overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member icecy9092's Avatar

Default เมื่อวานลองจัด Spec ล้อแมค

เมื่อวานนี้ลองจัดเสปคคอมล้อ imac 21.5 ตัวล่างดูครับ
    เนื่องจากผมสงสัยอย่างแรง และมีปัญหากับเงินว่า เอาไปลงอะไรจะคุ้มค่า
    ส่วนใหญ่พูดว่า PC ถูกกว่า อีกคนบอกแมคสิคิดแล้วถูกกว่าคุ้มค่า
    ผมเลย ลองจัดสเปคดู อันไหนผมใส่เว่อไป ลองแก้ให้เหมาะสมดูนะครับ
    พอดีใจเอียงไปหาแมคแล้ว อิอิ

การจัดจะให้ของที่เทียบสเปคแล้วใกล้เคียงกัน
    เม้า คีบอร์ด อย่างดี เคสอลูมิเนียม จอดีๆ กล้อง บลูทูส ไวเลสการ์ด
    ดูรูปลักษณ์ประกอบด้วย เพราะ iMac ขึ้นชื่อว่าสวยงาม หรูหรา อิอิ
    เริ่มเลย...

M/B : intel DP55WB - 3440
    CPU : i3 3.06 4MB L3 Cache - 3590
    HDD : 500 Gb SATA HITACHI - 1170
    RAM : 4Gb (2*2) OCZ 1333MHz DDR3 - 720*2
    Drive : HP 24x 1260I AP - 720
    Case : CoolerMaster CM Stacker 830SE - 8990
    Power Supply : CoolerMAster RS450ACLX - 2420
    Mornitor : EIZO FlexScan S2231W - 31682
    *หาจอขนาด 21.5 ที่ 1080p ไม่เจอ ตัวที่เลือกมาเป็น ขนาด 22 ได้ที่ 1060p
    *Contrast 1000:1 เหมือนกัน
    Mouse + Keyboard : Microsoft Wireless Laser Desktop 7000 - 4015
    *Mouse ไม่ใช่ Multitouch แต่ก็เลือกอย่างดีกันเลย
    Graphic : XFX ATI Radeon HD 4670 512Mb - 1120
    Speaker : Creative - 2500
    WebCam : Logitech Quickcam Deluxe - 2050
    SDXC Card Slot : Internal Card reader - 250
    WiFi : TP link TL WN550G - 550
    Bluetooth : USB Bluetooth Dogle - 250

รวมราคา = 64287 + 4999 ถ้าเอา Window 7 Home Pre.
    ราคาแมคเมื่อหักลบแผ่น OS และ iLife = 37920 + 1190 ค่า OS + 1790 ค่า iLife
    = 40900 บาท

ด้วยเหตุนี้ผมเลยคิดจะซื้อ แมค >< ทำเล่นๆนะครับ

OverclockZone Member icecy9092's Avatar

รายละเอียดย่อยๆ ของ iMac เข้าไปเทียบมาจากหน้า Support นะครับ

ออก imac 2011 + lion เมื่อไหร่จะไปซื้อคนแรกของห้างเลย อิอิ

OverclockZone Member kaka12's Avatar

OverclockZone Member McBazzy's Avatar

imac เปราะบางนะครับ เป็นผลิตภัณท์ที่ดูสวยงาม แต่อายุการใช้งานสั้นนะครับ

ใช้ๆไป ก็เข้าวงจรคลาสสิค
    เริ่มด้วยไดรฟ์พังก่อน ต่อมาจอเสื่อม แผงวงจรเริ่มรวนเพราะร้อน
    ช่องต่ออื่นๆเริ่มใช้งานไม่ได้ กลายไปโปรดักค์ที่สวยแต่อายุใช้งานสั้น
    ซ่อมทีงานหยุด

ผมขอผ่านตระกูลimacทั้งหมดดีกว่า สวยดีแต่ไม่มีตังเปลี่ยนใหม่บ่อยๆ

ใช้มาสองเครื่องแล้ว เครื่องปัจจุบันที่ทำงานตอนนี้ ไรท์ dvd ได้ แต่cd คายทิ้งตลอด แถมไรท์เสียอีกต่างหาก ตอนนี้อ่านแผ่นได้ช้ามากๆกว่าจะขึ้น แถมบางแผ่นคายทิ้ง แอปเปิ้ลแคร์มีนะ บางท่านอาจจะสงสัยว่ามาบ่นทำไม ไม่เอาไปเคลม ก็เพราะมันเป็นเครื่องที่ทำงานไงครับ เครื่องต้องใช้งานตลอด เลยไม่ได้เคลมซะที เผลอยันหมดประกัน ก็ไม่ได้เคลม เพราะตอนนี้เอา external มาต่อใช้งานแทนแล้วครับ

ขอความเห็นผู้ใช้คนอื่นด้วยครับผม
    ทำเอาลังเลอีกแล้วครับท่า T^T
    กะใช้สักประมาน 5-6 ปี นี่ไม่ถึงหรอครับระดับอุปกรณ์ที่ออกแบบที่ได้ยินมาว่าดี ><
    ปล. ผมว่ายังไงเอาไปเครมดีกว่านะครับ จะได้ไม่เสียประโยชน์ เสียแอปเปิลแคร์เปล่าๆด้วยครับT^T

ยังไงขอคำแนะนำผู้ใช้ที่ใช้อย่างยั่งยืนด้วยครับผม

OverclockZone Member paragolf29's Avatar

macbook ผมซื้อมาปี 2008 ตอนนี้ก้กำลังจะครบ3ปีเดือนหน้า ยังใช้ดีอยุ่เลย ครับ รันวินโด้ว7จะเริ่มอืดๆเเล้วเพราะเเรมต่ำมากรุ่นที่ผมซื้อ
    ตัวพลาสติกเริ่มเเตกเเล้ว เเต่อย่างอื่นยังใช้ดีอยุ่ ถ้าซื้อก็น่าจะเอาตัว pro ครับ กำลังรอ Lion เหมือนกัน ^^

(ไม่เคยซ่อมสักครั้งเดียว apple care ก็ไม่ซื้อ เพราะเงินหมด อิอิ)

แต่ถ้าท่านจัดสเป็คไม่ต้องอิงตามแม็ค ผมว่าเป็นทางที่ดีกว่าครับ จอไม่ต้องระเอียดมากก็ได้ครับผมว่าคุ้มกว่าเผลอๆ ได้จอใหญ่กว่า เก็บเงินไว้ ทำอย่างอื่นก็ได้ครับ
    แต่ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้โปรแกรมของแม็ค หรือใช้จอความละเอียดสูงๆ ผมว่า Mac ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ คอมพ์ ใช้งานสูงสุดผมว่า4ปีก้เต็มที่เเล้วครับ
    Last edited by paragolf29; 16 Apr 2011 at 15:26:34.

ผมกะซื้อ imac พร้อม lion ครับ
    อ่าน rep" บนแล้วใจหาย
    อยากใช้ไปนานๆ ไม่รู้จะถึงมั้ย
    ยังไงผู้ใช้ imac ขอความเห็นด้วยนะครับป๋ม

Mac Addict User tassapon's Avatar

Quote Originally Posted by icecy9092 View Post
    ผมกะซื้อ imac พร้อม lion ครับ
    อ่าน rep" บนแล้วใจหาย
    อยากใช้ไปนานๆ ไม่รู้จะถึงมั้ย
    ยังไงผู้ใช้ imac ขอความเห็นด้วยนะครับป๋ม
    ผมใช้ imac มา 3 เครื่อง เครื่องแรกสุดก็ 4 ปีที่แล้ว(มั้ง imac อลูรุ่นแรกเลย) ขายต่อรุ่นน้องไป มันยังใช้ดีจนบัดนี้ อีก 2 เครื่องก็ใช้ดีจนบัดนี้ เคย dead pixel 2 ครั้ง เปลี่ยนเลย ไม่ซ่อม แค่นั้นเอง เปิดเครื่องโหลดบิต 24/7 สามสี่วันปิดทีนึง (ออกไปข้างนอก)

ข้างบนคาดว่าเจอแจ๊คพอต

OverclockZone Member Zeyrii's Avatar

เป็นสเปคไอ 3 ที่ล้ำหน้าImac ไปมาก
    case ลำโพง++ ดีกว่าต้นฉบับอีก

พวกเมาส์กับคียบอร์ดใช้ของตัว Mac เองเลยก็ได้ครับ
    เนียนดี

OverclockZone Member likespotat's Avatar

iMac กับ PC ราคาเท่ากัน เทียบกัน PC ก็แรงกว่าหลายขุมครับ ผมมีตังผมก็ซื้อแหละ iMac ตอนนี้เรียนอยู่ มันอยู่ที่ใจรัก ผมว่าจะไปสักรูป Apple ตรงหน้าอกเนี้ย 5 5 5

ขนาดนั้นเลยครับ แบบนี้ Jobs ดีใจแหวกอกแตก เลยครับ

OverclockZone Member SaNooKNi's Avatar

จะเป้นไงมันอยู่ที่คุณครับ คุณเป็นคนใช้ มันก็ต้องเข้าในนะครับ ของทุกอย่างมันมีอายุการใช้งาน แล้วอีกอย่างปัจจุบันเทคโนโลยีพัฒนาไปไวมาก ดังนั้นคุณไปเล่นเครื่องอื่นที่ไวกว่ามา แล้วกลับมาเล่นเครื่องตัวเองที่ช้ากว่า มันก็ทำให้คิดได้อยู่แล้วครับว่าเครื่องเรามันช้า แต่สำหรับผม Mac เป็นอะไรที่คลาสิก ใช้ยาวๆได้ครับ ไม่เหมือน Pc ทั่วไป

OverclockZone Member lnwcut's Avatar

ซื้อ Imac ซื้อ Macbook Pro ดีกว่าคัฟฟฟ ทำได้หลายอยางกว่า นะ

OverclockZone Member ptbacon's Avatar

IMAC ห่วยจริงครับ

ถ้าจะซื้อ MAC PRO ดีกว่า แล้วจะใช้งานก็ต่อออกจอเอา

... แต่ผมใช้ แม็คเท่ห์ 555

mac pro ไม่มีปัญญาครับ อิอิ
    ส่วน Macbook pro ทำได้หลายอย่างกว่ายังไงครับ
    สเปคสู่ iMac ไม่ได้ นิน่าครับ
    นอกจาก MBP พกพาได้ครับ (หรือป่าวนะ ไม่เคยใช้แมค แต่ตามที่เห็นเฉยๆนะครับ)

OverclockZone Member ptbacon's Avatar

ผมหมายถึง MAC Book Pro นะแหละครับ

อ๋อ อิอิ ครับ ถ้า เป็น mac Pro นี่ผมต้องขายรถซื้อครับ ><

แล้วทำไม iMac ถึงห่วยอะครับ ไม่ค่อยเข้าใจ ไม่ค่อยเหนคนใช้ด้วยสิที่คุยเค้าใช้ mbp กันหมด

OverclockZone Member tcamback's Avatar

คุณภาพกับราคามักจะไปคู่กัน..เสมอ..

= =' หลายคนหลากความคิด อะไรคือที่ดีที่สุดน้าาาา แต่ขอบคุณครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks