overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Red face ลำโพง 5.1 CH จำเป็นต้องมี sound card มั้ยครับ

ผมสงสัยมามากๆๆๆๆนานแล้ว แล้วก็กำลัง (อยากได้) จะซื้อลำโพง 5.1 มา แต่สงสัยว่ามันจำเป็นต้องซื้อ sound card มาเพิ่มหรือเปล่า เพราะเห็นมันมีช่องเสียบแค่รูเดียวเองอ่ะครับ (ช่องเขียว ลำโพง 2 ตัวครับ) เลยสงสัยว่าถ้ามีลำโพง 5 ตัว อย่างงี้มันจะเสียบได้หรือไม่ ?

เหตุว่าตอนนี้ยังไม่มีงบพอสำหรับ sound card ครับ แต่อยากได้ลำโพงมาก่อน แล้วพอมีงบถึงค่อยซื้อ sound card มาใส่ที่หลัง
    ที่เล็งไว้ก็ Asus xonar hdav1.3 slim (เพระาเห็นเขาบอกว่าเหมาะกับการดูหนังมากกว่า เกมส์นี่ไม่เคยเล่นครับ)

+++แล้วสายลำโพง 5.1 นี่ยาวมั้ยครับ
    +++แล้ว kmplayer สามารถเล่นผ่านลำโพง 5.1 ได้ไหมครับ

คำถามอาจดูโง่ๆ ไปนิดนิด - -" (เพราะว่าผมไม่เคยเห็นหน้าตาลำโพง 5.1 เลยอ่าครับ ถามคนใช้แล้วดีกว่า ^ ^)

ถามเยอะนิดนึงนะครับ
    แต่ขอบคุณครับล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะครับ
    Last edited by avataryoyo; 14 Apr 2011 at 00:21:28.

TroRuwA
    Guest

ถ้าใช้ 1.3slim จะใช้ลำโพง 5.1 ต้องมี AVR อีกตัวนึงครับ

OverclockZone Member prapharn's Avatar

5.1 ใช้ ออนบอร์ดไปก่อนก็ได้ ซาวค่อยไปหาทีหลัง งบเอาไปลง ลำโพง เต็มๆเลย หาสาย มินิ to rca 3เส้น เสียบออนบอร์ด

แล้วมันจะใช้ได้ไหมครับ ถ้าไม่มี sound card
    ...AVR ? - -" รู้สึกมันเยอะจังเลยนะครับ
    พอดีผมมือใหม่เลยไม่ค่อยทราบเท่าไร
    แต่ขอบคุณนะครับ สำหรับคำแนะนำ
    Last edited by avataryoyo; 14 Apr 2011 at 00:27:12.

TroRuwA
    Guest

เอาง่ายๆใช้ออนบอร์ดไปเลย SC อย่าพึ่งใช้ มือใหม่ค่อยๆเล่น ไม่ก็หาข้อมูลให้แน่นๆก่อน
    เดี๋ยวพลาดพลั้ยงจะเจ็บตัวเอาครับ ปล.เล็งลำโพงไว้ก่อนเลย อัดงบให้หมดเท่าที่วางไว้
    ถ้าใช้ไปซักพักเสียงยังไม่ถูกใจ ค่อยหา sound card แล้วก็สายต่างๆนาๆมาใช้ครับ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ดูคู่มือเมนบอร์ดครับ ว่าต่อได้ได้กี่ch
    รุ่นเก่ามากๆอาจจะทำ5.1ไม่ได้
    ถ้าจะซื้อซาวน์เพิ่ม สำหรับขั้นต้น อย่าไปเอาhdav slimเลยครับ
    ตัวนั้นมัวเอาไว้ทำ ดิจิตอลเอาท์เพียวๆ
    หาซาวน์การ์ดครีเอทีฟ รุ่นถูกๆ ก่อนก็ได้

ของผมมันมี 3 ช่องครับ เป็นบอร์ด ASUS P5B-MX
    มี 3 ช่อง มีไมค์ สีแดง
    สีเขียวเป็นลำโพง (ถ้าต่อ 2.1)
    แล้วก็มีสีฟ้าครับ (อันนี้ไม่รู้เหมือนกันว่าคืออะไร ไม่เคยลองครับ ^ ^)
    อย่างนี้ต่อได้ไหมครับ (ถ้าสำหรับเครื่องเก่า)

แต่กำลังจะซื้อ 5.1 ให้สำหรับเครื่องใหม่ครับ
    ถ้า on board ต้องมีกี่ช่องครับ

Mainboard ตัวไหนที่มี sound on board บ้างครับ (ขอ ASUS แล้วกันครับ)
    Last edited by avataryoyo; 14 Apr 2011 at 19:34:38.

OverclockZone Member prapharn's Avatar

http://www.asus.com/Motherboards/Int...specifications
    รับ 5.1 นะ น่าจะเลือกใน utility ของซาวได้ ว่าแจ๊คไหนเสียบอะไร

ดูตรงไหนเหรอครับ - -"
    ผมว่าไม่ได้แน่เลย เพราะเห็นตัวใหม่มีตั้ง 6 ช่อง
    หรือว่าผมเข้าใจผิดเอง...

Last edited by avataryoyo; 14 Apr 2011 at 19:52:28.

OverclockZone Member IAI's Avatar

หาซาวๆ กลางๆ + ดีดี มาใส่ก็จะได้เสียงปิ๊งขึ้นนะครับ

ผมใช้อยู่ ต่า่งกันเห็นได้ชัด

OverclockZone Member aeamd's Avatar
    ปิ่นเกล้า ผมไม่ได้มาเล่นขายของนะครับ

มันตั้งได้ครับว่าเราจะให้อะไรออกช่องไหน แต่ต้องลงไดรเวอร์ซาวด์ฯ + โปรแกรมที่มากับซาวด์การด์ให้ครบ เช่นโปรแกรม sound max ของผมใช้ m2a-hdmi ( แต่ต้องปิด audio ที่ hdmi เพื่อจะไปออกลำโพง 5.1 - -* ) โดยรวมก็พอใจเพราะบ้านผมเล็กเปิดดังมาก เดี๋ยวข้างบ้านเค้าจะด่าเอา

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

หา creative audigy 2 value sb0400 ก็ได้

ในบอร์ดเรานี่ล่ะ 1พันบาทโดยประมาณ

Bookmarks

Bookmarks