Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง การปรับแต่งให้การ์ดจอทำงานเต็มประสิทธิภาพหน่อยครับ มือใหม่มากก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง การปรับแต่งให้การ์ดจอทำงานเต็มประสิทธิภาพหน่อยครับ มือใหม่มากก

เพิ่งมีโอกาศแตะการ์ดจอดีดีกะเค้าสักที ( ฮิส 6850) แต่ก่อนใช้ hd 2400 pro เล่น call of duty โมเดิร์นวอแฟร์ภาค1ครับ โหดมาก คนมาเยอะนี่เงิบเลย แต่ไม่เคยค้างครับ

คือ
    ตอนนี้ สเป็คผมก็ core 2 duo 4400 2.00Ghz RAM 1gb. ddr2 PSU raidmax 630watt
    เมนบอร์ดเดิมๆครับ กากมาก socket 775 การ์ดจอ his 6850 1gb. ซึ่งผมก็รู้นะว่ามันคอขวดอย่างแรง แรงมากๆ เพราะแรมที่น้อยนิด+cpuที่สุดจะเก่า แต่ตอนนี้ผมเล่น Magicka ไม่กระตุกเลย(แอบดีใจก่อนเปลี่ยนกระตุกอย่างแรง) ซึ่งในอนาคตจะเปลี่ยนเมนบอร์ดเป็น socket1155 +I5 2300k
    แล้วยัดแรม ddr3 4gb. 2แุถว

แต่ตอนนี้่อยากจะถามไว้ก่อนครับว่า ไอโปรแกรม Catalyst ของ ati มันปรับแต่งอะไรให้มันเมพๆได้ไหม นอกจากที่เกมปรับได้อะ หรือว่าไม่ต้องไปปรับมัน ไปปรับในเกมเอาก็อย่างเดียว

ซึ่งผมก็โง่อังกฤษ ไม่อยากจะเสี่ยงกดปรับเล่นๆ กลัวจะชิป(หาย)อะ

ตอนนี้เคสผมเล็กมากมายสงสัยต้องเปลี่ยนซะหน่อย คิดดูใส่ การ์ดจอไม่ได้อะครับ ผมเลยหมันไส้ +โมโห เพราะดอุตส่าหืเหนื่อยไปซื้อแม่มใส่ไม่ได้ หยิบคีบมาดึงโครงเหล็กข้างหลัง cpu ออกไปบางส่วนอย่างบ้าคลั่ง แบบบิดเหล็กให้ขาดอะ ตอนนี้ก็เลยโบ๋ แต่ก็ยังติดครับ เพราะสายไฟมันดันไปติดกับการืดจอ ทำให้พอใส่การ์ดจอเสร็จ สายไฟในเคสมันก็ดันให้ การ์ดจอเอียงๆ แต่ตอนนี้มันตตรงปกติละครับ ผมเบี่ยงสายไฟไปทางอื่นเรียบ100 คงถึงเวลาเสียเงินซื้อเคสอันเบ้งๆ ละ เพราะสายไฟมันเบียดเสียดกันเหลือเกิน แย่เม็ดจริงๆ

ถ้าเล่นพวกcall of duty 2core ไม่ขวดหรอกครับพอได้อยู่

แต่ถ้าเล่นbattlefield2core เตรียมหงิก ฮ่าๆ

Comment

ขออีกคำถามครับ คือตอนนี้ตอนผมเปิดเครื่อง ภาพไม่ขึ้นครับ แต่พัดลมการ์ดจอจะดังมากๆเลยครับ ผมต้องทุบเคสอะครับถึงจะเปิดติด

Comment

รุนแรงแฮะ จริงๆ CPU แค่นั้น คอขวดแน่ครับ ขนาดพวก 2 หัว ( E6xxx + ) ถ้าจะไม่ให้คอขวด ได้แค่ 5670 5770 GT440 เต็มที่ที่แนะนำคือ GTS 450 เองครับ ถ้าการ์ดแรงกว่าพี่ คอขวดแน่ เพราะ CPU มันไม่ไหว

ผม E7400 2.8Ghz กับ 5670 ยังต้อง OC CPU เลย เล่นเกมลื่นขึ้นเยอะ

ส่วนไอ Catalyst ไม่ต้องไปปรับมันครับ เดีย่วมันจะทำให้ยิ่งเล่นเกมยิ่งกระตุก
        Last edited by ไซย่า; 14 Apr 2011, 08:42:26.

Comment

Catalyst A.I. เลื่อนขวาสุดให้เป็น High Quality กับ Wait for Vertical Refresh เลื่อนซ้ายสุดให้เป็น Always off ครับ ภาพสวย+ลื่น

Comment

ขอบคุณครับท่าน แล้ว cpu รุ่นเก่าๆ oc ได้ไหมนั่น

Comment

โห กำ ทำไปได้นะท่าน !!!
              CPU รุ่นแบบนั้นเอา การ์ดแรงไปใส่ ละมันจะไปทำอะไรด้าายยยย
              Game เก่า ๆ 1 - 3 ปีก่อน เล่นได้แน่ แต่ ที่แน่ ๆ นอนจริง ๆ เลยคือ
              เกมหนัก ๆ "บางเกม" เล่นจะกระตุก เพราะบางเกม VGA มันต้องใช้ CPU ช่วย
              แถมแรมก็ 1 GB อีก เนี่ยแหละ มันจะช้าหรือค้าง เพราะ หน่วยความจำมันน้อยเกินไป แนะนำให้เพิ่มแรมเป็นอย่างยิ่งครับ

Comment

กระทู้เก่าที่เคยลงไว้หายไปไหนไม่รู้ การ์ดจอแรงๆเล่นเกมส์ลื่นจริงๆหรือ ? นั่นอะ

ไม่เคยได้ปักหมุด น้อยจาย

Comment

Working...
                X