Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสูตร oc 965 ds3 กับ e4400หน่อยจิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสูตร oc 965 ds3 กับ e4400หน่อยจิครับ

อยากลากไปซัก 3 g อะครับ แรมคิงตั้งธรรมดา

รายละเอียดเครื่องโดยละเอียด????
    โดยเฉพาะสเป็กแรม(ไฟเดิมๆ CLเดิมๆ)

Comment

e4400 ซะด้วย

Comment

รายละเอียดครับ ผมไม่เคยocผมไม่เคยoc เลยครับโทษที
        Attached Files

Comment

จริงๆท่านน่าจะเอารูปหน้าแรกของ cpuz ลงด้วยนะ ผมจะได้ไม่ถามว่าจะเล่นตัวคูณอะไร

งั้นขอแนะนำง่ายๆว่าให้เล่น ตัวคูณ 9 เพราะว่าจะได้เล่นที่ 335x9 ทดแรม 1:1 แรมจะได้วิ่งตามสเป็กเดิมๆพอดีเลย ไม่หนักแรม ไม่ต้องเพิ่มไฟแรม ไปไล่ไฟ cpu อย่างเดียว

Comment

นี่cpuครับ
            Attached Files

Comment

ไฟcpu ประมาณเท่าไหร่ดีอะครับ

Comment

จริงก็อย่างที่เคยบอกอีกนั้นแหละครับ
                สเป็กเครื่องคุณลงไว้ไม่ละเอียด จริงๆแล้วผมอยากรู้กระทั้งซิงค์ PSU รวมถึงการ์ดจอด้วยซ้ำ เพื่อที่จะได้ประเมินเรื่องความร้อนและเรื่องไฟได้อย่างเหมาะสม

ปล.ไปปิด C1E หรือโหมดประหยัดพลังงานก่อนเน้อ

Comment

สเปก e4400
                  1g kingston
                  ds3
                  120 g sata 2
                  8500 gt
                  dvd rw psu 650w ธรรมดา
                  ตอนนี้ ไปได้ที่ 250*9 อะครับ ไม่รู้ ว่าจะfix pci-e ที่เท่าไหร่อะครับ ไฟcpu 1.3000 ไปต่อไงดีครับ

Comment

คุณเดียร์นี่ใจดีเจงๆ ผมก็ได้ไอเดียในการลาก ds3 จากเค้านี่แหละโอ้ เยี่ยมๆ

ทดแรม 1:1
                    กด cl ที่ 4-4-4-12
                    เพิ่ม bus speed ไปเรื่อยๆ ทีละ 2 บ้าง 5 บ้าง 10 บ้าง เมื่อไหร่ที่บูตไม่ขึ้นนั้นหมายความว่าไฟ cpu ไม่พอ ก็เพิ่มเข้าไป

ค่อยๆ ลองไปเรื่อย มันต้องใช้ความอดทนในการลองนิดนึง

ตัวอย่างผม 400*8 ใช้ไฟ 1.425
                    แต่ อุณหภูมิตอน full load orthos เยอะมากสูงสุดที่ 57
                    เลยมาใช้แค่ 350*8 ไฟเดิมๆ full load orthos ไม่เกิน 46

หนุกดีๆ

Comment

^^^^
                      ตามนั้น

เพิ่มเติม
                      pcie ให้เล่นเป็น 101-120 หรือแล้วแต่อารมย์ ส่วนตัวผมมักจะเล่นแค่ 101
                      ไฟ cpu 1.4 คงวิ่งถึง 3.0 แบบสบายๆ แล้วค่อยๆไล่ไฟเอาอีกทีงับ

Comment

ยังสงสัยอยู่นิดนึงครับ บัส pci-e มันช่วยไรได้บ้างอะ มีผลในการคล้อกการ์ดจอใช่ปะครับ

Comment

Originally posted by nnoottyy View Post
                          ยังสงสัยอยู่นิดนึงครับ บัส pci-e มันช่วยไรได้บ้างอะ มีผลในการคล้อกการ์ดจอใช่ปะครับ
                          สงสัยจะเอาไว้แก้ไขปัญหาเรื่องบัสให้วิ่งที่ x16 ง่ะ (มั้งนะ)
                          แต่เรื่อง OC VGA มันก็น่าจะมีส่วนหน่อยๆมั้ง หรืออาจไม่มีเลยก็ได้ เพราะเท่าที่ลองดู ไม่ค่อยจะแตกต่าง แต่ก็ฟิคมันไว้ทุกครั้งที่เล่นนะ เห็นไม่เสียหายอะไรก็เลยจัดการให้เหมือนชาวบ้านเขาซะเลย

Comment

e4400อัดไฟเยอะหน่อยนะครับ
                            เอาซัก 320*10 ไฟที่1.5
                            ทดแรม 4:5 จะได้ 400 ซึ่งแรมทุกตัวน่าจะไปได้อยู่แล้ว ไฟเดิม หรืออาจเผื่อซักหน่อยก็ดี ซัก 2.0V
                            นอกนั้นออโต้ไว้ก็ได้

e4400ของผมไปได้ถึง 3.6G ตอนนี้ถอยมาใช้ที่ 3.33G เสถียรดีครับ

Comment

ผมไม่กล้าอัดไฟเยอะเลยอะ สงสาร cpu กลัวมันลาจากผมไปก่อนวัยอันควร

ละ temp ก็สูงอยู่เหมือนกันตอนรัน orthos test 57 แหนะ แต่ใช้ไฟแค่ 1.425 อะ

Comment

Working...
                              X