Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับCreative X-Fi Gamer กับ หูฟัง หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับCreative X-Fi Gamer กับ หูฟัง หน่อยครับ

1.อย่างบางเกมส์ มันต้อง เซตใน เกม ให้เป็น headphone หรือ 5.1 ครับ (ในกรณีถ้ามีให้ปรับ)

2.อย่างบางเกมส์ไม่มีให้ปรับ เช่น assasins creed ถ้าผมอยากให้เสียงรอบทิศทางผมต้องเปิดCMSS-3D ใน X-fi gamer หรือปล่าวครับ เพื่อให้มันจำลอง หูฟังเป็น 5.1 หรือว่าไม่ต้องใช้ จะดีกว่า

3.ถ้าใน กรณี มันมีให้ปรับ ระบบเสียง ในเกม เราต้องไปปรับใน X-fi ด้วยไหม ยกตัวอย่าง Xfi-gamer ผมเปิด CMSS-3D แต่ในเกม ผมใช้ headphone (ไม่รู็ว่าควรจะปรับยังไงแนะนำทีครับ)
    Last edited by nonmoziac; 14 Apr 2011, 13:51:22.

เปิด CMSS-3D แล้วเสียงมันเหมือนแยกกันไม่ค่อยขาดนะ แนะนำให้ปิด

เปิดแค่ 5.1 ของตัว x-fi ก็พอครับ ผมใช้โหมดเอนเตอร์เทน แล้วเลือก

EAX เป็น TEATER ปรับเป็นเสียงดูหนัง เสียงก้องดี ระเบิดตูมๆๆสะใจ = =

ถ้าใช้หูฟัง 5.1 อยุ่แล้ว ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่ถ้าใช้หูฟังสเตอ ไม่รุ้เหมือนกันครับ

เรื่องเกมส์ เคาเตอร์ รอท่านต่อไปครับ ^ ^"
    Last edited by kitapat; 13 Apr 2011, 19:17:15.

Comment

ผมเซ็ตในเกม (เกมอะไรก็แล้วแต่ -ถ้ามันมีให้เซ็ต) เป็น 5.1 ครับ แล้วเซ็ตใน Creative Console Launcher ให้เป็น Headphone

เรื่อง CMSS-3D ส่วนมากผมไม่ค่อยใช้นะครับ คือจริงๆผมไม่ปรับไป Mode Game เลยด้วยซ้ำ (CMSS-3D มาเฉพาะตอนอยู่ในโหมด Game) หูฟังผมเน้นฟังเพลง (2ch) เสียงกลาง-สูงมาค่อนข้างเยอะ เจอโหมด Gamer เข้าไป แสบหูเลยครับ

ส่วนมากผมอยุ่ในโหมดดูหนังนั่นแหละครับ ผมไม่แน่ใจรุ่นที่คุณใช้มันมีให้ปรับ Surround มั้ย (จำลองตำแหน่งของลำโพง) ของผมมันมี THX Studio Pro ในนั้นจะมีหัวข้อ Surround ให้ปรับว่าอยากให้เสียงโอบเรา มาก-น้อยแค่ไหน

Comment

ของผมรุ่น Sound Blaster X-Fi XtremeGamer ที่มันมีช่องข้างหลัง 4 ช่องครับ ตาม link เลยครับ

http://support.creative.com/Products...T=CategoryID:1

Comment

Working...
        X