Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือก HD ที่มี NCQ หรือไม่มีดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือก HD ที่มี NCQ หรือไม่มีดีครับ

อยากรู้ว่ามันเร็วขึ้นหรือเปล่าอะคับ

ถ้าใช้ Intel ตรง Mainboard ต้องมี South bridge ที่ทำ RAID ได้ แล้วตรง HDD Option ต้องสามารถปรับ Controller ให้เป็น AHCI ได้ด้วย แล้วต้องตั้งโหมดให้เป็น AHCI ก่อน จึงจะสามารถใช้ NCQ ได้

อย่างของผม P5KR ใช้ Chip ICH9R ทำ RAID ได้ ตอนนี้ผมก็ปรับเป็น AHCI เรียบร้อยแล้ว ผลที่ได้ตอนโอนถ่ายไฟล์ใหญ่ ๆ ก็เร็วขึ้นน่ะครับ

ดังนั้นหาก Mainboard ของเราทำ RAID ไม่ได้ ถึงแม้ HDD จะ Support Native Command Queeing ก็ใช้ NCQ ไม่ได้ ในกรณีนี้ จะเลือก HDD ที่มีหรือไม่มี NCQ ก็ได้เพราะมันก็เปิดใช้ NCQ ไม่ได้อยู่ดี

Comment

ของผม ICH8R อะคับ

Comment

Originally posted by CK View Post
        ของผม ICH8R อะคับ
        ได้สบายมาก ไปปรับ BIOS ให้เป็น AHCI นะครับ ลง Windows ทับเข้าไปใหม่ ตอนติดตั้งเหมือนการทำ RAID ใส่แผ่น FDD กด F6 ตอนติดตั้ง ในกรณี้ถ้า HDD Support NCQ อยู่แล้วก็ OK ได้เลย แต่ถ้า HDD ไม่ Support ก็ใช้ไม่ได้อีกนั่นแหล่ะครับ
        Last edited by tanawat30; 30 Nov 2007, 12:48:28.

Comment

AHCI มันคือโหมดอะไรเหรอครับ เห็นมันตั้งนานละ แต่ไม่ค่อยได้ต่อ raid เท่าไร่ เลยไม่ค่อยได้ศึกษาข้อมูลมันเลยง่ะ
          วานแนะนำทีเน้อ อันนี้ไม่รู้จริงๆ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
              AHCI มันคือโหมดอะไรเหรอครับ เห็นมันตั้งนานละ แต่ไม่ค่อยได้ต่อ raid เท่าไร่ เลยไม่ค่อยได้ศึกษาข้อมูลมันเลยง่ะ
              วานแนะนำทีเน้อ อันนี้ไม่รู้จริงๆ
              AHCI ---- Advance Host Controller Interface ในกรณีที่อุปกรณ์ต่อพ่วงที่เป็น Optical drive รวมทั้ง HDD ของเราเป็น SATA หมด ถ้าเราปรับใน BIOS เป็น AHCI การทำงานของอุปกรณ์เหล่านี้จะทำงานในโหมด SATA ทั้งหมด แต่ถ้าเราปรับเป็น IDE การทำงานของอุปกรณ์เหล่านี้จะทำงานเหมือนกับเป็น IDE ทั้งหมด แต่ถ้าเราปรับเป็น RAID ต้องมี HDD มากกว่า 1 ลูก ดังนั้น AHCI จึงเข้ามาแก้ปัญหาในกรณีที่เรามี HDD เพียงลูกเดียวและอยากให้ HDD ทำงานในโหมด SATA ด้วย ดังนั้นจึงเป็นเหตุให้มี AHCI ขึ้นมา

ดังนั้นการตั้งค่า AHCI จึงต้องเตรียมแผ่น Driver ซึ่งก็มาพร้อมกับ Mainboard ล่ะครับ โดยเฉพาะ Mainboard ไหนทำ RAID ได้ก็ทำ AHCI ได้เช่นกัน โดยเฉพาะพวก ICH8R ICH9R ก็ให้ลงแผ่น FDD เหมือนการทำ RAID ด้วย และทาง Chip Intel จะมี Driver ไว้สำหรับทำแผ่น FDD ทั้ง SATA และ RAID อยู่ในแผ่นเดียวกัน ตอนติดตั้ง ใส่แผ่น กด F6 พอถึงตอนให้เลือกจะมี Menu ให้เลือกว่าจะเลือก ตอนติดตั้งRAID หรือ AHCI หลัง Windows ให้กดปุ่ม S เลือกให้ตรง Chip Southbridge (ICH8R ICH9R) ของเราก็ใช้ได้แล้วครับ

ยกเว้นแผ่นที่ไปซื้อพวก Dark ต่าง ๆ ที่เขา Slip Stream แผ่นมาแล้ว และเขาบรจุ Driver เหล่านี้ลงไปในแผ่นก็ไม่ต้องใช้ FDD นะครับ
              Last edited by tanawat30; 30 Nov 2007, 13:39:41.

Comment

โอเชงับ เกือบเก็ตละ ได้ข้อมูลแล้ว เดี๋ยวลองปฏิบัติดูอีกที
                ขอบใจเน้อ หุหุ

Comment

โอ้ว ความรู้อีกแล้วคับ จดๆ^^"

Comment

เอ่อ....แล้วตกลงมีหรือไม่มี NCQ มันต่างกันเยอะไหมอะ

Comment

NCQ จำเป็นต้องใช้กับ Raid เหรองับ - -

Comment

เข้ามาขอความรู้ ขอบคุณมากๆขอรับ
                        กำลังจะซื้อ HDD สิ้นเดือนนี้พอดีเลย
                        เห็นราคาตัวมี NCQ มันต่างหลายร้อยนี่ก็คิดมากเหมือนกัน

Comment

ช่วยฟันธงด้วยขอรับ
                          ใช้ P4V88+
                          Shipset VIA PT880
                          Southbridge VIA VT8237

ไม่คิดจะต่อ RAID ซื้อ HDD ตัวที่มี NCQ มาจะคุ้มไหม?
                          ขอบคุณมากๆ

Comment

ผมลืมบอกไปอีกนิดว่า พอลง Windows เสร็จ ให้ลง Intel Matrix Storage ด้วยนะครับ ไปหาได้จาก www.intel.com เลือกให้ตรงกับ Chipset ที่เราใช้ เช่น 965P/ICH8R หรือ P35/ICH9R ด้วยนะครับ

Originally posted by Macro View Post
                            ช่วยฟันธงด้วยขอรับ
                            ใช้ P4V88+
                            Shipset VIA PT880
                            Southbridge VIA VT8237
                            ไม่คิดจะต่อ RAID ซื้อ HDD ตัวที่มี NCQ มาจะคุ้มไหม?
                            ขอบคุณมากๆ
                            ก็ซื้อมาใช้ได้นี่ครับ เพียงแต่ไม่มี NCQ เท่านั้น ราคาระหว่าง HDD ที่ไม่ Support NCQ กับที่ Support NCQ ก็ไม่ต่างกันมาก โดยเฉพาะ Seagate เดี๋ยวนี้ไปซื้อมา Support NCQ หมดตั้งนานแล้วครับ ซื้อมาเถอะไม่ต้องสนใจอะไรนะครับ ถ้าให้กังวลไปดูพวกที่ใช้ HDD Werstern Digital ดีกว่า เพราะบางตัวก็ Support NCQ บางตัวก็ไม่ Support NCQ ต้องดู Spec เอง

Comment

ขอบคุณมากขอรับ ^^

Comment

Working...
                              X