overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: CPU ระดับ Quantum มีคนเริ่มทำหรือยังครับ?

OverclockZone Member
    Suphanburi,Thailand

Exclamation CPU ระดับ Quantum มีคนเริ่มทำหรือยังครับ?

CPU ระดับ Quantum มีคนเริ่มทำหรือยังครับ

ไม่ใช่ Quantum Television หรือ ยี่ห้อ Harddisk นะครับ
    เป็นเทคโนโลยี่ใหม่ของคอมพิวเตอร์หนะครับ
    ...
    มีคนทำสำเร็จหรือยังหว่า

OverclockZone Member DarkmanDieDarkman's Avatar

ทำไมไม่ลองหาดูก่อนละครับ ข้อมูลเยอะแยะไป
    ใบ้นิดนึง
    -D-Wave Systems (กำลังวางตลาดเร็วๆนี้ ใกล้ๆบ้านท่าน)
    -University of Michigan (งานวิจัย)

Quote Originally Posted by DarkmanDieDarkman View Post
    ทำไมไม่ลองหาดูก่อนละครับ ข้อมูลเยอะแยะไป
    ใบ้นิดนึง
    -D-Wave Systems (กำลังวางตลาดเร็วๆนี้ ใกล้ๆบ้านท่าน)
    -University of Michigan (งานวิจัย)
    โอ้ว นานๆจะเจอ Sig แก๊งค์เดียวกัน อิอิ
    แต่นำหน้าผมไปหลายก้าวเลยนะเนี่ย

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

Quote Originally Posted by iGnUs View Post
    โอ้ว นานๆจะเจอ Sig แก๊งค์เดียวกัน อิอิ
    แต่นำหน้าผมไปหลายก้าวเลยนะเนี่ย
    มันคืออะไรอะงับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

Quote Originally Posted by sicklab View Post
    มันคืออะไรอะงับ
    Berkeley Open Infrastructure for Network Computing หรือ BOINC
    อธิบายแบบบ้านๆคือ
    เป็นการเอาเครื่องคอมตามบ้านมาเปิดต่อกันแล้วให้มันทำงานคล้ายๆ super computer น่ะครับ
    โดยเราจะเป็นอาสาสมัครใช้เครื่องของเราเป็น 1 ในเครือข่าย

เล่าแล้วยาวขอรับ
    รอท่านผู้รู้จริงๆมาเล่าดีกว่า
    ผมแค่สนใจแต่ไม่เคยลองซะที

OverclockZone Member plobmuang's Avatar
    สุรศักดิ์ ศรีราชา ชลบุรี

รอฟัง

Quote Originally Posted by Macro View Post
    Berkeley Open Infrastructure for Network Computing หรือ BOINC
    อธิบายแบบบ้านๆคือ
    เป็นการเอาเครื่องคอมตามบ้านมาเปิดต่อกันแล้วให้มันทำงานคล้ายๆ super computer น่ะครับ
    โดยเราจะเป็นอาสาสมัครใช้เครื่องของเราเป็น 1 ในเครือข่าย

เล่าแล้วยาวขอรับ
    รอท่านผู้รู้จริงๆมาเล่าดีกว่า
    ผมแค่สนใจแต่ไม่เคยลองซะที
    เรื่องมันวุ่นวายยยยคร้าบบบ และก็ยาวจนขี้เกียจจะพิมพ์ 555
    ขอ copy ที่ผมเคยไปโพสต์อธิบายไว้ มาล่ะกันครับ
    อาจจะไม่ครบถ้วนถูกต้อง 100% แต่โดยรวมก็น่าจะเห็นภาพครับ

ลักษณะนี้เรียกว่า distributed computing ครับ แรกเริ่ม (เท่าที่ทราบ) มาจากโครงการ SETI@Home กับภาระกิจค้นหาสิ่งมีชีวิตที่ทรงภูมิปัญญานอกโลกของมหาวิทยาลัย Berkeley ซึ่งก็ได้มีการขยายต่อโครงการอื่นๆโดยใช้แนวคิดเดียวกันเช่น Malaria@home,Folding@home (คนละอย่างกับ Work@home นะครับ)

เนื่องจากแต่ละโครงการจะมี application ต่างๆกัน มาตอนหลังทาง Berkeley จึงพัฒนา platform ขึ้นมาเรียกกันว่า BOINC (ย่อมาจากอะไรลอง search ดูครับ) ซึ่งทำให้สมารถลิ้งค์ทุกโครงการมาไว้ที่โปรแกรมเดียวได้ (การจัดการนะครับ แต่ตัว calculation ก็ยังแยกอยู่ดี)

สามารถดู updatedproject ได้จากเวบนี้ครับ
    http://home.scarlet.be/boinc/

นอกจาก BOINC แล้วยังมีโครงการ distributed computer ที่ยังไม่ได้เข้า BOINC อีกหลายโครงการ เช่น distributed.net (นานมากแล้วโครงการนี้), Prime95,Muon1 ฯลฯ โครงการทั้งหลายจะออกแนววิทยาศาสตร์ทั้งหมดครับ แน่นอน Volunteer ครับ
    หรือถ้ายังงงๆอยู่เชิญที่นี่เลยครับ
    http://www.boinc-wiki.info/index.php?title=Main_Page

ปล. พี่ๆน้องๆท่านใด ที่โหลด Bit 24 ชม. ถ้าสนใจลอง Volunteer ดูก็ได้ครับ ดีกว่าปล่อย CPU แรงๆก็ท่านวิ่งใช้งานแค่ 10% ยกเว้นจะห่วงค่าไฟฟ้าครับ อิอิ

OverclockZone Member DarkmanDieDarkman's Avatar

จริงๆแล้ว มาจากโครงการ SETI <Search for Extra-Terrestrial Intelligence> นะครับเป็นโครงการแรกๆเลย
    ที่ใช้ประโยชน์จาก internet เพราะเป็นการซอยการคำนวณขนาดใหญ่ให้เล็กลงเป็นส่วนๆ แล้วแบ่งให้คอมพิวเตอร์ส่วนบุคคล
    ไปทำงานให้ โดยแต่ก่อนที่จะเป็น BOINC นั้นจะเป็นแค่ SETI@home แบบกราฟฟิคและเท็กซ์เวอร์ชั่นครับ
    ตอนแรกๆนั้นในจะสามารถทำการคำนวณแบบ batch ได้โดยดาวน์โหลดมาเก็บไว้ที่เครื่องตัวเองได้ครับ โดยไม่ต้องส่งผลการคำนวณ
    ทีละอันทีละอัน แค่กำหนดจำนวนข้อมูลว่าจะเอามากี่หน่วยแล้วก็ปล่อยให้ทำงานไปจนกว่าจะเสร็จทั้งชุดแล้วค่อยต่อเน็ทส่ง/รับข้อมูล
    แต่เมื่อมีประโยชน์มากขึ้นและสามารถใช้ได้หลายงานประมวลผล ทางต้นสังกัดก็ได้จัดการให้เป็น packet ไปเลย แต่ก็มีข้อเสียอยู่บ้าง
    คือ ไม่สามารถดาวน์โหลดมาทำการประมวลแบบ batch ได้อีกแล้ว ต้องทำให้เสร็จทีละอันๆไป

ในตอนนี้ก็มีการประยุกต์เอา GPU มาประมวลผลแล้วครับ โดย Folding@Home ใช้ GPU ของ Radeon19XX ครับ
    และเป็นการคำนวณที่โหดพอดู เอาไว้ burn GPU ได้ครับ ขนาดผม E6420/Radeon1950 PRO ใช้เวลาคำนวณ 1 unit นี่
    เกือบ 12 ชั่วโมงเลยครับ หนำซ้ำยังกิน cpu เกือบ 60% เลย เล่นเอาเครื่องอืดไปเลย ในส่วน GPU temp อยู่ที่ 50c เนี่ยถ้าไม่ได้ใช้
    Arctic S1 + Turbo Module คงทะลุ 70-80 ไปแล้วครับ

ปล.
    กระทู้กลายพันธุ์แล้วครับ
    เริ่ม quantum chip -> Folding@Home 555

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

ยากครับ อีกนาน ไม่รู้จำมีป่าว

คห. 9. ครับ
    ใช่ครับ ถ้าเป็น quantum computer ที่ใช้เทคโนโลยี่ระดับ quantum หรือเอา spin ของ e มาใช้เป็นฐาน
    แทน <ปัจจุบันเราใช้งานอยู่บนฐานสองครับ แต่ e spin up/down มีเยอะมาก> และแยกออกได้หลายแขนง
    เช่น quantum transport/quantum displacemant, quantum cryptography ... ซึ่งในงานวิจัยของ
    IBM เคยทดลองสแกน scroll โบราณได้โดยที่ไม่ต้องทำลายเอกสารนั้นๆเลยทั้งเล่ม <non-destructive method>
    ตอนนี้งานวิจัยนั้นๆก็คงก้าวหน้าไปพอควรทีเดียว แต่ยังไม่ตกมาถึงเชิงพาณิชย์ (อาจจะยกเว้นทางทหารก็ได้) ก็คงราวๆ
    20-30 ปีมั้งกว่าจะมีใช้ในราคาแพงๆ ราคาของใหม่ๆ เมื่อเทียบค่าเงินคงพอๆกับตัว top ของ Voodoo PC ตอนนี้ล่ะมั้ง
    เพราะตอนนี้ pc ทั่วๆไป ราวๆ 700-900$ ส่วน top Voodoo PC ก็น่าจะไม่ต่ำกว่า 6,000$ แล้ว

ในส่วนของ D-Wave System นั้นใช้ algorithm ทางคณิตศาสตร์มาแทน hardware ครับ แบบๆ สาขา
    computational physics ครับ แล้วใช้คำนวณแบบขนานแทน จึงทำให้ได้ความเร็วสูงมาก ซึ่งถ้าสามารถออกมาขายได้จริงๆ
    ระบบ BOINC คงไม่ต้องมีแล้วครับ ขอบริจาคซะ 3 เครื่องก็คำนวณเรียบร้อย ตอนนี้ก็รอๆกันอยู่ว่าจะใช้งานได้จริงหรือไม่เท่านั้น
    แต่ก็คงไม่มีในตลาด comsumer ครับ แล้วถ้าใช้ได้จริง congress ก็คงบีบบริษัทให้ขายโดยผ่านทางรัฐบาลครับ เพราะเป็น
    เทคโนโลยี่ชั้นสูงมากๆเลยทีเดียว พอๆกับ cray เลยทีเดียว (อย่าเทียบกับเร็วสุดแบบ blue gene เพราะเราเทียบกับ app. ที่หลากหลายด้วย)
    ก็แค่รอดูว่าจะขายเมื่อใด มีใครเป็นคนซื้อ แล้วความสามารถเป็นยังไง

OverclockZone Member kook28882's Avatar
    จุฬาไอที หัวหิน ประจวบฯ

อยากให้มีเหมือนกันละ

อ่านหมเลยครับ ได้ความรู้ ชอบๆ
    ชักอยากช่วยโลกของเราแล้วซิ ^^

ว่าแต่ คำนวหาสิ่งมีชีวิตที่มีภูมิปัญญานอกโลกเจอยังครับ O_o

Render Farm!!!

OverclockZone Member Reality's Avatar

นึกว่าจะผลิตชิบด้วยเทคโลโนยีระดับควอนตัมอะตอม

Quote Originally Posted by GreatVirus View Post
    อ่านหมเลยครับ ได้ความรู้ ชอบๆ
    ชักอยากช่วยโลกของเราแล้วซิ ^^

ว่าแต่ คำนวหาสิ่งมีชีวิตที่มีภูมิปัญญานอกโลกเจอยังครับ O_o
    รู้สึกว่าจะยังนะครับ
    จะมีก็แค่เฉียด แต่หลังจากวิเคราะห์แล้วก็เป็นของพวกเรานี่เอง

Quote Originally Posted by DarkmanDieDarkman View Post
    จริงๆแล้ว มาจากโครงการ SETI <Search for Extra-Terrestrial Intelligence> นะครับเป็นโครงการแรกๆเลย
    ที่ใช้ประโยชน์จาก internet เพราะเป็นการซอยการคำนวณขนาดใหญ่ให้เล็กลงเป็นส่วนๆ แล้วแบ่งให้คอมพิวเตอร์ส่วนบุคคล
    ไปทำงานให้ โดยแต่ก่อนที่จะเป็น BOINC นั้นจะเป็นแค่ SETI@home แบบกราฟฟิคและเท็กซ์เวอร์ชั่นครับ
    ตอนแรกๆนั้นในจะสามารถทำการคำนวณแบบ batch ได้โดยดาวน์โหลดมาเก็บไว้ที่เครื่องตัวเองได้ครับ โดยไม่ต้องส่งผลการคำนวณ
    ทีละอันทีละอัน แค่กำหนดจำนวนข้อมูลว่าจะเอามากี่หน่วยแล้วก็ปล่อยให้ทำงานไปจนกว่าจะเสร็จทั้งชุดแล้วค่อยต่อเน็ทส่ง/รับข้อมูล
    แต่เมื่อมีประโยชน์มากขึ้นและสามารถใช้ได้หลายงานประมวลผล ทางต้นสังกัดก็ได้จัดการให้เป็น packet ไปเลย แต่ก็มีข้อเสียอยู่บ้าง
    คือ ไม่สามารถดาวน์โหลดมาทำการประมวลแบบ batch ได้อีกแล้ว ต้องทำให้เสร็จทีละอันๆไป
    ความจริงตอนนี้ผมก็ทำแบบ batch อยู่อ่ะครับ แต่ไม่เชิงเหมือนกับเมื่อก่อนสมัย SETISpyหรือ SETIQueue ต่อเน็ทแล้วโหลด WU ลง N/B ทีล่ะ 5-10 วัน แล้ว copy ลง file server พอจัดการ WU เสร็จแล้วก็ copy ข้อมูลลง N/B ต่อเน็ทแล้ว upload & report สะดวกดีเหมือนกันครับ

Bookmarks

Bookmarks