Announcement

Collapse
No announcement yet.

Total War : Shogun 2 ++++ BEGINER GAME GUIDE ++++ สำหรับผู้หัดเล่นใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบคุณมากๆๆๆ

Comment

• อยากทราบวิธี อัพสายการวิจัยเพื่อที่จะเอาแผงกั้นให้พลธนูยิง ต้องอัพทางสายไหนถึงอะไรครับ

เอ่อผมมีเทคนิคมาแนะนำ สำหรับคนเล่น Uesugi แคว้นพระชินโต

ถ้าหากคุณได้ Monk warrior (พระนักรบ) แล้วหากคุณตีเมือง

ผมแนะนำว่า ให้ใช้ทหารม้า จัดแถวแบบ Loose (อิสระ แบบแยกกัน ๆ) 1กอง ล่อๆ พลธนูให้ออกมาทางประตู จากนั้นก็ให้ทหารม้า พุ่งเข้าไปชาร์จ แล้วจัดกำลัง พระนักรบ เข้าตีซ้ำ ใกล้ๆกด Warcry ศัตรูจะเสียขวัญกำลังใจ แล้วนำทหารม้าออกมา จัดขบวนแถวใหม่แล้วพุ่งเข้าชน เพียงแค่นี้ คุณก็จะทำให้ หลอดกำลังใจ (Morale) ลดได้ไวมากขึ้นครับ

คืออยากจะบอก พระนักรบ นั้น หากได้เข้าปะทะ แล้วกด Warcry แล้ว มีทหารที่มีพลัง Charge มากๆ แล้ว ขวัญกำลังใจศัตรูจะลดไวมากครับ

หากเล่นไปสักพักใหญ่ๆแล้ว 30-40 เทริน การหาเมืองขึ้นเป็นกันชนจะดีนะครับ แต่พอกันชนหมดประโยชน์ก็ตีเอากลับคืนครับ : )

ขอบคุณครับ
      Last edited by golfza01; 4 May 2011, 17:48:12.

Comment

• วิจัยแผงกั้นผมก็ทำไม่เป็นเหมือนกัน
        เวลาตีปราสาทเน้นธนูจะง่ายครับ หาช่องยิงฟรีเอา มีพระธนูยิ่งง่ายเลย ยิงฟรีไส่ธนูข้าศึกยังได้เพราะระยะยิงไกลกว่า
        แต่ถ้าเราจัดทัพมีธนูน้อยเอาอาชิการุ 1 ตัวเข้าไปล่อทัพมันออกมา แค่ล้ำเข้าไปในเขตแดนมัน มันก็พุ่งไส่แล้ว จากนั้นก็เอากองกำลังหลักจัดการในที่โล่งได้ครับ

ตีเมืองขึ้นตัวเองอันตรายนะครับ ผมเคยตีแล้ว โดนเกลียดจากทุกได้เมียวเลย

Comment

• สนใจ แผงกั้น ธนูเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าต้องวิจัยอะไร ผมว่ามันแนวมาก ทหารม้า ชาจ ตรงๆ ไม่ได้เลย

เล่นเกมนี้ เคยปรับ very high ไหมครับ ( หมายถึง กราฟฟิคนะ ) ผมลองปรับดูครับ สุดยอดครับ สุดๆๆๆๆ ทหารมีหน้ามีตา ฉากสวยยังกับหนัง

แต่ กระตุกอย่างเยอะเลย 5555+ แต่ที่เด็ดจริงๆ คงเป็นธนูไฟ ถ้าใคร ปรับกราฟฟิค low ตลอด ลองปรับดูสักครั้งครับ แล้ว ธนูไฟ จะ สุดยอดมากๆๆๆ

Comment

• เทคนิคการป้องกันเมือง แบบง่ายๆ ก็ดูศัตรูมาทางไหน ธนูศัตรูอยู่ทางไหนก็เอาธนูไปรับ เจอทหารรบประชิดข้าศึก ก็เอาธนูไปรับก่อน พอมันปียกำแพงมาจะถึงเราเอาธนูหนีเอาทหารรบประชิดเข้าไปที่กำแพงแทนก็จบแล้วครับ ถ้าทหารและแม่ทัพระดับเดียวกัน เอา 1 สู้ 2 ได้สบายๆครับ

เทคนิคการป้องกันแคว้น พธม เอาอาชิการุ 1 ตัวพอ เข้าไปในเขตไกล้ๆปราสาท พธม ที่จะถูกโจมตี เพื่อไห้เป็นกำลังเสริม พอโดนโจมตีเสร็จกดเลือกรบเอง แล้วก็ไม่ต้องทำอะไรมาก พอโดนทหารม้าศัตรูชาร์จตั้งกำแพงหอกกันทหารม้า เสร็จแล้วจะบุกไปหาแม่ทัพศัตรูหรือไม่ก็แล้วแต่ ที่เหลือ พธม เราจะจัดการได้เอง ผมเคยไม่ส่งทหารไปช่วย ปรากฎ พธม แพ้เสียเมือง ส่งทหารไปช่วยตัวเดียว ชนะขาดเลย เป็นเพราะศึกป้องกันปราสาท รบเองจะได้ผลดีกว่า auto มาก ถึงแม้คอมจะเป็นฝ่ายป้องกันเองก็เถอะ ผมเคยเล่นเป็นอุเอสึกิ แล้วใช้วิธีทำนองนี้จัดการกับกองกำลังหลักของทาเคดะและโฮโจ พลิกผลของสงครามไปเลย

เทคนิคการป้องกันเมืองแบบที่ข้าศึกมีกำลังเหนือกว่ามากกันในเมืองไม่ได้ ตั้งเวลา 20 นาที เอาอาชิการุตัวเดียว ยืนนอกเมืองขวางถนนไว้ พอโดนโจมตีหนีอย่างเดียว ถ้าโดนทหารม้าไล่ทันก็หันไปตั้งกำแพงสู้แล้วหนีต่อ ไช้ตอนฉุกเฉินจริงๆ ไว้ถ่วงเวลาสร้างทัพในเมือง ไช้บ่อยๆไม่ดีเพราะแม่ทัพศัตรูจะได้ดาวเพิ่ม

Comment

• แผงกั้นธนูหรือปืนต้องเป็นฝ่ายตั้งรับครับถึงจะมีให้กดใช้ -*-

Comment

• สงครามประวัติศาสตร์ ถอยไป เมื่อเจอ Black Ship

พลปืน 340 กว่าคน ปืนใหญ่ 24 กระบอก เรือบ้าอะไรก็ไม่รู้ สงสัยหลุดมาจาก นโปเลียน 55555+

Comment

• แผงกั้นธนูทำประโยชน์อะไรได้บ้างครับ เล่นมาไม่เคยใช้เลย

Comment

• Originally posted by nosta38243 View Post
                    เทคนิคการป้องกันเมือง แบบง่ายๆ ก็ดูศัตรูมาทางไหน ธนูศัตรูอยู่ทางไหนก็เอาธนูไปรับ เจอทหารรบประชิดข้าศึก ก็เอาธนูไปรับก่อน พอมันปียกำแพงมาจะถึงเราเอาธนูหนีเอาทหารรบประชิดเข้าไปที่กำแพงแทนก็จบแล้วครับ ถ้าทหารและแม่ทัพระดับเดียวกัน เอา 1 สู้ 2 ได้สบายๆครับ

เทคนิคการป้องกันแคว้น พธม เอาอาชิการุ 1 ตัวพอ เข้าไปในเขตไกล้ๆปราสาท พธม ที่จะถูกโจมตี เพื่อไห้เป็นกำลังเสริม พอโดนโจมตีเสร็จกดเลือกรบเอง แล้วก็ไม่ต้องทำอะไรมาก พอโดนทหารม้าศัตรูชาร์จตั้งกำแพงหอกกันทหารม้า เสร็จแล้วจะบุกไปหาแม่ทัพศัตรูหรือไม่ก็แล้วแต่ ที่เหลือ พธม เราจะจัดการได้เอง ผมเคยไม่ส่งทหารไปช่วย ปรากฎ พธม แพ้เสียเมือง ส่งทหารไปช่วยตัวเดียว ชนะขาดเลย เป็นเพราะศึกป้องกันปราสาท รบเองจะได้ผลดีกว่า auto มาก ถึงแม้คอมจะเป็นฝ่ายป้องกันเองก็เถอะ ผมเคยเล่นเป็นอุเอสึกิ แล้วใช้วิธีทำนองนี้จัดการกับกองกำลังหลักของทาเคดะและโฮโจ พลิกผลของสงครามไปเลย

เทคนิคการป้องกันเมืองแบบที่ข้าศึกมีกำลังเหนือกว่ามากกันในเมืองไม่ได้ ตั้งเวลา 20 นาที เอาอาชิการุตัวเดียว ยืนนอกเมืองขวางถนนไว้ พอโดนโจมตีหนีอย่างเดียว ถ้าโดนทหารม้าไล่ทันก็หันไปตั้งกำแพงสู้แล้วหนีต่อ ไช้ตอนฉุกเฉินจริงๆ ไว้ถ่วงเวลาสร้างทัพในเมือง ไช้บ่อยๆไม่ดีเพราะแม่ทัพศัตรูจะได้ดาวเพิ่ม
                    อีกทางเลือก ใช้นินจา sabotage เลยครับ หยุดทุกอย่าง หยุดทุกสิ่ง เสียเงิน แต่ก็ได้ Exp นินจา
                    เงินหาเมื่อไรก็ได้ แถมสามารถยกกองทัพอีกกองไปยึดเมืองศัตรูแทน
                    ถ้าให้ดีมี นินจาสัก 2 คนคอย sabotage แล้วส่งกองทัพสัก 3-4 กองยึดเมืองให้หมดแคว้นเลย เจอทัพไหน sabotage ให้หมด
                    รบโดยเสียเลือดเนื้ออันน้อยนิด
                    อำนาจเงินเหนือกว่าสิ่งใด
                    ยึดแคว้นมันได้ กองทัพทั้งหมดของเขาก็สลายไป
                    (เล่น Hatori จบไป 2 รอบชำนาญนินจาเลย)

Comment

• Originally posted by pongkrit03 View Post
                      แผงกั้นธนูทำประโยชน์อะไรได้บ้างครับ เล่นมาไม่เคยใช้เลย
                      ก็เหมือนแผงกั้นของพลปืนอะแหละครับ ป้องกันการโดนชาร์จจากทหารม้า

Comment

• ^
                        ^
                        แล้วถ้าทหารม้าไม่ได้ชาร์จ แต่เดินดุ่มๆมาฟันอ่ะครับ กันได้ไหม แล้วทหารเดินเท้าธรรมดาวิ่งเข้ามาจะกันได้ป่ะครับ

(คือไม่เคยใช้เลย 55+)

Comment

• ^
                          ^
                          เล่นโคโชคาเบะยังไม่เห็นประโยชน์จากแผงกั้นเลย

Comment

• ลองเล่น Avatar Conquest ดูล่ะตะกี้ มีชนะแพ้ตามประสา แต่เมื่อไหร่จะได้ม้าดาบอ่ะเนี่ย T-T มีคนนึงเจอผมซุ่มโจมตีแล้วแพ้มันกด Alt + F4 เฉยเลย ปรากฏผมจบเกมส์ไม่ได้แต้มด้วย ทำไมโชกุนทำงี้อ่ะ อีกฝ่ายหลุดต้องถือว่าเราชนะดิ = =

ม้าดาบอยู่ที่ใด และแคลนผมเป็นเผ่าไหนอ่ะ เริ่มมาอยู่จุดชิมาสึ หรือว่าผมต้องเล่นดาบเหรอ ?? อยากเล่นม้าอ่ะ T-T

แพ้คนเล่นม้าเก่งๆล่ะ หอกไปไม่ทันทุกที แล้ว seige tower นี่ดีไหม ?

อ้อใช่ แล้วมีวิธีรีเซ็ต สร้างแม่ทัพเราใหม่ไหมครับ ผมอยากเริ่มเล่นใหม่อ่ะ รู้สึกอัพสกิลผิด
                            Last edited by pongkrit03; 5 May 2011, 23:27:23.

Comment

• Originally posted by pongkrit03 View Post
                              ^
                              ^
                              แล้วถ้าทหารม้าไม่ได้ชาร์จ แต่เดินดุ่มๆมาฟันอ่ะครับ กันได้ไหม แล้วทหารเดินเท้าธรรมดาวิ่งเข้ามาจะกันได้ป่ะครับ

(คือไม่เคยใช้เลย 55+)
                              มันป้องกันการโดนชาร์จจากด้านหน้าอะครับ จะม้า หรือหรือพลเดินเท้า มันจะกลายเป็นวิ่งเข้าใส่จากด้านข้างแทน ได้รับผลจากการชาร์จน้อยลง หรืออาจจะไม่ได้เลยก็ตาม

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าโดนชาร์จจากด้านข้างหรือข้างหลัง แผงกั้นมันก็ไร้ค่าอยู่ดี...

Comment

ม้าดาบอยู่ที่ใด และแคลนผมเป็นเผ่าไหนอ่ะ เริ่มมาอยู่จุดชิมาสึ หรือว่าผมต้องเล่นดาบเหรอ ?? อยากเล่นม้าอ่ะ T-T

แพ้คนเล่นม้าเก่งๆล่ะ หอกไปไม่ทันทุกที แล้ว seige tower นี่ดีไหม ?

อ้อใช่ แล้วมีวิธีรีเซ็ต สร้างแม่ทัพเราใหม่ไหมครับ ผมอยากเริ่มเล่นใหม่อ่ะ รู้สึกอัพสกิลผิด
                                ไม่เลือกทาเคดะล่ะครับ =w=." ได้ม้าหอกเลยนะ

ที่แถบด้านบนจะมีที่ให้จัดทีมอยู่ครับ จัดได้ตามสบายแต่อย่าให้เกิน 5000

แล้วจุดเดินแผนที่ให้เดินไปยึดเขตที่มีโดโจต่างๆ เพื่อที่จะเปิดทหารเพิ่มหรืออัพเกรดทหารของเรา

เวลาสู้กับคนที่มีทหารม้าเยอะๆ ให้ใช้วิธีตั้งรับครับ เดี๋ยวก็วิ่งเข้ามาโหม่งหอกเราเองแหละ

ปล. ผมก็อยากเล่นใหม่เหมือนกัน แม่ทัพโดน Coward ไป เนื่องจากหลบการชาจน์แล้วไปโดนบวกจากอีกจุด เผ่นก่อนเลย

Comment

Working...
                                X