต่อ keyboard นอกเอา แฮ่ๆ ผมคิดถูกหรือปป่าวหว่า

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by golf_ja View Post
    ขอบคุณข้อมูลคุณ supachai มากครับ ทุกตัวที่ท่านแนะนำมาสวยดีครับ แต่ว่าผมกลัวว่าตัว I5 มันจะเอางาน
    3dmax ไม่อยู่อ่ะครับ จริงๆแล้วตัวนี้
    กะเอามาทำงานด้าน 3dmax ,Acad (งานด้านโยธาและออกแบบ) เน้นทำงานเลยครับ ไม่เกม เรื่องรูปทรง รูปลักษณ์ ยี่ห้อ น้ำหนัก ผมไม่ซีเรียสอยุ่แล้วครับ ขอเอามาทำงานให้ตรงจุดเฉพาะทางจริงๆก็พอครับ
    ส่วนเรื่องคีบอดผมคิดว่า จะเอาคีบอด usb ที่ สำนักงาน เสียบเอา คงได้มั้งครับ จะได้ใส่คำสั่งลื่นๆหน่อย ^^
    ส่วนเรื่องจอ 15.6" เพื่อที่จะได้ full keyboard ผมว่า จริงๆแล้ว ใช้ 14 " ก็ได้มั้ง เพราะผมดูแล้ว ตัว 15 " หายากม้ากที่รับ I7 เลยสรุปว่า จะใช้จอ 14" แล้วต่อ keyboard นอกเอา แฮ่ๆ ผมคิดถูกหรือปป่าวหว่า
    แค่นั้นผมว่ามันก็โอเคนะครับเพราะคีย์บอร์ดโน้ตบุ๊กยังไงก็ใช้ไม่ถนัดนัก งานผมว่า Y460p น่าจะเหมาะสมนะครับ

ว่าแต่ AMD Radeon HD 6550M (1GB GDDR3) VS nVidia GeForce GT 540M (1 GB GDDR3)

ในกรณีที่ใช้ CPU เหมือนกัน องค์ประกอบอื่นเหมือนกันหมดต่างกัน การ์ดจออย่างเดียว
    Intel Core i7-2630QM (2.0 GHz, 6 MB L3 Cache, up to 2.90 GHz)

GF VS RD ตัวไหน เหมาะสมกับการทำงาน 3dmax , Autocad ,ดูหนังบ้าง ได้ดีที่สุดครับ

OverclockZone Member

จริงๆแล้วใช้ทำงานพวกนี้ nvidia จะได้เปรียบกว่าเล็กน้อย เพราะมี cuda กับ physx ที่รองรับกับการทำงานมากกว่า
    แต่ในกรณีที่เป็น notebook การ์ดจอnvidiaมันจะเป็น optimus ซะหมดลองศึกษาเรื่องระบบนี้ดูก่อนครับ แต่ผมก็ใช้ optimus อยู่นะใช้กับโปรแกรมที่ท่านว่ามาได้หมดไม่มีปัญหาลื่นๆดีครับ ลองศึกษาดูก่อนครับ

Quote Originally Posted by zuusar View Post
    จริงๆแล้วใช้ทำงานพวกนี้ nvidia จะได้เปรียบกว่าเล็กน้อย เพราะมี cuda กับ physx ที่รองรับกับการทำงานมากกว่า
    แต่ในกรณีที่เป็น notebook การ์ดจอnvidiaมันจะเป็น optimus ซะหมดลองศึกษาเรื่องระบบนี้ดูก่อนครับ แต่ผมก็ใช้ optimus อยู่นะใช้กับโปรแกรมที่ท่านว่ามาได้หมดไม่มีปัญหาลื่นๆดีครับ ลองศึกษาดูก่อนครับ
    อ๋อครับ ผมก็พอจะได้ยินมาบ้าง เรื่อง optimus ปวดหัวกันน่าดู หุหุ แต่ก็สรุปได้ว่า GF คุ้มสุดเนอะท่าน ^^

Optimus ปวดหัวเฉพาะกับคนเล่นเกมส์ครับ : P คนทำงานไม่มีผลหรอกครับ
    ผมก็ใชเมันทำงานอยู่ ดีเสียอีกประหยัดไฟด้วย

เอาละทีนี้เราก็ได้ผลสรุปว่า เป็น i7+gf เรามาดูกันต่อ บอดี้ค่ายไหนทน ข้องใจ aspire ตรงขาพับครับ กลัวจอหัก ตัวผมคิดว่าใช้สัก 2 ปีเเล้วค่อยเปลี่ยนตัวไหม่ ไม่รู้ว่า เจ้าขาพับมันจะไปก่อนหรือป่าว

OverclockZone Member Hang998's Avatar

.
    Last edited by Hang998; 13 Sep 2011 at 09:18:55.

Bookmarks

Bookmarks