overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Default อยากได้ ชุดเครื่องเสียงหน่อยครับ

พอดี มีงบประมาณ หมื่นปลายๆ แต่ไม่แน่ใจจะเล่นรุ่นไหนดี ถ้าจะเน้นแต่ลำโพงเน้นรุ่นไหนดีครับ เอาแบบ ใช้ทั้งดูหนัง ฟังเพลง เน้นเสียง แน่นหน่อยครับ มีเครื่องเล่น hd play egrest s7a อยู่แล้ว หรือว่าถ้ามีมือสองราคาไม่แรงมาก ก็โพสต์มาได้นะครับ
    Last edited by sir_x_x; 16 Apr 2011 at 02:40:24.

OverclockZone Member

อัตราส่วนในการดูหนังฟังเพลงเป็นยังไงครับ?

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

เสนอชุดนี้ให้เป็นตัวเลือก เพิ่มงบอีกหน่อย

HARMAN KARDON : AVR-134 9,900.00.-

KLIPSCH : QUINTET III 9,900.00.-

JAMO SUB 210 (DARK APPLE) 6,900.00.-(เผื่อติดยี่ห้อ)

----------------------------------
    ส่วนถ้าอยากให้ราคาลงมาเล่นซับรุ่นพวกนี้ก็ได้ครับ(เสียงเกินราคา)
    Soken SUA-09

Soken SUA-07

sherman sb 50

OverclockZone Member HiddenDragon's Avatar

บวก 1 ตามน้าเสือ ^^

เกินงบไปหน่อยครับ

TroRuwA
    Guest

มันมีความต่างคือเล่นพวก in the box เหมือนได้ลำโพงแถมมาให้เสียงออกครบ
    แต่แบบนี้คือได้ของเต็มเม็ดเต็มหน่วยทุกอย่าง ก็ต้องลือกว่าจะซื้อ avr แถมลำโพง
    หรือจะซื้อแยกทุกอย่าง ประมาณนั้นครับ

OverclockZone Member CK's Avatar

สองหมื่นหาเอา HK 143 กะลำโพงคู่หน้าก่อนก็พอไหวนะ

OverclockZone Member JO's Avatar

ถ้างบประมาณนี้ดูหนังเป็นหลักเอาพวก HTIB น่าเข้าท่ากว่าเช่น Onkyo HT-s5405 ถอดเสียง HD ได้หมดลำโพง 5.1 ราคา 18900บาท

ถ้าเอาแยกชิ้นไม่แนะนำ Harman 134 มันถูกก็จริง 9900บาท แต่ถอดเสียง HD ไม่ได้พอจะเล่น BD อาจจะเซ็ง
    สู้เพิ่มอีกนิดเป็น Harman 160 ราคา 12900บาท ตัวนี้ถอด HD ได้แล้วก็ซื้อเซ้ทลำโพง Klispch HD500 (5.1) อีก 12900บาท รวมแล้ว 25800บาท

Quote Originally Posted by JO View Post
    ถ้างบประมาณนี้ดูหนังเป็นหลักเอาพวก HTIB น่าเข้าท่ากว่าเช่น Onkyo HT-s5405 ถอดเสียง HD ได้หมดลำโพง 5.1 ราคา 18900บาท

ถ้าเอาแยกชิ้นไม่แนะนำ Harman 134 มันถูกก็จริง 9900บาท แต่ถอดเสียง HD ไม่ได้พอจะเล่น BD อาจจะเซ็ง
    สู้เพิ่มอีกนิดเป็น Harman 160 ราคา 12900บาท ตัวนี้ถอด HD ได้แล้วก็ซื้อเซ้ทลำโพง Klispch HD500 (5.1) อีก 12900บาท รวมแล้ว 25800บาท
    thank you

OverclockZone Member IBM User's Avatar

Quote Originally Posted by JO View Post

ทั้งชุดนี้หาซื้อได้ที่ไหนครับ
    พอดีเพิ่งเริ่มสนใจเรื่องเครื่องเสียง เลยไม่ค่อยทราบแหล่งครับ
    และถ้าเปลี่ยนเป็นลำโพง 2.0 มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

ถามเพิ่มเติมว่า ถ้าต้องการดูหนัง ฟังเพลง โดยใช้คอมได้มั้ยครับ

มือใหม่จริงๆ ครับ

TroRuwA
    Guest

Quote Originally Posted by IBM User View Post
    พอดีเพิ่งเริ่มสนใจเรื่องเครื่องเสียง เลยไม่ค่อยทราบแหล่งครับ
    และถ้าเปลี่ยนเป็นลำโพง 2.0 มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

ถามเพิ่มเติมว่า ถ้าต้องการดูหนัง ฟังเพลง โดยใช้คอมได้มั้ยครับ

ต้องตั้งงบและลักษณะการใช้งานก่อนครับ

OverclockZone Member IBM User's Avatar

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    ต้องตั้งงบและลักษณะการใช้งานก่อนครับ
    งบไม่เกิน 25,000 บาท อาจจะเกินได้นิดหน่อย

ความต้องการใช้งานหลักๆ เพลง 75% ดูหนัง 25% ครับ

หนังจะเน้น Hi-Def ที่เป็นไฟล์ .mkv บนจอ LCD TV
    ส่วนเพลงเป็น mp3 ครับ

ทุกวันนี้ใช้คอมต่อกับ LCD TV ดูหนังก็โอเคดีครับ
    ส่วนฟังเพลง รู้สึกว่าเสียงที่ออกมา มันยังไม่ตรงกับใจต้องการครับ
    ฟังแล้วเหมือนกับว่ายังไม่ใช่

คอมผมใช้ Sound card Creative Auidgy Value 7.1
    คู่กับลำโพง Altec Lansing MX6021

ตอนแรกว่าจะลองอัพ Sound card รุ่นสูงขึ้น ที่มองๆ ไว้
    Creative X-FI TITANIUM FATAL1TY PROFESSIONAL
    ราคาประมาณห้าพันต้นๆ แต่กลัวว่าเสียงที่ออกมาจะไม่ได้แบบที่
    ต้องการ ซึ่งทำให้เสียเงินโดยเปล่าประโยชน์

เลยนึกถึงสมัยก่อน เมื่อสิบกว่าปีก่อน (ตอนนั้นยังเรียนอยู่
    กำลังทรัพย์ไม่พอที่จะซื้อชุดพวกนี้) เคยฟังชุดเครื่องเสียง
    แล้วรู้สึกถูกใจกับเสียงที่ออกมา เลยว่าจะลองหันไปเล่นแบบ
    ชุดเครื่องเสียง แต่ความรู้ในเรื่องนี้น้อยมาก เลยต้องหาข้อมูล
    ให้มาก เพราะงบจำกัด โอกาสในการลองไปเรื่อยๆ
    หาที่ถูกใจมันก็จำกัดไปด้วยครับ

OverclockZone Member CK's Avatar

ฟังเพลงเยอะตั้ง 75 % น่าจะลองเป็น int + ลำโพงตั้งพื้นนะครับ ดูหนังไม่ได้ขี้เหร่เลย
    แต่ถ้าเป็นชุด HT น่าจะเป็น in the box ละครับ

TroRuwA
    Guest

ตามท่าน CK ครับ ดูหนังด้วยก็ตาตั้งพื้น + int ซักตัว
    หรือถ้าจะเอาให้หนุกกว่านั้นก็ วางหิ้ง ซักคู่ + ซับซักตัว + int ตัวนึง
    แต่คงเกินงบ แต่ถ้าหามือ2ได้ทั้งหมดจะประหยัดไปเยอะ

OverclockZone Member JO's Avatar

Quote Originally Posted by IBM User View Post

Onkyo HT-s5405 ซื้อที่เฮียแสงที่แยกเกษตรเห็นว่าราคาอยู่ที่ 17xxxบาท หรือร้านปิยะนัสก็ 18900
    ส่วน Harman 160 ต้องไปดูกะร้านที่เป็นตัวแทน MI กะ Klipsch HD500 ต้องไปดูที่ร้านตัวแทน MRZ ครับไม่แน่ใจว่าเฮียแสงจะรับสั่งหรือปล่าว ไม่ก็สั่งผ่านปิยะนัสแต่ก็อาจจะแพงกว่าร้านอื่นๆพอสมควร

ส่วนถ้าต่อกับคอมต้องดูว่าคอมเราจ่ายสัญญาณเป็น Bit Stream DTS-HD , Dolby-HD ผ่าน HDMI ได้ทุกโหมดหรือเปล่าครับ

งบไม่เกิน 25,000 บาท อาจจะเกินได้นิดหน่อย

ความต้องการใช้งานหลักๆ เพลง 75% ดูหนัง 25% ครับ

หนังจะเน้น Hi-Def ที่เป็นไฟล์ .mkv บนจอ LCD TV
    ส่วนเพลงเป็น mp3 ครับ

ทุกวันนี้ใช้คอมต่อกับ LCD TV ดูหนังก็โอเคดีครับ
    ส่วนฟังเพลง รู้สึกว่าเสียงที่ออกมา มันยังไม่ตรงกับใจต้องการครับ
    ฟังแล้วเหมือนกับว่ายังไม่ใช่

คอมผมใช้ Sound card Creative Auidgy Value 7.1
    คู่กับลำโพง Altec Lansing MX6021

ตอนแรกว่าจะลองอัพ Sound card รุ่นสูงขึ้น ที่มองๆ ไว้
    Creative X-FI TITANIUM FATAL1TY PROFESSIONAL
    ราคาประมาณห้าพันต้นๆ แต่กลัวว่าเสียงที่ออกมาจะไม่ได้แบบที่
    ต้องการ ซึ่งทำให้เสียเงินโดยเปล่าประโยชน์

เลยนึกถึงสมัยก่อน เมื่อสิบกว่าปีก่อน (ตอนนั้นยังเรียนอยู่
    กำลังทรัพย์ไม่พอที่จะซื้อชุดพวกนี้) เคยฟังชุดเครื่องเสียง
    แล้วรู้สึกถูกใจกับเสียงที่ออกมา เลยว่าจะลองหันไปเล่นแบบ
    ชุดเครื่องเสียง แต่ความรู้ในเรื่องนี้น้อยมาก เลยต้องหาข้อมูล
    ให้มาก เพราะงบจำกัด โอกาสในการลองไปเรื่อยๆ
    หาที่ถูกใจมันก็จำกัดไปด้วยครับ
    ฟังเพลงเป็นหลักก็น่าใช้พวก Sound-Card ดีๆหรือ Dac-USB + Int-Amp + Bookshelf Speaker(ขนาดไม่ใหญ่มาก) น่าจะเข้าท่ากว่าถ้าฟังกับคอมด้วย แล้วต้องดูว่าฟังเพลงแนวไหนเป็นหลัก

ถ้าฟังสบายๆก็ Cambridge Audio 550a + MS-Mezzo-1 ราคาก็ประมาณ 25000บาทเท่างบเลย
    ถ้าเน้นร็อคไรพวกนี้ก็ Harman HK-3490 + Boston CS-26 ราคาก็ประมาณ 26000บาทเกินงบมานิดหน่อย

ส่วน DAC-USB หรือ Sound-Card ดีๆค่อยเก็บตังค์ซื้อเพิ่มเอาทีหลัง
    Last edited by JO; 16 Apr 2011 at 13:02:15.

ขอบคุณท่าน CK ท่าน TroRuwA และท่าน JO มากครับ

Denon DHT-1311XP ตัวนี้ ใช้ได้มั้ยครับ หาซื้อได้ที่ไหนราคาประมาณ ....
    ถ้าจะซื้อเครื่องเล่น mp3 งบประมาณ ประมาร 2-3 พัน รุ่นไหนดีครับ มือสองก็ได้

Quote Originally Posted by sir_x_x View Post
    Denon DHT-1311XP ตัวนี้ ใช้ได้มั้ยครับ หาซื้อได้ที่ไหนราคาประมาณ ....
    ถ้าจะซื้อเครื่องเล่น mp3 งบประมาณ ประมาร 2-3 พัน รุ่นไหนดีครับ มือสองก็ได้
    ประมาณ 23-25k ตามร้านตัวแทนของมหาจักรหรือตาม powerbuy powermall ก็มีแต่จะแพงกว่าหน่อย
    มันดีกว่าอยู่แล้วครับ Denon DHT-1311XP ถ้าเทียบกับ Onkyo HT-s5405
    แต่ที่ราคานี้ซื้อแบบแยกได้แล้ว เช่น
    -Harman 160 กับ Klipsch HD500 (Satt-Sub 5.1ch)
    -Harman 160 กับ Carnival-2 x 2คู่(หน้า-หลังวางหิ้ง) Carnival-5 กลาง (ส่วน Sub ค่อยซื้อทีหลัง)
    ซึ่งน่าจะดีกว่าแต่ยังไงลองไปฟังดูครับ

ส่วนเครื่อง mp3 รอท่านต่อไปมาตอบคับ

อีกนิดครับ สายลำโพง มีผลต่อเสียงเยอะมั้ยครับ สนใจ สายลําโพง canare 4s8 ไม่ทราบว่าในคาประมาณนี้เล่นสายแบบไหนดีครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks