overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member

Default i3 & i5 (อยากทราบเรื่องความร้อนครับผู้รู้ชี้แจ้งแถลงไขที่ครับ)

ขอบอกใว้ก่อนนะครับคือผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับcpuเลย

ผมกำลังจะประกอบคอมใหม่ตั้งใจจะใช้i5แต่มีพี่ที่รู้จักคนหนึ่งเค้าบอกผมว่าถ้าให้เลือกเค้าจะไม่ใช้i5แต่จะใช้i3แทนเพราะi5ความร้อนขึ้นไวมาก

อยากถามว่ามันจริงหรือครับที่ว่า i5นั้นความร้อนขึ้นไวมาก ไม่เหมาะกับคนที่ใช้คอมเล่นเกมนานๆอย่างผม

(เล่นวันละ10+ช.ม)

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

OverclockZone Member chayanin_p's Avatar

ส่วนตัวผมใช้ i5 ผมว่าความร้อนก็ไม่ได้มากอะไรเลยนะ

อยู่ที่คุณว่าใช้งานด้านอะไร แต่ผมว่า i5 เร็วกว่า i5 เยอะนะครับ

ถ้ากลัวร้อนก็ซื้อซิ้งค์ใส่เพิ่มดีกว่าครับ ไม่แพงหรอก

เอาใว้เล่นเกมโดยเฉพาะเลยครับ ขอบคุณสำหรับcommentครับ

กาญจนบุรี อ.เมือง ต.หนองบัว

i5 ตัวใหม่ผมไม่ร้อนเลยอย่ากังวลเรื่องความร้อนครับมันไม่พังง่าย

OverclockZone Member chayanin_p's Avatar

Quote Originally Posted by bird0852 View Post
    i5 ตัวใหม่ผมไม่ร้อนเลยอย่ากังวลเรื่องความร้อนครับมันไม่พังง่าย
    ผมใช้ i5 2400 เดิมๆ ก็เย็นอยู่เหมือนกัน

เปิดตั้งแต่ 8 โมงยัน 4 ทุ่ม แทบไม่ค้างอะไรเลย

OverclockZone Member tx.oil's Avatar

Quote Originally Posted by chayanin_p View Post
    ผมใช้ i5 2400 เดิมๆ ก็เย็นอยู่เหมือนกัน

เปิดตั้งแต่ 8 โมงยัน 4 ทุ่ม แทบไม่ค้างอะไรเลย
    แล้วทำไมมันค้างอะครับ . . .

OverclockZone Member wheelburn's Avatar

i5 2300 วัดจากการใช้งานจริงและไม่ได้เปิดฝาเคส

Sink Stock เดิมๆ Idle 43 องศา Full load 70 วัดตอนเล่นเกมส์ Crysis 2 ห้องไม่เปิดแอร์
    Sink CM-TX3 Idle 39 องศา Full load 66 วัดตอนเล่นเกมส์ Crysis 2 ห้องไม่เปิดแอร์

ส่วนตัวผมว่าไม่ร้อนนะครับ เปิดเครื่องทั้งวันเหมือนกัน

Quote Originally Posted by tx.oil View Post
    แล้วทำไมมันค้างอะครับ . . .
    ก็เวลาเปิดเครื่องนานๆ ความร้อนสูง

เครื่องก็มีโอกาสค้างสูง

เปิดมา1อาทิดละ นิ่ง

OverclockZone Member jarukit's Avatar

อดเทพ i5 เพราะพี่คนนั้น เอา i5 มา แล้วหา Sink มาใส่แค่นี้ก็เย็นแล้ว ครับ 212+ ก็ได้ครับถูกดี 700-800 บาท ถ้าเล่นเดิมๆก็เล่นทั้งวี่ทั้งวัน ครับ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

2500k จัดไป

OverclockZone Member Teerayoot's Avatar
    LAK SEE IT SQUARE

Quote Originally Posted by maxx2007 View Post
    2500k จัดไป
    เพิ่งขายให้ผมตะกี้ใช่ปะท่าน อิอิ รับมาแล้ว เย็นดี

IDE 45 เอง ปิดเคส พัดลมเดิมๆ ไม่คล้อก ห้องไม่แอด้วยครับ

ถามเลยแล้วกัน จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ครับ

เวลาใส่ซิ้งลงไป เอาด้านที่มีสายต่อเข้าบอร์ดไว้ด้านขวาหรือซ้ายครับ
    แล้วตอนถอด ดึงสลักเลย หรือหมุนก่อนครับ ลืมไปแล้วครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

Quote Originally Posted by Teerayoot View Post
    เพิ่งขายให้ผมตะกี้ใช่ปะท่าน อิอิ รับมาแล้ว เย็นดี

IDE 45 เอง ปิดเคส พัดลมเดิมๆ ไม่คล้อก ห้องไม่แอด้วยครับ

ถามเลยแล้วกัน จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ครับ

เวลาใส่ซิ้งลงไป เอาด้านที่มีสายต่อเข้าบอร์ดไว้ด้านขวาหรือซ้ายครับ
    ซ้ายหรือขวาก็ได้ ไฟเลี้ยงไปเสียบช่องไฟ cpu
    แล้วตอนถอด ดึงสลักเลย หรือหมุนก่อนครับ ลืมไปแล้วครับ

ขอบคุณครับ
    เวลาถอดซิ้ง ต้องหมุนก่อนนะมันถึงจะถอดออกได้ เพราะมันล็อคไว้

ผมเปิดตั้งแต่ 9-21 น. ยังไม่เป็นไรเลยครับ ลาก+ ซิ้งเดิม
    แต่จะเป็นตอนที่ค่าไฟมาละครับ

OverclockZone Member numzza99's Avatar

ไม่เห็นร้อนเลยจ้า เราก็ใช้i5 เปิดตั้งแต่8โมงถึงตี4
    ทั้งเล่นเกม ดูเวป ดูหนัง
    ^^

OverclockZone Member mookvstry's Avatar

เปิดทั้งวัน 8 โมงถึงตี 3 ได้มั้ง i5 2500k ตอนนี้ใช้ซิงค์เดิม เล่นเกมออฟไลน์ คุยผ่านโปรแกรม แปลงไฟล์ลดขนาดหนัง ก็ปกติไม่เห็นค้างไม่ร้อนเท่าไหร่อย่างมาก 70 ใช้ยังไงก็ไม่ฟูลโหลดหรอก ยกเว้นใช้โปรแกรมทดสอบจริงๆ

พระเจ้าจ๊อด มันเล่นซะ ไม่กินข้าวกินปลาเลยนะน่ะ อ่านหนังสือบ้างนะน้อง

Quote Originally Posted by chayanin_p View Post
    ส่วนตัวผมใช้ i5 ผมว่าความร้อนก็ไม่ได้มากอะไรเลยนะ

อยู่ที่คุณว่าใช้งานด้านอะไร แต่ผมว่า i5 เร็วกว่า i5 เยอะนะครับ

ถ้ากลัวร้อนก็ซื้อซิ้งค์ใส่เพิ่มดีกว่าครับ ไม่แพงหรอก
    i5 เร็วกว่าi5 อย่างกับชายเหนือชาย

OverclockZone Member Pisit2799's Avatar

ผมว่านะที่ i5 มันร้อนมากกว่า i3 น่าจะเป็นเพราะ turbo boost นะครับ ตอน full load จะเห็นความแตกต่างแบบชัดเจน

Bookmarks

Bookmarks