overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default UPS เสียบไฟ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

UPS APC ES 5 2 5 Back-UPS

อาการตอนแรก ไฟดับคอมดับ แต่ไฟตก ไม่รีสตาร์ท หลายครั้ง ไฟดับ ก็ยังสำรองไฟได้ ปกติดี

จากนั้น ก็ประสบปัญหา ไม่ได้อยู่ใช้งาน UPS เป็นเวลาเกือบปี

ตอนนี้ มาลองใช้งานดู ปรากฏสภาพ APC บวม กรอบทะลัก เลยไขน๊อต ออกมาดูใส้ใน

ปรากฏว่า แบตบวม จนแตกปริ ที่สันแบต และมีน้ำแฉะที่ร่อง ที่รอยต่อ ด้านฝาปิดแบต

ถาม................................

ปกติ ถ้าแบตเสื่อมหรือเสีย เวลาเราเสียบสายไฟที่ UPS ไฟแสดง สถาณะจะติดไหมครับ และจะมีเสียงไหม

ผมกำลังสงสัยว่า บอร์ดมันเสีย หรือ แบตมันเสียอย่างเดียว ครับ จะได้ไม่เสียเงินเปลี่ยนแบตฟรี

แบตรุ่นนี้ ไฟ 7 - 12

ขอบคุณครับ

ของผม Leonics OA1 ถ้าแบตหมดสภาพ จะเปิดไม่ติดเลยครับ
    ตอนแรกก็คิดว่าเสีย เพราะแค่แบตเสื่อมก็น่าจะแค่เวลาไฟดับคอมพ์ดับ
    แต่นี่เสียบไฟแล้วเงียบกริบเลย

Quote Originally Posted by kitti01 View Post
    ของผม Leonics OA1 ถ้าแบตหมดสภาพ จะเปิดไม่ติดเลยครับ
    ตอนแรกก็คิดว่าเสีย เพราะแค่แบตเสื่อมก็น่าจะแค่เวลาไฟดับคอมพ์ดับ
    แต่นี่เสียบไฟแล้วเงียบกริบเลย

แล้ว ไฟแสดงสถาณะ ที่มันกระพริบ มันติดหรือเปล่าครับ ตอนแบตเสื่อม

คือของผมนิ่งไปเลย ผมก็ยังหวั่นๆ ยังไม่กล้าซื้อแบตเปลี่ยน เกรงบอร์ดจะเสีย เดี๋ยวเสียเงินซื้อแบตฟรี

เลยมาถามเอาข้อมูลก่อนครับ

ขอบคุณครับ

แบตเสียแล้วครับ ถ้าแบตสภาพปรกติจะไม่บวมครับ*ถ้าเป็นแบตแห้งน้ำรั่วออกมาตอนไหนก็ต้องเปลี่ยนทันที* โดยเฉลี่ยแล้วแบตมีอายุการใช้งาน2ปีครับ แต่มันอาจจะเสียก่อน2ปีก็ได้ครับแล้วแต่กรณี

^
    ^

ของผมไฟไม่ติดเลยครับ ถ้าแบตเสื่อม

OverclockZone Member D2U's Avatar
    Sattahip Chonburi

ต้องดูที่ตัวแผงวงจรครับ ที่ผมเคยเจอมาจะมีอยู่สองแบบ...

1.ไม่มีแบตฯก็เปิดติดใช้งานได้ ในตัววงจรจะใช้ไฟจากหม้อแปลง EI ลูกใหญ่ที่อยู่ด้านล่างเป็นตัวจ่ายไปให้วงจรและชาร์จแบตฯไปพร้อมกันครับ
    2.ไม่มีแบตฯหรือแบตฯเสื่อมจะเปิดไม่ติดเลย นั่นคือจะใช้ไฟจากแบตฯมาเลี้ยงวงจร แบบนี้จะมีหม้อแปลง EI ไว้ชาร์จแบตอย่างเดียวครับ

ส่วนการทำงานโดยรวมจำไม่ได้แล้วครับ ว่าไฟสีใดติดบ้างหรือดับบ้างครับ

ปล.ชื่อ User ของท่านเหมือนนามเรียกขานเลยครับ

แบตอาจเสื่อมขั้นรุนแรงครับ จะจ่ายไฟออกมาได้น้อยไม่พอที่จะเอาไฟไปเลี้ยงส่วนต่างๆได้ครับ

ครับ ชื่อผมเป็นนามเรียกขาน

ขอถามเพิ่มครับ แบตผมเป็น Batt. 7Ah, 12V

แต่ที่เขาขายมันเป็น Batt. 7.2Ah, 12V

ไม่ทราบมันใช้แทนกันได้ไหมครับ

จะมีปัญหาทำให้บอร์ดเสื่อม หรือเสียไหมครับ

ปล. แบตที่ advice ขาย น่าใช้ไหมครับ ใครมีประสบการณ์บ้าง

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by hs4twy; 14 Apr 2011 at 00:11:07.

OverclockZone Member D2U's Avatar
    Sattahip Chonburi

ใช้ได้ครับ ของผมที่ใช้อยู่เดิม 7แอมป์พอมันเสื่อมผมก็เปลี่ยนเป็น 9แอมป์ครับ(ขนาดของตัวแบตฯเท่ากันครับ)

กระแสสูงกว่าก็จะสำรองไฟได้นานขึ้นครับ

เอาขนาดใกล้ๆของเดิม +- นิดหน่อยได้ครับ
    ถ้าเกินเยอะวงจรชาร์จแบตมันจะร้อน (เหมือนพวกเอาแบตรถไปต่อ ร้อนจนน่ากลัวว่าจะระเบิด)
    7 เป็น 7.2 หรือ 9 นี่สบายๆ

Banned

น้ำเน่าในแบตไปโดนแผงวงจรไหมครับ เพราะมันเป็นกรด นะนั้นท่าน

ขอบคุณทุกท่านมากครับ กระจ่างแล้วครับผม

ที่ผมมั่นใจว่าจะเปลี่ยนแบต เพราะว่า ผมเซิทเจอ คู่มือมันครับ

มันจะมี 1 ช่อง ที่ป้องกันไฟกระชากอย่างเดียว แต่ไม่ได้สำรองไฟ

ผมลองเอา มอนิเตอร์ ไปเสียบใช้งานดู ปรากฏว่าเปิดติดครับผม

เลยคิดว่า น่าจะแบตเสื่อมอย่างเดียวครับผม

ขอบคุณอีกครั้งครับ ท่านผู้รู้ทุกท่าน

เปลี่ยนมาแล้วครับ

ร้านในเครือ advice

หน้าเวป 600

หน้าร้าน 780

ชักแหม่งๆแล้ว ร้านนี้ ^_^

Bookmarks

Bookmarks