overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Exclamation ช่วยด้วย HDD 1 TB ผมค้าง

ผมมีปัญหา อาการคอมค้างหลายทีมากครับ แต่วันนี้ เข้า windows ได้ปกติ แต่ เข้า HDD ตัวลูกไม่ได้ครับ

สภาพเครื่องผมนะครับ Power Supply 650W

อุปกรณ์ต่อพ่วง DVD-ROM IDE 1ตัว
    Hitachi HDD 320 GB เป็นตัวแม่ 1 ตัว
    Western Black 1 TB 1ตัว (ตัวที่เป็นปัญหา)

คือผมเข้า Windows ได้ปกตินะครับ แต่พอจะเข้าไปกด เจ้า HDD1TB ผม มันก็ค้าง เข้ามะได้เลย

ผมลองทดสอบเปลี่ยนสาย sata แล้ว หลายอันก็ไม่ได้ รวมทั้งเปลี่ยนสาย sata สลับกับ HDD ตัวแม่ไว้ ก็ยังมีปัญหาอยู่ครับ

*คือผมสงสัยว่า เป็นที่ Power Supply กำลังไฟ ไม่พอ เลยทำให้เครื่องค้างบ่อย แล้วเป็นแบบนี้
    หรือว่า HDD ผมเสีย ครับ ผมใช้ได้มาประมาน ครึ่งปีได้ละครับ

รบกวนผู้รุ้ ทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member masterYB's Avatar

power 650 รุ่นอาราย

คิดว่า WD black ไม่น่าพัง หรอกนะ - .-

ขอ สเตตรัส เครื่อง เลย เผื่อคนอื่นๆ จะได้วิเคราะห์ว่าเป้นที่อะไรกัน

OverclockZone Member toi_125's Avatar

เป็นที่ HDD ครับท่าน

อาการ. Bios ดีเทคเจอ HDD แต่บู๊ตไม่เข้า เครื่องค้าง บางครั้งบูตเครื่องเข้า Windows ได้ แต่เสียบ HDD เข้าไปดีเทคไม่เจอ HDD ส่วนมากเป็นที่ ปัญหาใน firmware ที่ไม่สมบูรณ์ของ HDD ข้อมูลไม่หายแต่สียบแล้วไมเจอ HDD

ของผมก็เป็น รอส่งเครมหลังสงกรานต์ .. เซง .. เสียดายข้อมูล

Power Supply ยี่ห้อ Rich ครับ 650 W อะครับ ไม่รุ้รุ่นอ่าครับ

ผมใช้ HDD ลูกนี้ มาได้ 4-5 เดือน มีปัญหาเครื่องค้าง บ่อยๆครับ

แล้ว ผมต้องทำยังไงบ้างอ่ะครับ ข้อมูล อยู่ในนั้นเยอะมากกอ่าครับ มีวิธีแก้ไข มั้งไหมครับ

BIOS เห็น HDD เข้ามา วินโด้ก็เห็น แต่มันไม่บอกรายละเอียด เหมือน Drive อื่น แล้วก็กดเข้า แล้วค้าง คลิกขวาแล้วค้าง

มีวิธีอื่นที่พอจะแก้ไขได้มะครับ เสียดายข้อมูลมากๆอ่ะครับ

OverclockZone Member makung00's Avatar
    Bangkok Bangrak

ลองเอาไปเคลมดูมั้ยครับ ดูท่า ประกันยังเหลือนะ ข้อมูลนี้ไม่รู้ว่า Clone ได้มั้ย

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

เคลมที่wdรู้สึกเขาจะบริการกู้ข้อมูลให้ด้วยนะ ไม่รู้ว่าคิดตังรึเปล่า คิดเท่าไหร่ เห็นพนักงานพูดถึงแว้บๆเมื่อวันก่อนไปเคลมมา

(ศูนย์wdย้ายจากฟอร์จูนไปอยู่พันทิพย์ประตูน้ำชั้นสองแล้ว)

OverclockZone Member eternalk's Avatar
    ฉะเชิงเทรา บางปะกง

เป็นอีกหนึ่งเหตุผลที่ไม่เคยคิดใช้ HD ความจุเยอะเกิน 500G เพราะถ้ามันพังมันจะหาย....กลายเป็นโกโก้ครั้นท์ T_T เลยเลือกใช้ 500G หลาย ๆ ลูกดีกว่า แรก ๆ ลำบากครับ เมนบอร์ดมี Port มาให้น้อยเว้นแต่ตัวแพง ๆ จะมีมาเยอะหน่อย แนะนำว่าให้แบ็คอัพไฟล์ลงแผ่นไว้บ้างก็ดีครับ อย่างน้อย ๆ มันก็อยู่ได้หลายปีนะ

TT_TT งั้นผมคงต้องส่งเครมสินะ ฝากร้าน แถวบ้านส่งได้ไหมครับ ขี้เกียจ ตีรถไปกรุงเทพอ่ะ เสียตังด้วยเหนื่อยด้วย แต่อยากให้เค้า Clone ให้ได้ด้วยอ่าจะได้ไหมหว่า รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

ผมใช้ตัว 2TBอยู่2ลูก ถ้าหายที-มีบ้าแน่ เหอๆ

kamonpop's Avatar
    ริมคลองสมถวิล จ.มหาสารคาม

HDD 1 TB ราคาถูกชอบมีปัญหา

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

เป็นผมเน้นๆเรื่อง psu หน่อย

เพราะถ้าจ่ายไฟไม่ดี-ไม่นิ่ง psu มักจะไปก่อนเพื่อน(แบด) ^^

ไม่รุ้จาทำยังไงแว้ว เครียด TT_TT

Quote Originally Posted by bigkykung View Post
    ไม่รุ้จาทำยังไงแว้ว เครียด TT_TT
    ลองถอด hdd ไปเสียบเครื่องอื่นดูครับ ว่าใช้งานได้ปกติมั้ย

Bookmarks

Bookmarks