Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ PSU ให้หน่อยครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ PSU ให้หน่อยครับผม

มาถามอีกแล้ว หุหุ
    คือผมอยากจะซื้อ PSU ใหม่นะครับ เพราะตัวเก่าที่ร้านยัดมาให้ตอนเอาไปซ่อม ได้ D-Tech 450w มา ไม่ประทับใจเท่าไรเลยครับ เพราะใส่แรมเพิ่มเข้าไปเฉยๆ เครื่องก็บูตไม่ติดแล้ว = =" (ใช้แรม 1g * 2 ครับ)
    สเป็กเครื่องปัจจุบันเป็นอย่างงี้ครับ
    CPU : P4 2.53Ghz
    เมนบอร์ด : Gigabyte GA-8IPE1000MK
    แรม : คิงตัน DDR1 1gb *2
    HDD : Seagate 80 gb 7200 RPM
    การ์ดจอ : NVIDIA GeForce4 MX 440 (128 MB)
    การ์ดซาวกับแลนอีก 2 อันครับ
    สเป็กในอนาคต(?)
    CPU : น่าจะ P4 3.0 Up
    แรม : เพิ่มคิงตัน DDR1 512 *2
    HDD : เพิ่มอีกลูก สัก Seagate 200 gb Up
    การ์ดจอ : บุญเยอะ > GT 7950 GT บุญน้อย > X1950 pro AGP(จำชื่อผิดไหมหว่า)
    ครับผม ผมอยากทราบว่า เครื่องผมน่าจะใช้ไฟกี่ Wดีครับ(ในอนาคตอะนะครับ) เพราะเจ้าตัวเก่า D-tech ทีี่่ว่า 450W ทำผมเสียวครับ เหอะๆ(แค่ใส่แรมไปตัวเดียวก็เปิดไม่ได้ซะละ - -")
    ก็ช่วยแนะนำให้ด้วยนะครับผม
    ปล. ส่วนตัว สนใจ Enhance ATX-0140G อยู่ครับ แต่กลัวไม่พอ = =" ถ้าไม่พอไง ผมจะได้เอา ENP-5150GH ครับ ... รึจะแนะนำตัวอื่นก็ได้นะครับ ประหยัดไฟหน่อยก็ดีครับเพราะผมเปิดคอมนาน "orz

Power Supply Tagan BZ Series (PipeRock)

Comment

Originally posted by usotsuki View Post
      มาถามอีกแล้ว หุหุ
      คือผมอยากจะซื้อ PSU ใหม่นะครับ เพราะตัวเก่าที่ร้านยัดมาให้ตอนเอาไปซ่อม ได้ D-Tech 450w มา ไม่ประทับใจเท่าไรเลยครับ เพราะใส่แรมเพิ่มเข้าไปเฉยๆ เครื่องก็บูตไม่ติดแล้ว = =" (ใช้แรม 1g * 2 ครับ)
      สเป็กเครื่องปัจจุบันเป็นอย่างงี้ครับ
      CPU : P4 2.53Ghz
      เมนบอร์ด : Gigabyte GA-8IPE1000MK
      แรม : คิงตัน DDR1 1gb *2
      HDD : Seagate 80 gb 7200 RPM
      การ์ดจอ : NVIDIA GeForce4 MX 440 (128 MB)
      การ์ดซาวกับแลนอีก 2 อันครับ
      สเป็กในอนาคต(?)
      CPU : น่าจะ P4 3.0 Up
      แรม : เพิ่มคิงตัน DDR1 512 *2
      HDD : เพิ่มอีกลูก สัก Seagate 200 gb Up
      การ์ดจอ : บุญเยอะ > GT 7950 GT บุญน้อย > X1950 pro AGP(จำชื่อผิดไหมหว่า)
      ครับผม ผมอยากทราบว่า เครื่องผมน่าจะใช้ไฟกี่ Wดีครับ(ในอนาคตอะนะครับ) เพราะเจ้าตัวเก่า D-tech ทีี่่ว่า 450W ทำผมเสียวครับ เหอะๆ(แค่ใส่แรมไปตัวเดียวก็เปิดไม่ได้ซะละ - -")
      ก็ช่วยแนะนำให้ด้วยนะครับผม
      ปล. ส่วนตัว สนใจ Enhance ATX-0140G อยู่ครับ แต่กลัวไม่พอ = =" ถ้าไม่พอไง ผมจะได้เอา ENP-5150GH ครับ ... รึจะแนะนำตัวอื่นก็ได้นะครับ ประหยัดไฟหน่อยก็ดีครับเพราะผมเปิดคอมนาน "orz
      เอ่อ เครื่องในอนาคตของคุณนี่ ผมไม่แน่นำให้ซื้อเลยนะคับ ไม่แจ่มอย่างแรง
      ส่วน PSU ผมเห็นเค้าให้ Enermax กันนะ ถ้าใช้นานๆ มากๆ ก็จะมี Enermax liberty 550Watt
      ตัวนี้ สี่พันกว่าๆ ถ้าให้ไม่มากก็ 460watt ก็พอแล้วละ สองพันกว่าบาท
      ส่วนตะแกง(Tagan)ผมไม่รู้นะ ไม่เคยใช้

D-tech 450watt ผมว่าคงจ่ายไม่เต็มแน่ๆเลย PSU ไม่ถึงพัน เอาไรมาก

แล้วก็เสป็คคอมของคุณนี่ เปลี่ยนใหม่เลยคับ
      ถ้าจะซื้อใหม่ ก็
      CPU: Intel Pentium E2140
      Mainboard: Asrock conroe1333-667
      RAM: Memory Power DDR2-667 1GBx2
      VGA Card: MSI Radeon HD3850
      ตามนี้ดีกว่านะ ไม่แพงมากหรอก

Comment

http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp

Comment

แค่นี้ผมว่าซื้อ psu d-tech แบบ 550 watt มาใช้ก็พอนะ รุ่น 550 ถึงไม่เต็มแต่ก็คงพอกับที่ใช้อยู่นะ
          จะเสียตังซื้อ enermax 4000 กับสเปกที่ใช้อยู่ไม่คุ้มแน่เลย ไม่งั้นลอง tsunami 580watt 610.-
          ก็พอ

Comment

ขอขคุณทุกท่านนี้แนะนำมากๆครับผม
            แต่ตอนนี้ผมไปเอา Enermax 460 W EG465P-VD FM มาแล้วครับผม แหะ =w=" ตัว D-Tech จังหวัดผมไม่มีขายครับ "orz Enhance ก็ไม่เห็น
            ว่าแล้วขอบ่นนิดครับ คือ ตอนแรกๆผมก็เดินหาเจ้าตัว Enhance เกือบทุกร้าน ปรากฏว่าไม่มีเลยสักร้าน
            เลยตัดสินใจว่าเอา Enermax ก็ได้ฟร่ะ ซึ่งก็ตัดสินใจไว้แล้วว่าจะเอา Enermax 460W EG465P-VE หรือตัวที่มีสองพัดลมครับ ผมเลยตรงไปร้านชื่อดังแห่งหนึ่ง พอได้ถามพนักงาน ทำงานงงซะงั้น (ฮา) จนมีอีกพนักงานอีกคนได้เข้ามาช่วย
            แล้วหลังจากพูดคุยเสร็จว่าผมต้องการตัว Enermax 460W รุ่นที่มีพัดลมสองตัว เขาก็บอกว่ามี แล้วเอามาให้ดู ปรากฏว่าผมดูแล้วเห้นเป็นของตัว EG465P-VD ... ตอนแรกๆก็มองหน้าพนักงาน แล้วถามว่า ตัวนี้ ตัวพัดลมสองตัวหรอครับ? พนักงานก็บอกว่าใช่ .... ผมเลยลองวัดใจดูว่าจะจริงใจไหม พอซื้อมาเสร็จมาเปิดดูที่หอ ก็พบว่าเป็นตัว EG465P-VD จริงๆ (เหอะๆ) เซ็งเลยครับแบบนีี้้
            ก็เลยขอมาบ่นๆสักหน่อยนะครับ หุหุ
            ป.ล. ทำไมผมชอบโดนต้มตลอดเลยหว่า = = โดนมา 3 รอบแล้ว..... คนเดี้ยวนี้ จริงใจกันไม่ได้เลยรึไง
            ขอขคุณทุกท่านที่แนะนำอีกครั้งครับ

Comment

ยินดีด้วยคับ Enermax นั่นแหละดีแล้วคับไว้ใจได้ดี^^"

Comment

Working...
              X