Announcement

Collapse
No announcement yet.

คุณเห็นด้วยหรือไม่ กับการที่จะมีห้อง รวมผลtestจากเครื่อง User

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คุณเห็นด้วยหรือไม่ กับการที่จะมีห้อง รวมผลtestจากเครื่อง User

ออกตัวล้อฟรีก่อนเลยคับ จุดประสงค์ของผมคือ อยากออกความคิดเห็นเฉยๆ ไม่ได้มีเจตนาตั้งกระทู้ให้ทะเลาะกัน หรือดราม่ากันแต่อย่างใด เพราะฉะนั้น อยากให้ทุกๆท่านใช้วิจารณญาณในการอ่าน จะเป็นการขอบพระคุณอย่างยิ่งคับ

เริ่มต้นด้วยหัวข้อกระทู้คับ เกี่ยวกับ "คุณเห็นด้วยหรือไม่ กับการที่จะมีห้อง รวมผลtestจากเครื่อง User"

สืบเนื่องจากผมเห็นการถกเถียงเรื่อง Intel Vs AMD มาอย่างเนิ่นนาน และดูเหมือนจะไม่มีข้อสรุป หรือบางครั้งกลายเป็นการดราม่าแบบไม่ได้อะไรเลย

จากจุดนี้ผมจึงเล็งเห็นว่าการที่เรามาถกเถียงว่า"Brands"ไหนดีกว่ากันนั้น เราน่าจะมามองจุดสำคัญว่าจัด spec หรือ systems อย่างไรที่จะทำให้ คอมพิวเตอร์มีประสิทธิภาพต่อการใช้งานที่ดีที่สุดมากกว่า(ในที่นี้หมายถึง คุ้มค่าต่อการใช้งาน ไม่ใช่เอาแต่เพียงความแรงเข้าว่า ต้องดูปัจจัยอื่นๆด้วยเช่น การใช้งาน หรือการที่มีงบประมาณที่จำกัด)

โดยให้ User แต่ละท่านที่มีน้ำใจ(หลายๆท่านเลยหละ)ที่คิดว่าข้อมูลของท่านเป็นประโยชน์ต่อคนต่อๆไป ก็ให้รีวิว spec ของท่าน รวมทั้งผลtestของโปรแกรมและเกมส์ต่างๆ (รวมทั้งราคา ณ วันที่ซื้อ) รวบรวมไว้ในห้องผลtestจากเครื่อง User เพื่อให้คนที่เข้ามาอ่านได้ตัดสินใจกันอีกที(ถ้ากลัวการ Fake ก็รีวิวผ่าน Clip และโพสลงเว็ปเหมือนต่างประเทศก็ได้คับ)

โดยจุดประสงค์ไม่ใช่เพียงแต่การนำผลtestจากเครื่องมาโชว์เฉยๆ แต่จะได้ผลที่ตามมาคือ

1.ผลtestจริงจากการใช้งานจริงของคน"ไทย" ให้คนที่มาอ่านได้พิจารณา (ส่วนหนึ่งเพื่อการรวบรวมข้อมูล เพื่อเป็นการตัดสินใจ ในการซื้อให้คนต่อไปได้ไม่มากก็น้อย เพราะผมเล็งเห็นว่า บางครั้งอยากให้คนไทยมองผลtestของคนไทยด้วยกันบ้าง ไม่ใช่ได้รับแต่ข้อมูลของต่างประเทศอย่างเดียว)

2.เพื่อจะได้ลดปัญหาเรื่อง Intel Vs AMD ลงได้บ้างโดยการให้คนที่ถาม(หรือก่อกวน) ให้ไปพิจารณารายเคสราย Systems เอาว่ารุ่นไหนในงบเท่าไหร่จัดแบบใดถึงจะทำให้ คอมพิวเตอร์ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพต่อความต้องการของเขาคับ

3.ส่วนที่มีการข่มกันไปมา เรื่องความแรงว่าอันนี้แรงมากกว่าน้อยกว่าอย่างใดก็ให้มาโพสเทียบกันไปเป็นรายกระทู้ให้เห็นๆกันไปเลยคับ

เพราะผมอยากให้ทุกท่านมองว่า บอร์ดนี้ก็คือบอร์ดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ เรามารวมตัวที่นี่เพราะอะไร ไม่ใช่ว่าเพราะเราชอบ เรารักทุกสิ่งที่เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์หรอคับ เราถึงมารวมตัวกัน

ผมอยากให้ความขัดแย้งจุดนี้ เป็นสิ่งที่ทำให้บอร์ดเราพัฒนาขึ้นไปคับ ไม่อยากให้ถกเถียงกันไม่รู้จักจบ อยากให้เราคุยกันด้วยเหตุผลและความเป็นจริงที่แต่ละคนได้พบได้เจอมา และเอามาแบ่งปันกันคับ แชร์กันดีกว่าคับ ว่าอันนี้ดียังไง แย่ตรงไหน ควรเปลี่ยนอะไร ผมว่าคนไทย test คอม ไม่แพ้ชาติอื่นหรอกคับ

บ่นยาวมาถึงตรงนี้ ถ้าผมพูดจุดไหนผิดไป หรือถ้าทำให้บางท่านไม่พอใจ ก็อภัยให้ผมเถอะคับ ผมแค่อยากเสนอความคิดที่ตัวเองคิดออกมาแค่นั้นคับ

ส่วนถ้ากระทู้นี้จะดราม่าหรือไม่มีประโยชน์เลย ผมก็ขอโทษทุกๆท่านด้วยคับที่ทำให้บอร์ดรก

ขอบคุณที่อ่านความคิดเห็นผมจนจบคับ

และขอโทษ ขออภัยล่วงหน้า ต่อสิ่งที่ไม่ดีที่กำลังจะเกิดด้วยคับ
    64
    เห็นด้วย
    81.25%
    52
    ไม่เห็นด้วย
    18.75%
    12

เป็นแนวทางที่ดีครับ
    1.แต่ละท่าน ถ้าจะเอาผลเทสมาลงก็ต้อง รีดพลัง และความสามารถทั้งหมดที่ระบบของแต่ละท่าน ออกมา เพื่อให้ได้ผลเทสที่ดีที่สุดของระบบที่จะทำได้
    จะได้เปรียบเทียบได้อย่างไม่ต้องกังขา ในผลเทส จะได้ไม่ต้องมาเถียงว่า Intel 4.0 GHz มันจะแรงกว่า AMD 4.0 GHz รึเปล่า
    คนที่ใช้ Intel ก็จะรีดพลังของมันออกมาเต็มที่ คนที่ใช้ AMD ก็จะรีดพลังของมันออกมาเต็มที่ ให้เห็นกันจะ จะ
    2.บางท่านอาจจะใช้ Intel+Nvidia บางท่านอาจจะใช้ AMD+ATI(AMD) บางท่านอาจจะใช้ Intel+ATI บางท่านอาจจะใช้ AMD+NVIDIA
    ก็จะเป็นแนวทางในการหาความรู้ ของคนที่จะซื้อ เครื่องใหม่ ว่า CPU กับการ์ดจอ น่าจะใช้คู่กันแบบต่างค่าย หรือ ค่ายเดียวกัน อันไหนดูดีกว่ากัน
    หรือมันไม่ต่างกัน

Comment

เสียเวลาเปล่าครับ บอกตรงๆ

คนมันไม่เชื่อยังไงมันก็ไม่เชื่อ

ผมชอบกระทู้เถียงแฟนบอยนะ

หลายๆกระทู้มีสาระเพราะเอาสาระมาสาดกัน เอาเทคโนโลยียุคนั้นยุคนี้มาสู้กัน

แต่หลายๆกระทู้ก็สัตว์สองขากัดกันดีๆนี่เอง

Comment

ผมว่า ก็น่าจะยังมีบางคนที่ เชื่อในฝีมือคนไทยอยู่นะครับ
        ที่ผมบางทีไม่เชื่อกราฟเวปนอกบางเวป เพราะ Intel กับ AMD มันมีวิธี Overclock ที่ต่างกัน
        ของIntelผมไม่แน่ใจนะครับว่า clockยังไง เหมือน Intel แค่ปรับ ตัวคูณ Q PI ก็พอละ
        แต่ของ AMD ต้องปรับ FSB ตัวคูณ ค่าNB ค่าHT มันถึงจะแรง จะอัดแต่ ตัวคูณ เยอะ ๆ แบบ Intel มันไม่พอ
        ซึ่งผลเทสบางเวป ของAMD มันต่ำซะจนเกินรับ

Comment

@คุณyeekub
          คับสิ่งที่ผมคิดก็ประมาณนั้นหละคับ อาจจะลงข้อมูลการใช้งาน เดิมๆลงไปด้วย แล้วก็โชว์ผล Clock ไปในตัวว่า แบบไหนรีดพลังได้ออกมาเท่าไหร่
          (ถึงแม้จะมี zone extream อยู่แล้ว แต่ผมเล็งเห็นว่า มันเป็นการเก็บข้อมูลที่ลึกลงไป กว่าการแค่เอามาโชว์กันเฉยๆ และครอบคลุมไปถึง คนที่เค้าซื้อมาใช้งานเดิมๆด้วยครับ)

@คุณ xexalskyline
          มันก็จริงคับอาจจะมีคนเชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง ซึ่งผมมองว่ามันเป็นเรื่องปกติคับ
          อย่างน้อยๆก็ดีกว่าถกเถียงแล้วจบกันไป พอคนใหม่มาก็ถามอีกอะไรแบบนั้นอะคับ ซึ่งผมคิดว่ามันอาจจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยคับ
          ส่วนเรื่องเถียงแล้วมีสาระ อันนั้นจริงคับ แต่มันก็ตกไปเรื่อยๆ ซึ่งบางทีเถียงกัน 10-20 หน้า สาระมีอยู่ราว 15% มันก็อยากที่คนต่อๆไปจะมาขุดเจออะคับ
          ผมเลยอยากให้รวบรวมไว้ทีเดียวเลยคับผม

Comment

จริงๆ แต่ก่อนผมก็ มีแต่ Intel ในหัว จนเมื่อ ตอน Phenom X4 ออกมาใหม่ๆ ผมจะซื้อคอมใหม่ เพื่อนผมคนนึงเลยแนะนำให้ซื้อ Phenom X4
            ผมก็เถึยงไปว่า AMD มันไม่ดีมันร้อนจะไหม้ ต้อง Intel แรงเย็นกว่า เพื่อนผมเลยแนะนำให้ผมเล่น บอร์ดนี้ดู ลองๆ หาข้อมูล ดู
            ผมก็เข้ามาอ่านดู มันก็ได้รู้อะไรเยอะแยะไปหมด สมัยนั้นยังไม่มี มาม่า มากเท่ากับตอนนี้ ต้องยอมรับว่าตอนนี้มาม่ากันบ่อยมาก
            ซึ่งสุดท้ายบอร์ดนี้ก็ ทำให้ผม รู้จักกับ AMD มากขึ้น ได้รู้ว่ามันมีดีอยู่ ความคุ้มราคามันมีอยู่จริง ซึ่งถ้าเมื่อไหร่ Intel คุ้มราคาสำหรับผม ผมก็เล่น Intel
            จริงๆ น่าจะมีบางคนที่ ดูความดีความแรง ที่ราคาเพราะเค้าไม่มีความรู้ ถ้าจะมีซักห้องนึงที่ทำให้ บางคนซื้อคอมพิวเตอร์ ตามความคุ้มค่าสำหรับเค้าเพิ่มขึ้น
            แม้จะซักไม่กี่คน ก็ ยังถือว่าคุ้มที่จะทำ อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post

คนมันไม่เชื่อยังไงมันก็ไม่เชื่อ

หลายๆกระทู้มีสาระเพราะเอาสาระมาสาดกัน เอาเทคโนโลยียุคนั้นยุคนี้มาสู้กัน

แต่หลายๆกระทู้ก็สัตว์สองขากัดกันดีๆนี่เอง

Originally posted by yeekub View Post
              ผมว่า ก็น่าจะยังมีบางคนที่ เชื่อในฝีมือคนไทยอยู่นะครับ
              ที่ผมบางทีไม่เชื่อกราฟเวปนอกบางเวป เพราะ Intel กับ AMD มันมีวิธี Overclock ที่ต่างกัน
              ของIntelผมไม่แน่ใจนะครับว่า clockยังไง เหมือน Intel แค่ปรับ ตัวคูณ Q PI ก็พอละ
              แต่ของ AMD ต้องปรับ FSB ตัวคูณ ค่าNB ค่าHT มันถึงจะแรง จะอัดแต่ ตัวคูณ เยอะ ๆ แบบ Intel มันไม่พอ
              ซึ่งผลเทสบางเวป ของAMD มันต่ำซะจนเกินรับ
              คนไทยนิยมของนอก คิดไปเองว่าฝรั่งแม่มต้องเก่งกว่า เชื่อมันหมด แม่มหลอกขายgt200ก็ยังเชื่อมัน

เรื่องผลเทสบางเว็บต่ำ เพราะคู่แข่งอยากให้มันต่ำ เลยจ่ายตังค์ให้เว็บเทสกดแม่มให้ต่ำ งานง่ายๆ ได้ตังค์ใครมันก็ทำ

และหลายๆ คนก็เลือกที่จะเชื่อซะด้วย

Comment

เห็นด้วยกับไอเดียนี้ครับ อยากให้มีผลเทสของคนไทยด้วยกันเอง จะได้เป็นแนวทางเลือกซื้อ
                ขอเพิ่มเติมรายละเอียดนิดหนึ่งครับ แยกเป็น 2 ส่วน เล่นเกมส์ กับ ทำงาน และจะเป็นการดี
                ถ้าเทสมาให้ดูทั้ง 2 แบบ แบบเดิมๆ กับ OC ระบุ CPU Mainboard Ram ระบบระบายความร้อน
                ถ้า OC ให้เลือก Ghz ค่าใดค่าหนึ่งเป็นค่าอ้างอิง อาจจะที่เป็น 4 4.5 หรือ 5
                ถ้าอยากจะโชว์ค่าสูงสุดที่ระบบทำได้ก็จัดไปครับ เรื่องการใช้ ทำงาน บางคนอาจจะยังไม่ได้แตะโปรแกรม
                ที่ทำงานจริงๆ ก็ใช้ CINEBENCH เทสดู หรือโปรแกรมอื่นๆที่เป็นลักษณะทำงานจริงๆ
                ถ้า OC แล้วทำงานได้เร็วขึ้นจริง ก็จะเป็นประโยชน์อย่างมากครับ

Comment

สงเสริมความคิดดีๆ +1

Comment

Originally posted by Rev View Post

คนไทยนิยมของนอก คิดไปเองว่าฝรั่งแม่มต้องเก่งกว่า เชื่อมันหมด แม่มหลอกขายgt200ก็ยังเชื่อมัน

เรื่องผลเทสบางเว็บต่ำ เพราะคู่แข่งอยากให้มันต่ำ เลยจ่ายตังค์ให้เว็บเทสกดแม่มให้ต่ำ งานง่ายๆ ได้ตังค์ใครมันก็ทำ

และหลายๆ คนก็เลือกที่จะเชื่อซะด้วย
                    มันไม่ได้หลอกขาย หลอกครับ คนไทยฉลาดนะ มีแต่เรานี้แหละหลอกกันเอง ทั้ง GT200 ทั้ง เรือเหาะ 555 อิ่มกันถ้วนหน้า

Comment

มีห้อง Review & Preview อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องตั้งใหม่

ผมว่ามันไม่ใช่เจตนารมของเว็บนะ

ผู้ใช้ควรคำนึงถึงคำพูด ความเห็น และรับผิดชอบต่อคำพูดตัวเอง

ใครเป็นผู้จุดชนวน หรือผู้สนับสนุนให้เกิดความแตกแยกในบอร์ด

MOD ควรมีหน้าที่จัดการ ตรวจสอบ ยับยั้ง โดยวิธีต่างๆ ทั้งตักเตือน ระงับการใช้งานชั่วคราว หรืออื่นๆ

เพราะความสงบเรียบร้อยในบอร์ด MOD มีหน้าที่ดูแล . . . .

ทั้งนี้ ผู้ใช้เอง ควรจะใช้สติ สมอง และองค์ความรู้ในการตอบคำถาม หรือถามคำถาม

ยังไงเราก็ต้องช่วยกันดูแลให้บอร์ดน่าอยู่ น่าใช้. . . . . ร่วมด้วยช่วยกัน

คนที่จ้องจะก่อความวุ่นวาย มีความสุขเห็นคนอื่นทะเลาะกันเรื่องเดิมๆ ซ้ำซากๆ

เป็นนักเลงคีบอร์ด คอยก่อกวนไปเรื่อย ก็หยุดการกระทำ

และพวกเราเอง ก็จงตระหนักว่า กระทู้ยั่วยุเหล่านั้น ไม่มีสาระ ทำให้เกิดการแตกแยก

เราก็ควรละเว้นการตอบกระทู้นั้นๆ เมื่อไม่มีผู้ตอบ เด๋วมันก็เลิกตั้งกันไปเอง หรือปล่อยให้มันตอบกันเอง . . .

Comment

งี่เง่าครับ

คุณไม่รู้เหรอครับ เทสพวก Pi 3Dmark โปรแกรมโง่ๆพวกนี้ยังไงอินเทลก็ชนะครับ อินเทลมันมีความสามารถในการปั่นคะแนนโปรแกรมพวกนี้ได้ดีกว่าครับ ตั้งห้่องไปยิ่งแย่ใหญ่ คนที่ไม่รู้เค้าเห็นว่าคะแนนอินเทลมันดีกว่า เลยทำให้ AMD ยิ่งตกต่ำเข้าไปใหญ่ แน่ใจเหรอว่าคุณอยากตั้ง

ลองไปดูกราฟของตาแก่ทอมกับอนาถเทคสิครับ พวกนี้ก็เทสจากโปรแกรมโง่ๆที่ไม่รู้จัก 6 หัวทั้งน้านน
                        ที่ i3 2100 มันแรงกว่า i7 980X ก็เพราะโปรแกรมมันฉลาดมากเลยครับ 6 หัว มันก็คิดว่าเท่ากับ 4 หัว
                        บางโปรแกรมรองรับแค่ 2 หัวด้วยซ้ำไป

ซีพียูที่ดีไม่จำเป็นต้องผลเทสดี แค่ใช้งานจริงๆได้เร็ว มีประสิทธิภาพและคุ้มค่าก็พอครับ
                        Last edited by Gumblar; 13 Apr 2011, 11:39:01.

Comment

ผมก็แปะภาพเกมโชว์เฟรมเรตอยู่บ่อยๆ

Comment

Originally posted by xexalskyline View Post

ตามนี้แหละครับ มันใช้ไม่ได้หรอกถ้าให้่คนหลายค่ายมารวมกันอยู่ ทุกวันนี้ห้อง vga ก็ตีกันหนักสุดๆ เพราะว่า amd กับ nvidia อยุ่ร่วมกัน
                            เอาจริงๆนะครับ cpu ทุกตัว มีคน review มาหมดแล้ว แต่คนไทย เป็นพวกไม่รุ้จักค้นหาข้อมูลเก่าๆ มาถึงก็เปิดประเด็นกันใหม่เลย

หลายครั้งมีการตกแต่ง system หรือปรับ benchmark ต่ำๆเพื่อให้มีคะแนนที่สูงกว่าปกติ แล้วก็ปกปิดข้อมูลบางส่วนไว้แสดงผลออกมาแต่คะแนนอย่างเดียว
                            ไหนจะเรื่องบาง benchmark ไมสามารถรีดพลังงานของ system ออกมาได้เต็มที่ ใช้ค่บางส่วน เช่น test แค่ 1 core เป็นต้น มันก็วัดอะไรไมได้ แต่พอคนมาดูก็จะไม่รุ้นึกว่าไอตัวนี้มันแรงกว่า แต่จริงๆมันไม่ใช่
                            AMD ก็มีจับชนกันบ่อยๆ ทั้งราคาเท่าๆกัน ราคาถูกกว่ามากๆ โดยการ test ด้วยโปรแกรมใช้ทำงานจริงๆ โปรแกรมหลักๆที่ใช้สร้างรายได้ที่เวลาเป็นเงินเป็นทอง อย่างการ render 3D ทั้งหลาย แต่ค่ายอื่นกลับไม่ยอมรับ แล้วก็อ้างไปเรื่อย ซะงั้น

Comment

เยี่ยมมากครับ
                              ถ้าเป็นไปได้ก่อนจะเอาผลมาลงเวป

อยากให้มีการจัดแข่ง โดย webmaster เป็นกรรมการจัดงาน หรือกรรมการตัดสิน
                              แบ่งซัก 5-6 รุ่น 10000 , 15000 , 20000 , 25000 , 30000 และรุ่น open
                              แข่งจากการใช้งานจริง และ โปรแกรมทดสอบ
                              เอาผลการแข่งมาลงในเวป น่าจะเป็นประโยชน์กับ user จริง
                              จะได้ไม่เป็นเหยื่อพวก saleman ในบอร์ดรวมทั้ง ผู้ผลิต ที่แอบหัวเราะอยู่

Comment

Working...
                              X