Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ระดับ Quantum มีคนเริ่มทำหรือยังครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU ระดับ Quantum มีคนเริ่มทำหรือยังครับ?

CPU ระดับ Quantum มีคนเริ่มทำหรือยังครับ

ไม่ใช่ Quantum Television หรือ ยี่ห้อ Harddisk นะครับ
    เป็นเทคโนโลยี่ใหม่ของคอมพิวเตอร์หนะครับ
    ...
    มีคนทำสำเร็จหรือยังหว่า

ทำไมไม่ลองหาดูก่อนละครับ ข้อมูลเยอะแยะไป
    ใบ้นิดนึง
    -D-Wave Systems (กำลังวางตลาดเร็วๆนี้ ใกล้ๆบ้านท่าน)
    -University of Michigan (งานวิจัย)

Comment

Originally posted by DarkmanDieDarkman View Post
      ทำไมไม่ลองหาดูก่อนละครับ ข้อมูลเยอะแยะไป
      ใบ้นิดนึง
      -D-Wave Systems (กำลังวางตลาดเร็วๆนี้ ใกล้ๆบ้านท่าน)
      -University of Michigan (งานวิจัย)
      โอ้ว นานๆจะเจอ Sig แก๊งค์เดียวกัน อิอิ
      แต่นำหน้าผมไปหลายก้าวเลยนะเนี่ย

Comment

Originally posted by iGnUs View Post
        โอ้ว นานๆจะเจอ Sig แก๊งค์เดียวกัน อิอิ
        แต่นำหน้าผมไปหลายก้าวเลยนะเนี่ย
        มันคืออะไรอะงับ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
          มันคืออะไรอะงับ
          Berkeley Open Infrastructure for Network Computing หรือ BOINC
          อธิบายแบบบ้านๆคือ
          เป็นการเอาเครื่องคอมตามบ้านมาเปิดต่อกันแล้วให้มันทำงานคล้ายๆ super computer น่ะครับ
          โดยเราจะเป็นอาสาสมัครใช้เครื่องของเราเป็น 1 ในเครือข่าย

เล่าแล้วยาวขอรับ
          รอท่านผู้รู้จริงๆมาเล่าดีกว่า
          ผมแค่สนใจแต่ไม่เคยลองซะที

Comment

รอฟัง

Comment

Originally posted by Macro View Post
              Berkeley Open Infrastructure for Network Computing หรือ BOINC
              อธิบายแบบบ้านๆคือ
              เป็นการเอาเครื่องคอมตามบ้านมาเปิดต่อกันแล้วให้มันทำงานคล้ายๆ super computer น่ะครับ
              โดยเราจะเป็นอาสาสมัครใช้เครื่องของเราเป็น 1 ในเครือข่าย

เล่าแล้วยาวขอรับ
              รอท่านผู้รู้จริงๆมาเล่าดีกว่า
              ผมแค่สนใจแต่ไม่เคยลองซะที
              เรื่องมันวุ่นวายยยยคร้าบบบ และก็ยาวจนขี้เกียจจะพิมพ์ 555
              ขอ copy ที่ผมเคยไปโพสต์อธิบายไว้ มาล่ะกันครับ
              อาจจะไม่ครบถ้วนถูกต้อง 100% แต่โดยรวมก็น่าจะเห็นภาพครับ

ลักษณะนี้เรียกว่า distributed computing ครับ แรกเริ่ม (เท่าที่ทราบ) มาจากโครงการ SETI@Home กับภาระกิจค้นหาสิ่งมีชีวิตที่ทรงภูมิปัญญานอกโลกของมหาวิทยาลัย Berkeley ซึ่งก็ได้มีการขยายต่อโครงการอื่นๆโดยใช้แนวคิดเดียวกันเช่น Malaria@home,Folding@home (คนละอย่างกับ Work@home นะครับ)

เนื่องจากแต่ละโครงการจะมี application ต่างๆกัน มาตอนหลังทาง Berkeley จึงพัฒนา platform ขึ้นมาเรียกกันว่า BOINC (ย่อมาจากอะไรลอง search ดูครับ) ซึ่งทำให้สมารถลิ้งค์ทุกโครงการมาไว้ที่โปรแกรมเดียวได้ (การจัดการนะครับ แต่ตัว calculation ก็ยังแยกอยู่ดี)

สามารถดู updatedproject ได้จากเวบนี้ครับ
              http://home.scarlet.be/boinc/

นอกจาก BOINC แล้วยังมีโครงการ distributed computer ที่ยังไม่ได้เข้า BOINC อีกหลายโครงการ เช่น distributed.net (นานมากแล้วโครงการนี้), Prime95,Muon1 ฯลฯ โครงการทั้งหลายจะออกแนววิทยาศาสตร์ทั้งหมดครับ แน่นอน Volunteer ครับ
              หรือถ้ายังงงๆอยู่เชิญที่นี่เลยครับ
              http://www.boinc-wiki.info/index.php?title=Main_Page

ปล. พี่ๆน้องๆท่านใด ที่โหลด Bit 24 ชม. ถ้าสนใจลอง Volunteer ดูก็ได้ครับ ดีกว่าปล่อย CPU แรงๆก็ท่านวิ่งใช้งานแค่ 10% ยกเว้นจะห่วงค่าไฟฟ้าครับ อิอิ

Comment

จริงๆแล้ว มาจากโครงการ SETI <Search for Extra-Terrestrial Intelligence> นะครับเป็นโครงการแรกๆเลย
                ที่ใช้ประโยชน์จาก internet เพราะเป็นการซอยการคำนวณขนาดใหญ่ให้เล็กลงเป็นส่วนๆ แล้วแบ่งให้คอมพิวเตอร์ส่วนบุคคล
                ไปทำงานให้ โดยแต่ก่อนที่จะเป็น BOINC นั้นจะเป็นแค่ SETI@home แบบกราฟฟิคและเท็กซ์เวอร์ชั่นครับ
                ตอนแรกๆนั้นในจะสามารถทำการคำนวณแบบ batch ได้โดยดาวน์โหลดมาเก็บไว้ที่เครื่องตัวเองได้ครับ โดยไม่ต้องส่งผลการคำนวณ
                ทีละอันทีละอัน แค่กำหนดจำนวนข้อมูลว่าจะเอามากี่หน่วยแล้วก็ปล่อยให้ทำงานไปจนกว่าจะเสร็จทั้งชุดแล้วค่อยต่อเน็ทส่ง/รับข้อมูล
                แต่เมื่อมีประโยชน์มากขึ้นและสามารถใช้ได้หลายงานประมวลผล ทางต้นสังกัดก็ได้จัดการให้เป็น packet ไปเลย แต่ก็มีข้อเสียอยู่บ้าง
                คือ ไม่สามารถดาวน์โหลดมาทำการประมวลแบบ batch ได้อีกแล้ว ต้องทำให้เสร็จทีละอันๆไป

ในตอนนี้ก็มีการประยุกต์เอา GPU มาประมวลผลแล้วครับ โดย Folding@Home ใช้ GPU ของ Radeon19XX ครับ
                และเป็นการคำนวณที่โหดพอดู เอาไว้ burn GPU ได้ครับ ขนาดผม E6420/Radeon1950 PRO ใช้เวลาคำนวณ 1 unit นี่
                เกือบ 12 ชั่วโมงเลยครับ หนำซ้ำยังกิน cpu เกือบ 60% เลย เล่นเอาเครื่องอืดไปเลย ในส่วน GPU temp อยู่ที่ 50c เนี่ยถ้าไม่ได้ใช้
                Arctic S1 + Turbo Module คงทะลุ 70-80 ไปแล้วครับ

ปล.
                กระทู้กลายพันธุ์แล้วครับ
                เริ่ม quantum chip -> Folding@Home 555

Comment

ยากครับ อีกนาน ไม่รู้จำมีป่าว

Comment

คห. 9. ครับ
                    ใช่ครับ ถ้าเป็น quantum computer ที่ใช้เทคโนโลยี่ระดับ quantum หรือเอา spin ของ e มาใช้เป็นฐาน
                    แทน <ปัจจุบันเราใช้งานอยู่บนฐานสองครับ แต่ e spin up/down มีเยอะมาก> และแยกออกได้หลายแขนง
                    เช่น quantum transport/quantum displacemant, quantum cryptography ... ซึ่งในงานวิจัยของ
                    IBM เคยทดลองสแกน scroll โบราณได้โดยที่ไม่ต้องทำลายเอกสารนั้นๆเลยทั้งเล่ม <non-destructive method>
                    ตอนนี้งานวิจัยนั้นๆก็คงก้าวหน้าไปพอควรทีเดียว แต่ยังไม่ตกมาถึงเชิงพาณิชย์ (อาจจะยกเว้นทางทหารก็ได้) ก็คงราวๆ
                    20-30 ปีมั้งกว่าจะมีใช้ในราคาแพงๆ ราคาของใหม่ๆ เมื่อเทียบค่าเงินคงพอๆกับตัว top ของ Voodoo PC ตอนนี้ล่ะมั้ง
                    เพราะตอนนี้ pc ทั่วๆไป ราวๆ 700-900$ ส่วน top Voodoo PC ก็น่าจะไม่ต่ำกว่า 6,000$ แล้ว

ในส่วนของ D-Wave System นั้นใช้ algorithm ทางคณิตศาสตร์มาแทน hardware ครับ แบบๆ สาขา
                    computational physics ครับ แล้วใช้คำนวณแบบขนานแทน จึงทำให้ได้ความเร็วสูงมาก ซึ่งถ้าสามารถออกมาขายได้จริงๆ
                    ระบบ BOINC คงไม่ต้องมีแล้วครับ ขอบริจาคซะ 3 เครื่องก็คำนวณเรียบร้อย ตอนนี้ก็รอๆกันอยู่ว่าจะใช้งานได้จริงหรือไม่เท่านั้น
                    แต่ก็คงไม่มีในตลาด comsumer ครับ แล้วถ้าใช้ได้จริง congress ก็คงบีบบริษัทให้ขายโดยผ่านทางรัฐบาลครับ เพราะเป็น
                    เทคโนโลยี่ชั้นสูงมากๆเลยทีเดียว พอๆกับ cray เลยทีเดียว (อย่าเทียบกับเร็วสุดแบบ blue gene เพราะเราเทียบกับ app. ที่หลากหลายด้วย)
                    ก็แค่รอดูว่าจะขายเมื่อใด มีใครเป็นคนซื้อ แล้วความสามารถเป็นยังไง

Comment

อยากให้มีเหมือนกันละ

Comment

อ่านหมเลยครับ ได้ความรู้ ชอบๆ
                        ชักอยากช่วยโลกของเราแล้วซิ ^^

ว่าแต่ คำนวหาสิ่งมีชีวิตที่มีภูมิปัญญานอกโลกเจอยังครับ O_o

Comment

Render Farm!!!

Comment

นึกว่าจะผลิตชิบด้วยเทคโลโนยีระดับควอนตัมอะตอม

Comment

Originally posted by GreatVirus View Post
                              อ่านหมเลยครับ ได้ความรู้ ชอบๆ
                              ชักอยากช่วยโลกของเราแล้วซิ ^^

ว่าแต่ คำนวหาสิ่งมีชีวิตที่มีภูมิปัญญานอกโลกเจอยังครับ O_o
                              รู้สึกว่าจะยังนะครับ
                              จะมีก็แค่เฉียด แต่หลังจากวิเคราะห์แล้วก็เป็นของพวกเรานี่เอง

Comment

Working...
                              X