overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member kkungvs1's Avatar

Default HDD 1 ลูก แบ่งพาติชั่น ไว้เยอะๆ จะมีผลเสียอะไรไหมครับ

อยากจะแบ่งเจ้า wd blue 500 สัก 4-5 พาทติชั่นอ่ะครับ ไม่ทราบว่ามันจะมีผลเสียอะไรกับตัว HDD ไหมครับ การทำงานของ HDD หรือวินโดว์ หรือระบบ จะช้าลงไหมครับ ^^"

OverclockZone Member propro's Avatar
    พันทิพบางกะปิ ซีคอน พาราไดซ์ สุขุมวิท 101/1

ไม่มีปัญหาคับ

OverclockZone Member virus023's Avatar

ไม่มีผลเสียครับ แค่เนื้อที่หายไปมากขึ้น เพราะต้องกลายเป็นผนังกั้นห้อง

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ไม่รู้สิ ผมแบ่งได้แค่ 4 พาสติชั่น พาสติชั่นที่ 5 แบ่งไม่ได้อ่ะ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

Quote Originally Posted by darkdonut View Post
    ไม่รู้สิ ผมแบ่งได้แค่ 4 พาสติชั่น พาสติชั่นที่ 5 แบ่งไม่ได้อ่ะ
    ไปเเบ่งเป็น Primary หรือเปล่า เพราะมันจะเเบ่งได้เเค่ 4 เองอะ -*-

OverclockZone Member jeq's Avatar

โดยส่วนตัวผมเองแล้วแบ่งเกิน3พาติชั่น มีผลเสียแน่นอน ใช้ได้ไม่นานโครงสร้างก็เริ่มรวนแล้วส่งผล
    ให้คอมพ์มีปัญหามากมายที่เกิดขึ้นโดยหาสาเหตุไม่เจอ อยากให้ดีจริงๆหาHDD 80-160-320GB
    เป็นไดร์ C ไปเลยไม่ต้องแบ่ง แล้วหาHDDอีกลูก แบ่งเป็น2-3-4-5ก็แล้วแต่แล้วครับเสฐียรสุดๆเสียยาก
    ด้วยครับผมก็ทำแบบนี้ไม่มีการช้าแน่นอนลองทำดูครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

จะแบ่งกี่ครั้งกี่ Partition ก็ได้ ไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Member kkungvs1's Avatar

ขอบคุณทุกท่านครับ ^^/

OverclockZone Member oLunatico's Avatar

เคยแบ่งสูงสุดก็ 4 นะ เรื่องรวนนะน่าจะเกิดกับคนใช้มากกว่า ยิ้งเย๊อะยิ้ง งง

OverclockZone Member osxp's Avatar

ไม่มีปัญหาหรอกครับ จะแบ่งเกิน 4partition ก็ได้ แต่ต้องให้ partition นึงเป็นแบบ Extended แล้วตรงจุดนี้จะแบ่งเป็น Logical เพิ่มได้อีกเรื่อยๆ

อย่างเช่นมี Drive เดียว 2 TB เวลาคุณจะ defrag หรือ search หาข้อมูลซักทีนี่ รอกันนานเลย แบ่งไว้เป็นส่วนๆ ดีกว่า

ส่วนโปรแกรมช่วยแนะนำ Paragon Partition Manager 11 SE Personal ครับ
    Last edited by osxp; 13 Apr 2011 at 11:55:29.

OverclockZone Member
    LINE ID 31032529 บางกะปิ

เคยแบ่งเจ็ดก็ใช้อยู่เกือบผ่ได้นะ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

Quote Originally Posted by jeq View Post
    โดยส่วนตัวผมเองแล้วแบ่งเกิน3พาติชั่น มีผลเสียแน่นอน ใช้ได้ไม่นานโครงสร้างก็เริ่มรวนแล้วส่งผล
    ให้คอมพ์มีปัญหามากมายที่เกิดขึ้นโดยหาสาเหตุไม่เจอ อยากให้ดีจริงๆหาHDD 80-160-320GB
    เป็นไดร์ C ไปเลยไม่ต้องแบ่ง แล้วหาHDDอีกลูก แบ่งเป็น2-3-4-5ก็แล้วแต่แล้วครับเสฐียรสุดๆเสียยาก
    ด้วยครับผมก็ทำแบบนี้ไม่มีการช้าแน่นอนลองทำดูครับ
    อันนี้ไม่จริงนะครับ

การแบ่งพาติชั่น ก็คือ การแบ่งพื้นที่เก็บข้อมูล ทำให้ข้อมูลอยู่ใกล้กันไม่แตกกระจาย ซึ่งเป็นข้อดีนะ
    ผมใช้ HDD ตั้งแต่รุ่นแรกๆ แบ่งเยอะมาตลอด เคยแบ่งถึง z ใช้มาหลายสิบปี ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรแม้แต่ครั้งเดียว
    ผมไม่เคยใช้ HDD เสียจากการใช้งานแม้แต่ลูกเดียวครับ

ถ้าเราใช้ fat ขนาด cluster จะใหญ่ตามขนาดพาติชั่น ทำให้เสียพื้นที่เปล่าไปกับไฟล์เล็กๆ
    จึงต้องแบ่งให้ขนาดพาติชั่นเล็กลงเพื่อลดขนาด cluster
    ทุกวันนี้ ผมยังใช้ dos6 + fat16 แบ่งพาติชั่นขนาด 2GB ได้ขนาด cluster 32KB
    batch file ขนาด 20 byte ใช้พื้นที่เก็บ 32KB นะ

ดังนั้น สิ่งที่ท่านเจอ มีสาเหตุมาจากอย่างอื่น ไม่ใช่มาจากการแบ่งพาติชั่นครับ

OverclockZone Member aotakung's Avatar

ผมแบ่ง 6 นะ แต่แค่ 500GB เอง รอได้สัก2TB จะแบ่งสัก 20 ><

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ได้ข่าวว่าแบ่งยิ่งเยอะยิ่งช้าครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

มาพูดถึงSSDดีกว่า แบ่งเยอะเป็นไรไหม ต่อraid0ก็แล้ว อิอิอิ

OverclockZone Member dearlove's Avatar

ผมแบ่ง 3 ครับ 320GB แบ่งแบบพอดีๆ อิอิ

OverclockZone Member eternalk's Avatar
    ฉะเชิงเทรา บางปะกง

ใช้อยู่สามลูกครับ ลูกแรกแบ่งแค่ 2 พาร์ทิชั่น C (ลงวินโดว์,โปรแกรม,เกม)กับ D(เก็บข้อมูลดิบก่อนแยกชนิดไปลงอีกสองลูก) ส่วนอีกสองลูกไม่แบ่งเลย ใช้การสร้างโฟลเดอร์แยกเก็บเอาเวลาย้ายไฟล์ไป-มาสะดวกดี ก็ไม่เคยเกิดปัญหาสักทีนะ อยากทราบเหมือนกันว่าแบ่งพาร์ทิชั่นเยอะ ๆ มันดียังไงครับ แล้วแบ่งไปเพื่ออะไร ถ้ามันดีผมจะได้แบ่งบ้าง

OverclockZone Member hinosuke's Avatar

Quote Originally Posted by xexalskyline View Post
    ได้ข่าวว่าแบ่งยิ่งเยอะยิ่งช้าครับ
    ช้าลงนิดหน่อย การแบ่งพาทิชั่นก็เหมือนวงกลมแล้วแบ่งเหมือนลู่วิ่ง
    ช้าลงเพราะมีหัวอ่านชุดเดียว ถ้ามีการเรียกข้อมูลจากหลายพาทิชั่น หัวอ่านต้องวิ่งข้ามลู่
    โดยที่ใช้ประโยชน์จาก NCQ (Native Command Queuing) ไม่ได้

ยิ่งตอนwrite นี่หัวอ่านต้องเขียนทีละพาทิชั่น
    ต่างจากตอนที่มีไดรว์ใหญ่อันเดียว เขียนทิ้งเขียนขว้างแต่ละ clusterได้เลย

ตอนนี้มี HDD 2 ลูก 160 กับ 500

160 ว่าจะแบ่งสัก 2 คือ C: 10g ไว้ลงวินโดว์ xp +โปรแกรม ที่เหลือก็ D:ไว้ลงเกมออนไลน์

500 แบ่งเป็น E:20g ไว้ลง วินโดว์ 7 สลับกันใ้ช้กับ xp F:300g ไว้เก็บอนิเมะ G:150 g ไว้เก็บ Rom ps2 (ติดเกม ps2 มาก อิอิ) ส่วนที่เหลือเป็น H:ไว้เป็นที่เซฟไฟล์ .rar ที่โหลดมาจากเว็บ ก่อนจะแตกไฟล์แล้วย้ายไปที่อื่น และเป็นที่เก็บไฟล์ exe ของโปรแกรมต่างๆ สำหรับตอนลงวินโดว์ใหม่

ไม่ชอบสร้างโฟลเดอร์หลายๆอันอ่ะ defrag นาน(เกี่ยวป่าวหว่า ^^ ) ชอบแยกเป็นไดร์ฟๆ กดเข้าไปแล้วเจอเลย 0/
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------
    ยังไม่กล้าแบ่งหลายพาติชั่น เพราะตอนนี้เจอปัญหาอย่างนึง คือ

ลูก 160 แบ่ง c ไว้ลง วิน xp และ d ไว้ลงเกม
    ลูก 500 แบ่ง e ไว้ลง วิน 7 และ f ไว้เก็บอนิเมะ

พอลงวินโดว์ เสร็จ เครื่องดันมองเห็นไดร์ฟสลับกันอ่ะ คือไดร์ฟ e ที่ลงวิน 7 ไว้ดันกลายมาเป็นไดร์ฟ d ไดร์ฟ f ที่เก็บอนิเมะก็กลายมาเป็น e ส่วน d ที่ลงเกมไว้กลายมาเป็น f ซะงั้น เลยไม่กล้าแบ่งต่อ กลัวจะมั่วกว่าเดิม ^^"

แบ่ง 3 พาทิชี่น จาก 320BG ก็ไม่พอใช้แล้วครับ

55555555

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks