Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นเกี่ยวกับการแปะสติ๊กเกอร์ประกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นเกี่ยวกับการแปะสติ๊กเกอร์ประกัน

คือสังเกตุมานานแล้วครับ เลยสงสัยว่าทำไมสติ๊กเกอร์ประกันถึงชอบแปะตรงจุดที่มันขาดง่ายจัง เอาเท่าที่เคยเจอนะครับ

CPU+ซิงค์ ส่วนใหญ่เป็นการ์ด บางทีเจอแปะบนซิงค์เลยตรงครีป
    M/B แปะตรงช่อง Lan ด้านหน้าบอร์ด เจอฝาหลังแบบมีขาโผล่มาโดนเต็ม ๆ ต้องดัดไม่ให้โดน
    RAM แปะด้านข้าง ตัวสูงไม่เท่าไหร่ เจอตัวสั้นนี่เล็กว่าสติ๊กเกอร์อีก
    HD แปะด้านบนก็ดีแล้วครับ(มีเจ้าไหนแปะด้านข้างไหมเนี่ย)
    DVD-RW แปะด้านข้างแล้วดันแปะตรงมุมด้วย เวลายัดใส่เคสไม่ขูดขาดหมดหรือ แปะแบบ HD ได้ไหม
    VGA แปะบนตัวการ์ดบางเจ้าแปะที่ว่างหน้า PCB บางเจ้าแปะด้านหลัง PCB เล่นมันบนขาอุปกรณ์บน PCB เลย
    PSU ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหา พื้นที่เยอะ
    Mouse แปะด้านล่าง ขูดแน่ ๆ แต่ถ้าไม่แปะตรงนี้จะไปแปะตรงไหนอืม...
    Keyboard ไม่ค่อยมีปัญหา พื้นที่เยอะ
    Card Reader ที่ใส่แทน ไดร์ฟA แปะด้านข้างอีก เวลาใส่ก็ขูดแล้ว แปะด้านบนไม่ได้รึ

ประมาณด้านบน คือเรื่องของเรื่องคือว่า เพื่อนผมไปซื้อ Card Reader แบบใส่ไดร์ฟ A มาน่ะครับ แล้วพอจะใส่ปรากฏว่าช่องมันคับพอดีตัว(เคสธรรมดาราคา300+) มันก็เลยยัดเข้าไป ปรากฏว่าช่อง USB มันใช้ไม่ได้มันเลยจะเอาไปเปลี่ยน(ซื้อมา2วัน)แต่พอถอดออกมาสติ๊กเกอร์ขาดไปแล้วเลยเปลี่ยนไม่ได้ เลยมาบ่นให้ผมฟัง ผมก็เลยเออจริง เลยมาลองถามความเห็นเพื่อน ๆ ดูว่าคิดยังไงกัน ส่วนตัวคิดว่าอุปกรณ์ที่มีลักษณะเหมือนกล่องถ้าแปะด้านบนน่าจะดีกว่านะครับ

มีอีกเรื่องครับ เรื่องสติ๊กเกอร์ประกันนี่ล่ะ ผมเคยเห็นว่ามันน่าจะขาดง่าย เลยเอาเทปใสแปะทับไว้ กันมันโดนอะไรขาด แล้วอาทิตย์ที่แล้วผมไปเคลม HD ที่ Dcom บางนา ได้เดินไปอ่านโปสเตอร์ว่ามีเหตุอะไรให้หมดประกันบ้าง ดันไปเห็นข้อท้าย ๆ ครับ ว่าห้ามแปะอะไรก็ตามทับบนสติ๊กเกอร์ด้วยนะ อันนี้มาเล่าให้ฟังครับ

Ext.HDD ของผมร้าน Banana เค้าก็แปะเทปใสทับประกันมาให้เลยครับ เค้าบอกกันไว้เผื่อโดนอะไรขูดครับ

Comment

อืม...ผมก็แปะไว้นะครับ กันโดนขูดเหมือนกัน แต่ไปอ่านในโปสเตอร์มาก็เลยงงเหมือนกัน ว่าตกลงมันแปะได้หรือไม่ได้กันแน่

Comment

คนแปะมักง่ายและขี้เกียจสั้นๆแค่นี้ เวลาผมแปะ VOID พยามแปะให้มัน***งจุดเสี่ยง แต่กันลูกค้ามือคันไว้ด้วย

Comment

Working...
        X