overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member palmred's Avatar

Red face พี่ครับระหว่างเปิดเคสกับปิดอันไหนเย็นกว่าเห็นบางคนบอกว่าเปิดจะเย็นกว่า

เห็นบางคนบอกว่าเปิดจะเย็นกว่าจริงใหม

OverclockZone Member oLunatico's Avatar

เปิดเย็นกว่า และยิ้งเอาพัดลมบ้านเป่าอัดซักตัวยิ้งเย็น

OverclockZone Member
    อ.บางใหญ่ จ.นนทบุรี

ฝุ่นเยอะกว่า

OverclockZone Member destinyair's Avatar

ก้ลองเปิดดูสิ!!! ลองด้วยตัวเองเลย

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

คิดให้ดีก่อนครับ...

การเปิดเคสเย็นกว่านั้น ใช้ได้กับกรณีเคสเก่าๆ หรือเคสบ้านๆ ครับ ในขณะที่ ถ้าเป็นเคสอย่างดี ที่มีการออกแบบ ทิศทางลมไหม่ รวมทั้งระบบ ระบายลมที่วางรากฐานถูกต้อง

หากคุณประกอบเคส และเก็บสายไฟในที่ที่เค้าจัดมาให้อยากถูกต้อง การปิดเคส จะเป็นการรักษาอุณหภูมิได้ดีกว่ามากครับ

"เปิดเคสเย็นกว่า" มันก็ไม่แน่เสมอไปเพราะบางครั้ง การโฟลว์ลม มันไม่มีแรงดูด แรงดัน ครับ ลมมันจะมวนแล้ววนภายในเคสแทนที่มันจะออกมาด้านนอก

ถ้าเป็นเคสบ้านๆ ตัวไม่กี่บาท และ มีพัดลมเล็กๆ ธรรมดาๆ 1 ตัว ก็เปิดเย็นจริงครับ แต่ถ้าเป็นพวก K62 Haf CM และอีกหลายๆ อย่าง มันไม่ใช่แล้วครับ เพราะพวกนั้นเค้ากำหนดทางลมมาให้อย่างดีเลย ยิ่งถ้าเราติดตั้งพัดลมครบชุดตามที่เค้าออกแบบ การปิดเคส จะรักษาระดับอุณหภูมิได้ดีกว่าครับผม

ผมไม่ขอบอกว่าเย็นกว่า หรือร้อนกว่า แต่การปิดเคสมันดีกว่าครับ ถ้าเราเล่นเคสใหญ่ๆ ที่เค้าออกแบบมาแล้วอย่างดี แต่ถ้าเคสบ้านๆก็อีกเรื่องครับ

และบางคนที่เอาพัดลมจ่อแล้วเป่า เย็นครับ เย็น แต่มันยัดอัดไปหาแผงบอร์ด ทำให้การถ่ายเทความร้อนของชิพเซ็ตมีปัญหานะครับ เพราะอุณหภูมิ มันไม่คงที่ มันเย็นวูบๆ แล้วก็ มีจุดบางทีลมร้อนมันมวนไปโดนอีก งานเข้าครับ

OverclockZone Member veerayute's Avatar

จดๆ

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

Quote Originally Posted by veerayute View Post
    จดๆ

ไม่ต้องจด จำไปเลย จำให้ขึ้นใจ โอ๊วววววววววววววววว

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ของผมเปิดเคสเย็นกว่า (case CM C5 รุ่น1 ครับ) แต่ผมเลือกที่จะปิดเพราะมันกว่าประมาณ 1-2 องศาเอง แต่แลกมากับฝุ่นมากขึ้นเร็วกว่าปิดเคสเยอะครับ

OverclockZone Member nongkoolza's Avatar

เปิดเคสเร้าใจกว่าครับ เย้นกว่า พัดลม12cm 8ตัว ยังไม่เท่าhatari 1ตัว เย้นกระจาย ฝุ่นก้กระจายเช่นกัน - -*

OverclockZone Member WildFang-X's Avatar

เย็นกว่าแน่นอน แต่ฝุ่นเพียบพร้อม มดเข้าฝังตัวอีก อิอิ

OverclockZone Member mathburn's Avatar

เปิดฝาข้างนึง แล้วซื้อแอร์แบบตั้งตัวเล็กๆ มาประกบเลย เย็นชื่นใจ

OverclockZone Member klodpeng's Avatar

แล้วก็ปิดเควสช่วยป้องกัน หนู แมลงสาบ และจิ้งจก บางตัวที่จะเข้าไป ฉี่ใน แผงวงจร ฟังดูเหมือนตลกแต่บางคนเคยน้ำตาตกมาแล้ว

OverclockZone Member bobbangtor's Avatar
    ศรีราชา ชลบุรี หลักสี่ ระยองฮิ

ผมว่าอยู่ที่เคสด้วย ถ้าทางลมดีเนี่ย ปิดเคสเย็นกว่าหน่ะ

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

Quote Originally Posted by bobbangtor View Post
    ผมว่าอยู่ที่เคสด้วย ถ้าทางลมดีเนี่ย ปิดเคสเย็นกว่าหน่ะ
    +1ครับ
    ผมลองมาด้วยตัวเองครับ CM690 จัดสายดีๆ+จัดทางลมดี
    ปิดเคสเย็นกว่าเปิดแน่นอน

OverclockZone Member wipawan69's Avatar

ผมปิดเคส มันดันเย็นกว่าเปิดเคสสะงั้น

OverclockZone Member vzio11's Avatar

เดี๋ยวต้องปิดมั่งเพิ่งซื้อเคสมาใหม่ยังไม่เคยปิดเคสเลย

OverclockZone Member gmbaber's Avatar

เปิดเย็นกว่าอยู่แล้วครับ แต่ต้องเป็นห้องที่ แมลง แมง เข้ามาไม่ได้แต่ก็ต้องขยันเป่าฝุ่นด้วยครับ

OverclockZone Member linkindog's Avatar

เปิดดี กว่าสำหรับ เคส บ้านๆ จริงๆ ครับ ถ้าเคสที่ออกแบบมาดีแล้ว เปิดปิดเหมือนกันแหละ - -"

เคสบ้านๆ มัน จะอบๆ บางตัวมีพัดลม แค่หน้าตัวหลังตัว จะไม่ร้อนได้ยังไง

OverclockZone Member Marionet's Avatar

นั่งๆอ่านดูมันแทบจะเป็นศาสตร์อย่างหนึ่งเลยนะเนี่ย การจัดเคส ของผมเปิดฝาไว้ข้างเดียว ใช้งานเรื่องเปิดธรรมดา 7-12 ชม. ไม่เคยเจออะไรมาตายคาเครื่อง

แต่ผมว่าการเปิดเคสอยู่ที่ความชอบของแต่ล่ะบุคคลและสภาพแวดล้อมของที่นั้นๆด้วยเช่น ถ้าบ้านสะอาดเชัดถูทุกๆวัน วางคอมไว้ในที่ๆสูงจากพื้น+สะอาด จัดข้าวของ ไม่รกรุงรังมด หนู แมลงสาบหรือจิ้งจกมันก็ไม่มาป้วนเปี้ยนแถวๆ PC case หรอกครับ โต๊ะโล่งๆ ไม่เอาข้าวมาทานหน้าคอมให้มันมีกลิ่นคาว ไม่มีเศษอาหารทั้งหลาย พวกนี้มันไม่รู้หรอกครับว่าในเครื่อง PC มันมีอาหารหรือป่าว มันตามแค่กลิ่นมาเท่านั้น

ถ้ามีที่ๆว่ามายากมากครับเหล่าสัตว์ทั้งหลายที่จะมาหากินแถวๆนั้น ส่วนฝุ่นนั้นอีกเรื่องเปิดเคสยังไงก็เยอะกว่า สำหรับผมแก้ได้ด้วยปั๊มลม อิอิ

สรุปรักษาความสะอาดในห้องด้วยดีที่สุดครับ ***งไกลมด หนู แมลงสาบ จิ้งจกได้ดีในระดับหนึ่งเลยล่ะ

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

อืม....เข้ามาดู ตอบกันหมดละ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks